ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามครับ ใช้Onkyo TX-NR1030อยู่(มือใหม่ครับ)  (อ่าน 8151 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนสอบถามครับ ใช้Onkyo TX-NR1030อยู่(มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:29:25 am »
เท่าที่มีก็แจ่มอยู่ในระดับนึ่งแล้วครับ ยิ่งฟังเพลงด้วย ชุด Polk น่าจะเหมาะอยู่แล้ว Klipsch น่าจะเหมาะกับหนังมากกว่า
Polk A7 ก็เล่่นได้แต่ต้องต่อแบบ Bi-amp ช่วย แต่ A5 ก็ดีในระดับนึงแล้วครับ
เอางบไปอัพ Cen, Sub, Sur ให้ใหญ่ขึ้นน่าจะดีกว่าครับ บวกสายไฟดีๆ กรองไฟ
แต่ถ้างบถึงจัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ bignut

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนสอบถามครับ ใช้Onkyo TX-NR1030อยู่(มือใหม่ครับ)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 12:21:40 pm »
เท่าที่มีก็แจ่มอยู่ในระดับนึ่งแล้วครับ ยิ่งฟังเพลงด้วย ชุด Polk น่าจะเหมาะอยู่แล้ว Klipsch น่าจะเหมาะกับหนังมากกว่า
Polk A7 ก็เล่่นได้แต่ต้องต่อแบบ Bi-amp ช่วย แต่ A5 ก็ดีในระดับนึงแล้วครับ
เอางบไปอัพ Cen, Sub, Sur ให้ใหญ่ขึ้นน่าจะดีกว่าครับ บวกสายไฟดีๆ กรองไฟ
แต่ถ้างบถึงจัดไปเลยครับ

ขอบคุณมากครับ
งั้นผมคงต้องจัดPolkA7/A6/A3
ชุดเก่าคงต้องมาปล่อยในห้องซื้อขาย
ยังไม่พ้นเบรินเลยครับ ซื้อมาได้เดือนเดียวเปิดฟังวันละ2ชั่วโมงแหะๆ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:03:34 pm »
...A5 ลองปล่อยดิ มีคนจองตรึม อิ อิ..ถ้าอยู่ใกล้ คว้าก่อนละ ใช้ 717 + A3 อยู่.(Polk ซื้อง่าย ขายคล่อง).. [หื่น] [หื่น] [หื่น]

...A3 เหมาะกับการฟังเพลง ลองเอา A3 มาต่อคู่หน้า Bi amp แล้วฟังแบบ stereo (คู่หน้า + Sub) ผมว่ากรุ๋งกริ๋งมาเต็มๆ แล้วนะครับ(เสียงไม่ดี อาจเนื่องจากสาเหตุการบันทึกแผ่นก็เป็นได้)

...สรุป คือ ท่านต้องมีแผ่นเทสเสียงที่คุ้นหู เน้นเบสต่ำ เน้นเสียงกลางขับร้อง เน้นเสียงสูงกรุ๋งกริ๋ง 3 เพลงครับ เทสกับเครื่องเสียงที่พ้นรันอิน(เบิร์น) 100 ชั่วโมง.

...ชุดของท่าน ความจริงอยู่ในระดับสูงสุด ลำโพงคุณภาพเหมาะสมมาก(ขับได้เต็มๆ เสียงย่อมดีมากๆ) ภายหลังทราบว่าเพิ่งซื้อ 1 เดือน แน่นอนไม่พ้นรันอิน เสียงย่อมไม่เต็มที่

...อย่างที่บอกครับ เล่นเครื่องเสียงอย่าใจร้อน จะเหมือนวนอยู่ในอ่าง ไม่พ้นรันอินเสียงจะแข็ง ขาดรายละเอียดระยิบระยับ เสียงไม่บริสุทธิ์ ควรเล่นซัก 1 ปีแล้วค่อยสรุป เงินแสนฝากกินดอกเบี้ยไปก่อน ได้เวลาต้นทุนเพิ่มได้่ดอกเบี้ยมาหักลบซื้อชุดลำโพง ประหยัดเยอะ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 10:07:41 am โดย bkav »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 11:56:43 pm »
แหม... ของใหม่ก็จะปล่อยซะแล้ว
ว่าแต่ 1030 นี่มัน 9.2+atmos มิใช่เหรอครับ

