ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ Himedia Q1 Quad Core กับ VidOn Box  (อ่าน 9342 ครั้ง)

ออฟไลน์ ton42059

• Flat TV member
  • *
แนะนำ Himedia Q1 Quad Core กับ VidOn Box
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 12:46:54 am »
แนะนำ Himedia Q1 Quad Core  กับ  VidOn Box
รุ่นไหนใช้งานง่ายกว่า ภาพสวย เสถียร มีงบแค่ 2000 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: แนะนำ Himedia Q1 Quad Core กับ VidOn Box
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 09:49:39 am »
แนะนำ Himedia Q1 Quad Core  กับ  VidOn Box
รุ่นไหนใช้งานง่ายกว่า ภาพสวย เสถียร มีงบแค่ 2000 ครับ ขอบคุณครับ

ผมเลือก Himedia Q1Q ครับ เฟิร์มแวร์ 1.0.9 นะ
เหตุผลหลักคือ ไม่ชอบรีโมทถ่านกระดุม และหน้าเมนู แอพที่ชื่อภาษาไทยมันอ่านไม่ออก

ออฟไลน์ Chawin

• LCD TV member
  • **
Re: แนะนำ Himedia Q1 Quad Core กับ VidOn Box
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 09:26:45 pm »
 [เหม่อ]

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2015, 05:10:53 am »
VidOn ภาพและสีสวยกว่าชัดเจนครับ Firmware ใหม่ชื่อไทยอ่านได้แล้ว
ไปลองดูด้วยตาตัวเองได้เลยครับที่ Digilifegadget สาขาฟอจูน

ออฟไลน์ nongyui

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 02:49:27 pm »

vidon เมนูสวย เล่นง่ายลื่นดีค่ะ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 11:47:48 am »
Vidon เล่น 3D Fullrip ได้แล้ว
Vidon Downmix เสียง DTS-HD เป็น Stereo ได้สำหรับคนที่ต่อตรงเข้าทีวี (Q1 ต้องลงไฟล์เพิ่ม อาจมีเสียงรบกวนเล็กน้อยนานๆครั้ง)
Vidon เล่นซับไทยในซีรีย์ได้หมด (Q1,Q5Q เล่นซับซีรีย์จะอ่านไม่ออก ต้องไปใช้ Kodi เล่นแทน)

Vidon และ Q1 ที่ digilifegadget มีแถมแอร์เมาส์ด้วยครับ

ออฟไลน์ noialb

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 01:45:11 pm »
Vidon Downmix เสียง DTS-HD เป็น Stereo ได้สำหรับคนที่ต่อตรงเข้าทีวี (Q1 ต้องลงไฟล์เพิ่ม อาจมีเสียงรบกวนเล็กน้อยนานๆครั้ง)
Vidon เล่นซับไทยในซีรีย์ได้หมด (Q1,Q5Q เล่นซับซีรีย์จะอ่านไม่ออก ต้องไปใช้ Kodi เล่นแทน)

Vidon และ Q1 ที่ digilifegadget มีแถมแอร์เมาส์ด้วยครับ

แล้วพวก ชิพ 805 (minix x6) ก็ไม่ Downmix to  stereo ใช่มั๋ยครับ
ต้องลงอะไรเพิ่มครับ (สำหรับ x6 มีไหม)

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2015, 02:43:04 pm »

แล้วพวก ชิพ 805 (minix x6) ก็ไม่ Downmix to  stereo ใช่มั๋ยครับ
ต้องลงอะไรเพิ่มครับ (สำหรับ x6 มีไหม)
เท่าที่ทราบ Minix ต้องใช้ Kodi ในการเล่นไฟล์หนังถึงจะ Downmix ได้
ภาพที่มาจากโปรแกรมเล่นหนังในเครื่องจะสวยกว่าใช้ Kodi เล่นครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 10:46:28 am »

หลังจากได้ลองหา vidon box มาลองเล่นอีกครั้ง
สองตัวนี้หาซื้อได้ใน ราคา 2,000 บาท และเล่นผ่าน firmware ล่าสุดทั้งคู่

# เล่นง่ายทั้งคู่
# ชอบของแถมเลือก vidon ร้าน ดิจิไลฟ์
# ชอบเล่นซีรีย์ เลือก vidon
# ชอบเล่นแอพ เลือก Himedia Q1Q
# เล่นเสียง DTSHDMA DOLBYTRUEHD เลือก Himedia Q1Q
# ชอบกดเลือกซับและเสียง เลื่อนซับขึ้นลง ด้วยรีโมท เลือก Himedia Q1Q
# ชอบเล่นด้วย xbmc เลือก vidon
# เรื่องภาพสวย รางเนื้อชอบรางยา ชอบใครชอบมัน ตาใครตามัน เลือกเองดีสุด (ผมใช้สาย ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-0 เป็นเหตุที่ผมเลือก vidon เพราะ Q1Q ใส่ไม่ได้)

ออฟไลน์ Chawin

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 12:55:54 am »
 [yes]

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:21:19 am »

