ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องดูหนัง....ในที่สุดก็มีเสียที  (อ่าน 33863 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssupat

• LCD TV member
  • **
ห้องดูหนัง....ในที่สุดก็มีเสียที
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:10:15 am »
ปกติเป็นคนชอบดูหนังอยู่แล้ว และมีโอกาส renovate บ้านเมื่อตอนต้นปี เลยวางแผนที่จะทำห้องดูหนังสักห้อง แบบปูนเปลือย ดิบๆหน่อย ซื้อสีปูนเปลือยมาทาเอง เหนื่อยโค ตะ ระ ตอนนี้ยังแต่งไม่เสร็จดีเท่าไหร่ แต่ก็ค่อนข้างโอเคระดับหนึ่ง  [รัก]

• **
Re: ห้องดูหนัง....ในที่สุดก็มีเสียที
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:11:18 am »
การเดินทาง เดิม ใช้จอ LCD Samsung 40" (ซื้อมาครึ่งค่อนแสน ขายทิ้งไป 500 บาท [เศร้า]) HITB Yamaha 298 ถอดชุดลำโพง ซื้อ Tannoy Mercury Set + Polk PSW110

• **
Re: ห้องดูหนัง....ในที่สุดก็มีเสียที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:12:28 am »
สรุปขายทิ้งหมด ปัจจุบันใช้เป็น Yamaha A-830, Polk Set(A5, A4, A1) Sub Klipsch R-110SW ซึ่งตอนแรกชุดลำโพงกะจะใช้แค่ A3, A3, A4 แต่ A3 ของไม่มี รอมาสองเดือน ประกอบกับมันคันทนไม่ไหว เลยต้องจัด [เชิด]

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:14:35 am »
เนื่องจากห้องค่อนข้างเล็ก การจัดวางก็จะลำบากนิดนึง ประตูเวลาเปิด ก็เปิดได้ครึ่งเดียว  [ร้องไห้]

เหลือหา poster หนังสวยๆมาแปะหน่อย รวมถึงรอเปลี่ยนเก้าอี้ recliner ใครมีอะไรแนะนำได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 10:26:40 am »
 [โย่ว] [โย่ว] [เท่ห์] [เท่ห์] [yes]

ออฟไลน์ supercup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 12:39:15 pm »
สวยงามครับ.....  [ปลื่ม]  Up A4 เป็น A6 เสียงแจ่มขึ้นแน่ครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 01:10:19 pm »
ห้องเล็กเป็นปูนรอบด้านแนะนำให้เสียตังค์เพิ่มซื้อแผ่นกันเสียงสะท้อน เลือกดีๆหน่อยนะครับบางอย่างเหมือนจะดีแต่กันเสียงสะท้อนไม่ได้เรื่องเลย เทคนิคง่ายๆ ให้ตะโกนหรือพูดใส่ใกล้ๆแผ่นสะท้อนจะรับรู้ได้เลยว่าดูดซับเสียงได้ดีหรือไม่หากไม่ดีนี่เสียงจะยังคงสะท้อนก้องอยู่ครับ หลักการติดให้หากระจกเงามาแปะไว้ที่ผนัง ให้เรานั่งที่โซฟาให้เพื่อนหรือเมียก้อได้ จับเขยื้อนกระจกไปจนตัวเราที่นั่งอยู่มองเห็นลำโพงคู่หน้าเป็นอันใช้ได้ครับ (ระยะแปะคือกึ่งกลางระหว่างที่นั่งกับลำโพงครับ).