ไม่ลองเอามาทำแบบนี้ดู
เอา A7 มาเป็นคู่หน้า แล้วก็ Bi-amp ด้วย
เอา A5 มาทำ surround LR
เอา A4 มาทำ surround back
และ A1 ก็เอามาทำ front wide
อัพ center เป็น A6

หรือจะแบบอื่นก็ได้ เสียดายลำโพงแล้วก็ตัว avr เองก็มากความสามารถซะด้วย

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 08:58:51 am »
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเสียงที่ออกมาไม่ดี น่าจะเกิดจากการ Set up และยังไม่พ้นระยะ Burn-in มากกว่า
ได้มาขนาดนี้แล้วรีบปล่อย เสียดายส่วนต่างที่หายไป น่าจะใจเย็นๆ สักนิดนึงครับ ลองปรับแต่งการวางลำโพง
ลอง Setup ระบบใหม่ดูอีกสักหน่อย อาจจะได้ ผลที่น่าพอใจขึ้นนะครับ

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 09:31:37 am »
ขอบคุณ คูณbrutus/SanDer/bkav
มากครับผม [ปลื่ม]
เดี๋ยวจะปฏิบัติตามที่แนะนำครับ ขอบคุณคำแนะนำดีดีครับผม

ยังไงมีมืออาชีพติดต่อผมมาทีนะครับ
IDไลน์ 5521219

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 02:11:31 pm »
เคยเล่นมาหมดแล้วครับ 525 616 609 717 1010 3010
เรื่องที่ว่าวอลุ่มเท่ากัน ตัวเล็กจะดังกว่าตัวใหญ่ จริงครับ ไม่ต้องตกใจ โดยที่ใช้ลำโพงเดียวกันสายเดียวกัน
ฟังแบบ peul ไม่ต้องเซ็ตหรือแต่ง eq รุ่นเล็กเสียงบางมากแต่ดัง รุ่นใหญ่ฟังได้เลยครับไม่ต้องแต่งเสียงอะไร ได้อะไรเพิ่มกว่ารุ่นเล็กอันนั้นคุณรู้แล้ว ได้ทุกอย่าง
ในวอลุ่ม100%รุ่นเล็กเปิด 40-50ก็ดังสนั่นแล้วครับ แต่พอเปิดไป 70-80 บ้านแตกเสียงเจี๊ยวเพี้ยนกระจายตัวใครตัวมันครับ *รุ่นเล็ก80จะไม่ดังต่างจาก60มากนักแต่เพี้ยนเยอะ

รุ่นใหญ่4หลัก 56-60 ถึงจะดัง แต่70-85 วงจรกระแสสูงทำงานนี่งานวัดเลยนะครับ แต่ดังแบบไม่หนวกหู ถ้า90นี่ไม่ต้องอยู่กันแล้ว5555

ส่วนเรื่องเซ็ตให้ใช้ไมล์เซ้ตที่มากับมันไปก่อนเพราะทำได้ดีแม่นยำในระดับใกล้เคียงมาตฐานอยู่แล้ว ค่อยมาปรับด้วยตัวเองอีกรอบเรื่องระยะห่างนั่งชมที่เป็นจริงกับdbซ้ายขวาหน้าหลังให้เท่ากันอีกทีก็โอแล้วครับ แต่แอปในโทรศัพท์ก็ใช้ได้แต่เพี้ยนพอตัวเลยครับ ทางที่ดีควรมีเครื่องตัววัดเสียงติดใว้ แล้วหาแผ่นdvdเซ็ตเสียงมาเซ็ตแบบละเอียดอีกทีนึงจะสมบูรณ์มากขึ้น

ถ้ายังไม่สะใจ แบบทุดท้ายคือจ้างช่างพี่ชวิน เซ็ตให้ แบบนี้ดึงประสิทธิภาพทั้งหมดของระบบออกมาเลย อาจต้องเปลี่ยนตำแหน่งกันใหม่หมดเพื่อให้ดีที่สุดและสภาพของห้องที่จะให้ได้ ค่อยมาเล่นเส้นสายครับ

