ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเซ็ตลำโพง auto speaker setup ครับ  (อ่าน 2874 ครั้ง)

ออฟไลน์ gibbs

• Flat TV member
  • *
ขอถามเรื่องการเซ็ตลำโพง auto speaker setup ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:12:09 pm »
ผมใช้ avr onkyo ht-r960 ผมได้เซ็ตลำโพง เป็นแบบ auto speaker setup ครับ สังเกตเสียงเซ็นเตอร์ดังเบาเร่งไม่ได้ครับ เร่งที่ master volume ก็ดังแรงขึ้นพร้อมกันหมด ปัญหาคือ ผมต้องการยกเลิก การเซ็ตลำโพงแบบออโต้ครับ แต่ผมหาวิธียกเลิกไม่ได้ซักที ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ [โขก]

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: ขอถามเรื่องการเซ็ตลำโพง auto speaker setup ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:15:18 am »
เปิดคู่มือครับ Factory Reset หน้าท้ายๆ
*ผมเคยทดลองทำตอนซื้อมาใหม่ๆ จำไม่ได้ว่ากดปุ่มอะไร
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

• *
Re: ขอถามเรื่องการเซ็ตลำโพง auto speaker setup ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:23:29 am »
ขอบคุณครับ  ผมลองหาหลายรอบแล้วหาไม่เจอ เดี๋ยวลองดูใหม่ครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 07:32:06 pm »
หาไม่เจอครับ ไม่มีคำว่า Factory Reset เลย คู่มือก็เป็นภาษาอังกฤษและภาษาอื่นๆ ข่วยด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:08:15 pm »
ทำได้แล้วครับ โดยการเปิดเครื่องปกติ แล้วกดปุ่ม VRC/DVR พร้อมกดปุ่ม STANDBY หน้าจอก็จะขึ้นคำว่า CLAEAR พอหน้าจอดับไปก็กดปุ่ม standby ใหม่อีกครั้ง เท่านี้เครื่องก็ถูก รีเซ็ตใหม่จากโรงงานแล้วครับ บอกไว้ครับเผื่อมีใครอยากรีเซ็ตเครื่องเหมือนผมครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 11:07:21 pm »
การปรับตั้ง speaker level จะอยู่ในคุ่มือ eng หน้าที่ 83
1. กดปุ่ม [RECEIVER] และตามด้วยปุ่ม [SETUP] button. บน REMOTE
2. เลือกไปที่ “2. Speaker Setup,” กดปุ่ม [ENTER].
3. เลือกไปที่ “3. Level Calibration,” กดปุ่ม [ENTER]
4. เปิดเสียงสักเล็กน้อย พอให้ได้ยิน.
5. เลื่อนลงเพื่อเลือกลำโพง แล้วกดปุ่ม ลูกศรซ้าย-ขวา เพื่อปรับระดับความดังเสียง
ไล่ไปเรื่อยๆ ฟังว่า test tone แต่ละลำโพงมันดังพอๆ กันหรือไม่ หรืออยากให้ตัวไหนดังเป็นพิเศษก็จัดไปครับ

factory reset แล้วอย่าลืมตั้งค่าใหม่นะ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 12:34:04 pm »
...โหลดแอปมือถือ Level Meter ของซัมซุง(หายืมคงได้) วางไว้ที่โซฟานั่ง ปรับ Level ทุกลำโพงไปที่  75 dB ดูหนัง ฟังเพลง เสียงชัดเจนครับ.

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 01:42:00 pm »
...โหลดแอปมือถือ Level Meter ของซัมซุง(หายืมคงได้) วางไว้ที่โซฟานั่ง ปรับ Level ทุกลำโพงไปที่  75 dB ดูหนัง ฟังเพลง เสียงชัดเจนครับ.

[yes] [yes] [yes]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