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 02:16:09 pm »
[โย่ว] [โย่ว] [เท่ห์] [เท่ห์] [yes]

[รัก]

สวยงามครับ.....  [ปลื่ม]  Up A4 เป็น A6 เสียงแจ่มขึ้นแน่ครับ  [เท่ห์]

ตัว A4 ผมจับมือสองมาครับ A6 หาของไม่มีเลย มือสองก็ไม่ค่อยมีคนมาปล่อย ใช้ไปก่อนเดี๋ยวว่ากัน  [กระโดด]

แต่ส่วนตัว ผมว่าเสียงพูดชัดและคมมากแล้ว ค่อนข้างพอใจกับมันครับ

ห้องเล็กเป็นปูนรอบด้านแนะนำให้เสียตังค์เพิ่มซื้อแผ่นกันเสียงสะท้อน เลือกดีๆหน่อยนะครับบางอย่างเหมือนจะดีแต่กันเสียงสะท้อนไม่ได้เรื่องเลย เทคนิคง่ายๆ ให้ตะโกนหรือพูดใส่ใกล้ๆแผ่นสะท้อนจะรับรู้ได้เลยว่าดูดซับเสียงได้ดีหรือไม่หากไม่ดีนี่เสียงจะยังคงสะท้อนก้องอยู่ครับ หลักการติดให้หากระจกเงามาแปะไว้ที่ผนัง ให้เรานั่งที่โซฟาให้เพื่อนหรือเมียก้อได้ จับเขยื้อนกระจกไปจนตัวเราที่นั่งอยู่มองเห็นลำโพงคู่หน้าเป็นอันใช้ได้ครับ (ระยะแปะคือกึ่งกลางระหว่างที่นั่งกับลำโพงครับ).

กึ่งกลางที่นั่ง กับลำโพง มันเป็นหน้าต่างกระจกทั้งสองฝั่งเลยอะครับ แบบนี้ต้องทำยังไงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 08:06:40 pm »
ถ่างคู่หน้าออกอีกครับ แล้วใช้โท-อิน เข้าหาที่นั่งเอาครับ

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 08:56:12 pm »

[รัก]

ตัว A4 ผมจับมือสองมาครับ A6 หาของไม่มีเลย มือสองก็ไม่ค่อยมีคนมาปล่อย ใช้ไปก่อนเดี๋ยวว่ากัน  [กระโดด]

แต่ส่วนตัว ผมว่าเสียงพูดชัดและคมมากแล้ว ค่อนข้างพอใจกับมันครับ

กึ่งกลางที่นั่ง กับลำโพง มันเป็นหน้าต่างกระจกทั้งสองฝั่งเลยอะครับ แบบนี้ต้องทำยังไงหรือเปล่าครับ

ม่านหนาๆสถานเดียวครับช่วยได้ต้องหนานะครับ ปล.ขอเสนอความเห็นส่วนตัวครับลำโพงคู่หน้าพื้นที่มีน้อยวางกว้างออกไปไม่ได้มากเพราะติดประตูอย่าโทรอินครับเสียงจะยิ่งแคบ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 09:48:56 am »
ถ่างคู่หน้าออกอีกครับ แล้วใช้โท-อิน เข้าหาที่นั่งเอาครับ

มันติดประตูแล้วอะครับ ประตูเข้าห้องอยู่ซ้ายมือ ถ่างสุดๆแล้วครับ ตอนนี้เอายางดันประตูติดไว้อยู่ กลัวคนไม่รู้เปิดเข้าแรงๆชนล้มนี่ .... [จิ้ม]

[รัก]

ม่านหนาๆสถานเดียวครับช่วยได้ต้องหนานะครับ ปล.ขอเสนอความเห็นส่วนตัวครับลำโพงคู่หน้าพื้นที่มีน้อยวางกว้างออกไปไม่ได้มากเพราะติดประตูอย่าโทรอินครับเสียงจะยิ่งแคบ

ความจริงตอนนี้ผมมีฟองน้ำอัด แบบที่เค้าทำห้องอยู่ ว่าจะเอามาติดด้านล่างของหน้าต่างอยู่ (และด้านหลังโซฟา) เผื่อจะลดเสียงได้บ้าง ความจริงมีม่านอยู่นะครับ แต่หนาปกติ เดี๋ยวเวลาเปิดหนังดูจะลองสังเกตุว่ามีเสียงสะท้อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ M!X_Audio♧Home