ส่วนเรื่อง sub110 นี่หูผมมีปัญหากับมันมากเซ็ตเท่าใหร่ก็ไม่โดนใจไม่พูดไม่จาจะเอาแต่อ้ำอึ้ง เร่งหน่อยก็ครางร้องเสียงหลงล้นออกนอกห้องเอาใจยาก เลยไปคบ jbl ค่อยยังชั่วหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2015, 02:31:33 pm โดย nirun_- »

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 02:54:57 pm »
เคยเล่นมาหมดแล้วครับ 525 616 609 717 1010 3010
เรื่องที่ว่าวอลุ่มเท่ากัน ตัวเล็กจะดังกว่าตัวใหญ่ จริงครับ ไม่ต้องตกใจ โดยที่ใช้ลำโพงเดียวกันสายเดียวกัน
ฟังแบบ peul ไม่ต้องเซ็ตหรือแต่ง eq รุ่นเล็กเสียงบางมากแต่ดัง รุ่นใหญ่ฟังได้เลยครับไม่ต้องแต่งเสียงอะไร ได้อะไรเพิ่มกว่ารุ่นเล็กอันนั้นคุณรู้แล้ว ได้ทุกอย่าง
ในวอลุ่ม100%รุ่นเล็กเปิด 40-50ก็ดังสนั่นแล้วครับ แต่พอเปิดไป 70-80 บ้านแตกเสียงเจี๊ยวเพี้ยนกระจายตัวใครตัวมันครับ *รุ่นเล็ก80จะไม่ดังต่างจาก60มากนักแต่เพี้ยนเยอะ

รุ่นใหญ่4หลัก 56-60 ถึงจะดัง แต่70-85 วงจรกระแสสูงทำงานนี่งานวัดเลยนะครับ แต่ดังแบบไม่หนวกหู ถ้า90นี่ไม่ต้องอยู่กันแล้ว5555

ส่วนเรื่องเซ็ตให้ใช้ไมล์เซ้ตที่มากับมันไปก่อนเพราะทำได้ดีแม่นยำในระดับใกล้เคียงมาตฐานอยู่แล้ว ค่อยมาปรับด้วยตัวเองอีกรอบเรื่องระยะห่างนั่งชมที่เป็นจริงกับdbซ้ายขวาหน้าหลังให้เท่ากันอีกทีก็โอแล้วครับ แต่แอปในโทรศัพท์ก็ใช้ได้แต่เพี้ยนพอตัวเลยครับ ทางที่ดีควรมีเครื่องตัววัดเสียงติดใว้ แล้วหาแผ่นdvdเซ็ตเสียงมาเซ็ตแบบละเอียดอีกทีนึงจะสมบูรณ์มากขึ้น

ถ้ายังไม่สะใจ แบบทุดท้ายคือจ้างช่างพี่ชวิน เซ็ตให้ แบบนี้ดึงประสิทธิภาพทั้งหมดของระบบออกมาเลย อาจต้องเปลี่ยนตำแหน่งกันใหม่หมดเพื่อให้ดีที่สุดและสภาพของห้องที่จะให้ได้ ค่อยมาเล่นเส้นสายครับ

ส่วนเรื่อง sub110 นี่หูผมมีปัญหากับมันมากเซ็ตเท่าใหร่ก็ไม่โดนใจไม่พูดไม่จาจะเอาแต่อ้ำอึ้ง เร่งหน่อยก็ครางร้องเสียงหลงล้นออกนอกห้องเอาใจยาก เลยไปคบ jbl ค่อยยังชั่วหน่อย

ขอบคุณมากครับ มีคนมาคอนเฟิมเรื่องเสียงจากผู้ใช้จริง
และคำแนะนำต่างๆ  [ปลื่ม]

ว่าแต่ติดต่อพี่เค้าได้ยังไง(คนเซ็ต พี่ชวิน) ไอเอ็มมาทีครับผม  [หื่น]