หลังจากได้ลองหา vidon box มาลองเล่นอีกครั้ง
สองตัวนี้หาซื้อได้ใน ราคา 2,000 บาท และเล่นผ่าน firmware ล่าสุดทั้งคู่

# เล่นง่ายทั้งคู่
# ชอบของแถมเลือก vidon ร้าน ดิจิไลฟ์
# ชอบเล่นซีรีย์ เลือก vidon
# ชอบเล่นแอพ เลือก Himedia Q1Q
# เล่นเสียง DTSHDMA DOLBYTRUEHD เลือก Himedia Q1Q
# ชอบกดเลือกซับและเสียง เลื่อนซับขึ้นลง ด้วยรีโมท เลือก Himedia Q1Q
# ชอบเล่นด้วย xbmc เลือก vidon
# เรื่องภาพสวย รางเนื้อชอบรางยา ชอบใครชอบมัน ตาใครตามัน เลือกเองดีสุด (ผมใช้สาย ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-0 เป็นเหตุที่ผมเลือก vidon เพราะ Q1Q ใส่ไม่ได้)

ตามท่านนี้ครับ

ออฟไลน์ namasha

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 04:07:44 pm »
ใช้ vidon อยู่ครับ
เล่นซับไทยยังไม่เคยเจอปัญหานะครับ
ถ้าซื้อแล้วแนะนำให้โหลด vidon server + cloud มาลองเล่นครับ (เหมือน plex แต่ว่าฟรีครับ)

ออฟไลน์ PasinKrab

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 02:50:31 am »
ที่เคยใช้ Vidon ได้ครบ ราคาถูก ใช้งานได้ดีปกติ ลองเลือกดูครับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 02:33:33 pm »
ถึงคุณ suvej   
                   ผมจะสั่งซื้อวันนี้vidon เล่นหนังเสียง dolby true-hd และ DTS-HD ได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้แนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับ
      ราคาไม่เกิน 3000 บาท

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 08:24:32 pm »
ถึงคุณ suvej   
                   ผมจะสั่งซื้อวันนี้vidon เล่นหนังเสียง dolby true-hd และ DTS-HD ได้หรือไม่ ถ้าไม่ได้แนะนำเป็นรุ่นไหนดีครับ
      ราคาไม่เกิน 3000 บาท
Vidon เล่นเสียง TrueHD และ DTS-HD ได้ครับ

ออฟไลน์ avr avr

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 09:57:44 pm »
เล่น app ลื่นจริง แต่บ่อยครั้งเข้าไม่ได้ ต้องปิดและเปิดเครื่องใหม่ เครื่องชอบค้างบ่อย รีโมท ปุ่มให้มาน้อย ให้แฟนใช้อยู่บ่นทุกวันกำลังจะเปลี่ยน อย่าหลงในความสวยครับ
himedia m3 ไปเลยครับใช้อยู่ เล่น app ดี เครื่องไม่มีอาการค้างเหมือน
Vidon ดูหนัง ผ่าน avr เสียงมาครบๆทั้ง true hd dts hd รีโมทใช้งานได้จริงมีปุ่มให้เลือกทั้งเสียงทั้งซับ

ออฟไลน์ ลุงหวัด

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:46:17 am »
  ขอบคุณ คุณ avr avr,kittik, jkhantee และ Digi...รวมทั้ง จขกท.ด้วย ได้ความรู้มากมายก่อนตัดสินใจสั่งซื้อครับ
เดิมเล่น hdplayer มา 4 ปี ภาพโอเค เสียง-ซับ ไม่ครบ จึงอยากเล่น androidbox เพราะเล่นได้ทั้งเน็ต และ hdplayer ด้วย
ผมเล่น  เน้นดูหนังโหลดใส่ HD  ผ่าน HDplayer ผ่าน AVR [7.2] ต้องการเสียงครบ true HD ,DTS HD เล่นง่ายๆ
        อ่านซับครบ ตอนแรกเลือก Vidon หลังจากผมอ่านกระทู้ของท่านจนเวียนหัว ควรเลือกดังนี้ 
  1.Himedia Q1 เลือกตามคุณ jkhantee และหลายๆท่าน
  2.Himedia 3m เลือกตามคุณ avr avr และหลายๆท่าน
  หรือ จะแนะนำเป็นยี่ห้ออื่นๆอีกก็ขอบคุณ
สรุปว่าผมดวรเลือกรุ่นใด เพราะเหตุใด

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 01:28:34 pm »
vidon box ผมเล่นเสียง HD ไม่ออก (ของผม onkyo414)

ต้องตั้งค่าหรือเล่นด้วยแอพอะไรครับ

---------------------------------------------------

ถ้าใช้เล่นหนัง เลือกระหว่าง Himedia Q1Q (2,000) กับ Himedia M3 (2,400)

ภาพที่ได้ และความสมูทเวลาเล่น M3 ทำได้ดีกว่าครับ (ผมเน้นดู Fullrip)

ถ้าไม่ดูแบบจ้องจับผิด ดูเพลินๆ Q1Q ก็ไม่ขี้เหร่ ส่วนการเล่นแอพ iptv ทำได้ดีพอๆกัน