ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ กับคำถามมากมาย รบกวนทีครับ  (อ่าน 1969 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanakok

• Flat TV member
  • *
ก่อนอื่นต้องขอกล่่าวว่า สวัสดีครับ
จะว่าสมาชิกใหม่ก็ไม่เชิง เพราะสมัครมาหลายปีแล้ว เข้ามาหาความรู้อยู่พักใหญ่ๆ แต่ก็ยังไม่กระจ่าง [ร้องไห้]

#อนึง ก่อนหน้านี้เคยโพสถามเรื่อง HTPC มาแล้วและคุณ nocturne ให้เกียรเข้ามาช่วยเหลือ
แต่ในขณะนั้น เนื่องจากคอมผมได้สูญสลายไปเรียบร้อย จึงยกเลิกโครงการ และได้ขาดการติดต่อ
คุณ nocturne ไปโดยปริยาย จึงขอกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

มาคราวนี้ ก็ยังคงคอนเซ็ปคล้ายๆเดิม แต่เนื่องจากเทคโนโลยีย่อมเปลี่ยนไปตามกาลเวลา คำถามใหม่ๆ
จึงถือกำเนิดขึ้นมา (มากพอสมควร) วันนี้จึงอยากขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านช่วยเหลือ(อีกรอบ)

เกริ่นมาซะนาน ขอเริ่มคำถามเลยล่ะกันนะครับ
ขอเริ่มที่คอนเซ็บก่อนละกันครับ

คอนเซ็บผมมีอยู่ว่า TV PC Phone สามารถเข้าถึงแหล่งข้อมูลได้ เท่าที่ผมหาข้อมูลมา เค้าเรียก Stream media (ใช่ไหมครับ)
     ขออธิบายแบบละเอียดๆ พร้อม device ที่ผมมีและใช้งานอยู่
1.TV >>> Toshiba android smart TV
2. DVD & sound >>> (ในที่นี้ คือ เป็นเครื่องเล่นสำเร็จรูปครับ DVD พร้อมลำโพง ของ SHARP ระบบเสียงเป็น 5.1)
3. CABLE >>> Truevision ครับ

สิ่งที่ผมต้องการคือ
   เวลาผมจะดูหนัง สามารถดูได้จาก #HD ได้เลย
   เวลาใช้งานมือถือ ก็สามารถเข้าไปดูหรือชมจาก #HD ได้เช่นกัน (รวมถึง PC ด้วย)
   หรือแม้แต่ จะโหลดไฟล์หรืออัพไฟล์ จาก PC หรือ mobile ได้เลย
ซึ่งตัว #HD นี้ล่ะ คือคำถามครับ

เท่าที่ผมศึกษาถึงตอนนี้ก็มี HDbox,NAS สุดท้าย my could

ปล.นี้คือความต้องการเพิ่มเติม ซึ่งอยากให้มี แต่ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า คือ #HD ตัวนี้ สามารถโหลดบิทในตัวได้

• *
Re: มือใหม่ครับ กับคำถามมากมาย รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 01:08:23 pm »
 [ร้องไห้]เงียบจุง

ผมขอรวบรวมคำถามไว้ง่ายๆตามนี้นะครับ

1.ผมควรเลือกใช้อะไรดีใน 3 ตัวเลือกนี้ ระหว่าง HDbox,my could หรือ NAS
   ความต้องการของผมคือ ใช้ streaming media ได้จากทุกที่ครัยบ
2. ถ้าผมใช้ streaming media อย่างที่ต้องการ คุณภาพไฟล์ จะขาดหายไปไหมครับ เช่น ใช้ smart TV เปิดเล่นไฟล์จาก #HD เลย ไม่ทราบว่า smart TV นี้มีข้อจำกัดในการอ่านนามสกุลไฟล์ไหมครับ เช่น อ่าน .iso ได้ไหม
   2.1สืบเนื่องจากข้อ 2. ถ้าคุณภาพลดลง ควรใช้ HDbox ใช่ไหมครับ ปกติผมเล่นอยู่ 2 นามสกุลคือ .mkv กับ iso

ปล.ยังคงต้องการโหลดบิทเหมือนเดิม

ออฟไลน์ namasha

• *
Re: มือใหม่ครับ กับคำถามมากมาย รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 03:57:25 pm »
ขอตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ ยังมือใหม่เหมือนกัน

แนะนำให้ซื้อกล่อง Android box นะครับ น่าจะทำได้ตามที่ จขกท. ต้องการครบทุกอย่าง
การติดตั้ง
TV <--- HDMI ---> Android Box <--- WiFi ---> Mobile

Android Box ในที่ที่นี้ทำหน้าที่คล้ายๆ PC ครับ โดยคุณ จขกท. สามารถเสียบ Harddisk/USB ที่กล่องได้เลย
หลังจากติดตั้งแล้ว ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม ตอนนี้ที่คนใช้กันเยอะคือ Plex Media Server
โปรแกรมการทำงานแบ่งออกเป็นส่วน Server กับ Client ครับ
ในที่นี้ก็ให้กล่อง Android Box เป็น Server และ Mobile เป็น Client
ทำให้สามารถเรียกดูไฟล์ต่างๆ โดยไม่ต้องแปลงไฟล์ และสามารถดูรูปภาพและอื่นๆระหว่าง Server<->Client ได้ด้วย

ตอนนี้ผมใช้กล่องของ vidon ครับ ใช้เจ้านี้เนื่องจากราคาไม่แพงและเค้ามีโปรแกรมเหมือน Plex แต่ไม่ต้องเสียตังค์ 
(ยอมเสียตังค์ซื้อของหลายๆ อย่าง แต่ไม่เคยยอมเสียตังค์ซื้อแอพ งงตัวเองเหมือนกันครับ 55)

ยังไงก็ลองดูนะครับ ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ   :)
http://th.vidon.me/

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 05:26:48 am »
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ เป็นอีก 1 ทางเลือกที่น่าสนใจครับ