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 10:31:44 am »
 [เท่ห์]ชุดเครื่องเสียงสวยงามครับ๐๐๐
ประตูห้อง >> ทำเปิดออกไปข้างนอกได้ป่าวครับ ไม่ต้องเปิดเข้ามาข้างใน
ส่วนหน้าต่าง  ใช้ผ้าม่านหนาๆ เก็บพับแบบญี่ปุ่น ช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงสะท้อนได้ระดับนึงครับ
ปล.หลังซับ หาแผ่นกันเสียงสะท้อนมาแปะไว้ด้านข้างและหลังก็ดีนะครับ เสียงจะได้ไม่บวม๐๐ ชอบ Sub ตัวนี้มากครับ
ปล. 2 แผ่นดูดซัพเสียง ลองใช้เป็นแผงรังไข่พ่นสีสวยงาม แล้วนำมาติดใช้  ผมว่าก็ OK นะครับ ๐๐

[หื่น]ขอชมครับ เป็นห้องดูหนังส่วนตัวจริงๆ ชอบมากสไตล์ดิบๆ เลย  [โย่ว]

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:43:52 am »
[เท่ห์]ชุดเครื่องเสียงสวยงามครับ๐๐๐
ประตูห้อง >> ทำเปิดออกไปข้างนอกได้ป่าวครับ ไม่ต้องเปิดเข้ามาข้างใน
ส่วนหน้าต่าง  ใช้ผ้าม่านหนาๆ เก็บพับแบบญี่ปุ่น ช่วยแก้ปัญหาเรื่องเสียงสะท้อนได้ระดับนึงครับ
ปล.หลังซับ หาแผ่นกันเสียงสะท้อนมาแปะไว้ด้านข้างและหลังก็ดีนะครับ เสียงจะได้ไม่บวม๐๐ ชอบ Sub ตัวนี้มากครับ
ปล. 2 แผ่นดูดซัพเสียง ลองใช้เป็นแผงรังไข่พ่นสีสวยงาม แล้วนำมาติดใช้  ผมว่าก็ OK นะครับ ๐๐

[หื่น]ขอชมครับ เป็นห้องดูหนังส่วนตัวจริงๆ ชอบมากสไตล์ดิบๆ เลย  [โย่ว]

เรื่องประตู มีแผนจะทำเป็นประตู slide แทนครับ (ใครมีแนะนำถูกๆ แบบสามารถใช้ประตูเดิมได้ บอกได้เลยนะครับ [ปลื่ม])

ขอบคุณอีกทีครับ แต่กว่าจะทาสีปูนเปลือยเสร็จ เมาทินเนอร์ไปหลายวัน   [กระดึบ]

ออฟไลน์ thanyapun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:37:55 am »
พี่ไม่ถ่างคู่หน้าออกอีกหน่อยหรอ

ทำประตูใหม่เลย อิอิ

ออฟไลน์ PARINYA-EGAT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:14:55 am »
แนะนำเอาประตูของเดิมมาใสปรับแต่งใหม่เพราะโดนบ่าที่ติดบานพับเปลี่ยนจากบานเปิดเป็นบานเลื่อน วงกบของเดิมปล่อยไป ติดตั้งวงกบนอกห้องแทน 2"x2"เป็นตัว Lดูในแบบ อย่าลืมติดตั้งกุญแจแบบฝังบาน

ออฟไลน์ PARINYA-EGAT

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:15:42 pm »
แก้วงกบแนวตั้งเป็นขนาด 2"x3"(ติดภายนอกห้องทับวงกบเดิม)เพราะประตูจะต้องปิดเกินขนาดช่องวงกบเดิมเข้ามา 1"ส่วนวงกบบนติดตั้งเหนือระดับวงกบเดิม เพราะจะต้องเผื่ออุปกรณ์รางเลื่อน ใช้วงกบไม้ขนาด 2"x2"พร้อมแผ่นไม้ปิดรางเลื่อนขนาด 3/4"x4"

ออฟไลน์ Arinnn

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:32:04 am »
เรียบๆดิบๆ ชอบมากค่ะ [กระโดด]

ออฟไลน์ PasinKrab

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 01:57:31 pm »
เท่ห์ดีครับ