ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อ รบกวน เปรียบเทียบ oppo103d กับ Pioneer lx58 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 17109 ครั้ง)

ออฟไลน์ sky

• *
อยากได้รุ่นที่มี hdmi out  2 ชุด สเปค การอ่านแผ่นแท้(แผ่นไม่แท้) , ทั้งสองรุ่น สามารถปลดล็อค Cinav. ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **

• **
สนใจ LX 88 และ 58 เหมือนกัน (แต่รู้สึกจะติด Cinavia ทั้งสองรุ่น)  [เขย่า]

ออฟไลน์ pongsaka

• *
ผมมี oppo 105 และเพิ่งซื้อ lx58 อีกตัวหนึ่งไว้ในห้องนอนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ถ้าให้เลือกใหม่จะกลับไปจัด 103D ครับ ผมใช้กับ LG 65UB980T

ออฟไลน์ Crocokid

• Flat TV member
  • *
สนใจ 103d ของผมไหมครับ ซื้อมาแทบไม่ได้ใช้เลย = ="

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
PIONEER ปรับปรุงจุดด้อยที่เป็นรองได้อย่างหมดจดและต้องบอกว่าดีขึ้น และดีกว่าครับ ลองหาข้อมูลเรื่องสเปกเปรียบเทียบได้ครับจะเห็นว่าPIONEER มาสูงมาเหนือกว่าเลยในครั้งนี้

ส่วนเรื่องที่ตาเห็นและหูได้ยิน  อยากบอกว่าเทคโนโลยีตัวใหม่ไฉไลจน ต้องลาตัวเก่าครับ

ออฟไลน์ pongsaka

• *
ขยายความจากโพสเก่า (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) หลังจากลองใช้ lx58 มาสองอาทิตย์ เทียบกับ oppo 105ตัวเก่าที่บ้าน ผมว่าดีกว่า oppo แค่ภาพครับ รายละเอียดดีกว่าจริงๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเทียบกับรุ่น103D/105Dจะเป็นยังไง..ส่วนเรื่องเสียงจากหนังผมว่าพอๆกัน ผมใช้ต่อกับ lx76 แต่เรื่องฟังเพลงผมไม่เคยลองทางช่อง Unbalance RCA เพราะชุดที่บ้านเป็นบาล้าน XLR ทั้งหมด ได้แต่ลองต่อทางช่อง co-ax เอาบิทสตรีมออกมาผ่าน DAC ผมว่า oppo ดีกว่านะ ตอนแรกก็ไม่แน่ใจเลยลองกับเครื่องเสียงที่บ้านสองชุด แต่ที่ผมไม่ชอบเอาซะเลยของ lx58 คือ GUI ที่ทำได้ไม่งามเอาเสียเลยครับ แย่ยิ่งกว่าของจีนคลองถมบางยี่ห้อซะอีก อันนี้ของ oppo กินขาดครับ หวังว่า pioneer จะออก FW มาเปลี่ยนแปลงเร็วๆนี้นะครับ

• **
จากที่ลอง LX88 ภาพดีกว่า Oppo105D เยอะ  มิติ สีสันอิ่มเข้มข้น ภาพอย่างคม แต่ผิดคาด Noise ที่เคยมีในรุ่นก่อนๆอย่าง LX 71 , LX91 กลับลดลงอย่างมาก

และทำได้ดีกว่า LX55 (ที่มี Noise บานตะไท อย่างมากก) ถึงภาพจะคมก็ตาม   แต่ 105D ภาพแนวนวลๆ ไม่คม สีจืดๆหน่อย สีดำไม่มีมิติเท่า LX88

ส่วน ภาคเสียง 2CH จะฟังดูสดใสและเบสมีมากกว่า Oppo105D ที่ออกแหลมนุ่มนวลกว่า แต่รวมๆ ภาคเสียง ให้สูสีกัน [กิน]

• **
LX88 เป็นรุ่นเรือธง  เจ็นต่อมาของ LX91 ที่ให้ภาค 2CH Stereo ทาง RCA Analog /XLR Channel ที่ออกแบบ และใช้วงจรคัดเกรดมาพร้อมหม้อแปลง Toroidal

และ ตัวถัง 3 Layers + Triple Chambers กั้นห้องแยก ภาคจ่ายไฟ ภาค Digital ภาค Analog ด้วยแผ่นอลูมิเนียมกับทองแดง แยกกันไปเลย เสียงดีกว่า LX58 อยู่มากโข

ออฟไลน์ safetyman

• **
จากที่ลอง LX88 ภาพดีกว่า Oppo105D เยอะ  มิติ สีสันอิ่มเข้มข้น ภาพอย่างคม แต่ผิดคาด Noise ที่เคยมีในรุ่นก่อนๆอย่าง LX 71 , LX91 กลับลดลงอย่างมาก

และทำได้ดีกว่า LX55 (ที่มี Noise บานตะไท อย่างมากก) ถึงภาพจะคมก็ตาม   แต่ 105D ภาพแนวนวลๆ ไม่คม สีจืดๆหน่อย สีดำไม่มีมิติเท่า LX88

ส่วน ภาคเสียง 2CH จะฟังดูสดใสและเบสมีมากกว่า Oppo105D ที่ออกแหลมนุ่มนวลกว่า แต่รวมๆ ภาคเสียง ให้สูสีกัน [กิน]

เห็นด้วยครับ LX 58 ที่ผมใช้มาประมาณ 2 เดือน ภาพชัดมากจริงๆ แผ่น concert แอนเดล โบเซลลี่ ที่ดูเป็นประจำจะเห็นได้เลยว่าภาพบางมุมกล้องจะเไม่ค่อยชัดเหมือนกับช่างภาพปรับระยะชัดไม่ได้ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้ oppo 93 ภาพจะออกนวลๆ สีค่อนข้างจืด ก็จะดูไม่ค่อยออก แต่ตอนนี้พอใช้ LX 58 เลยไม่อยากดูช่วงที่ภาพมันไม่ชัดเลยเสียอารมณ์มาก ข้อดีอีกอย่างหนึ่ง ไฟล์บลูเรย์รีมักซ์สามารถดูผ่าน USB ได้สามารถเลือกเสียง ซับได้ด้วย บางไฟล์มีปัญหาในการเล่นกับ Cen 390 เล่นแล้วค้างแต่ LX 58 เล่นได้ อีกอย่างไฟล์ M2TS ที่อยู่ในโฟลเดอร์เดียวกันเช่น ไฟล์ดีโมของ ไพโอเนียร์มีขนาดใหญ่มาก oppo 93 เล่นไม่เคยจบแต่ LX 58 เล่นได้จนจบ

ออฟไลน์ PREECHAPHOL

• Flat TV member
  • *
ดันต่อครับ รอเก็บข้อมูล
เท่าที่อ่านๆ

- ภาพสวยจาก 103d กับ LX58 น่าจะสูสี มี Up Scale to 4K เหมือนกันถูกมั้ยครับ ต่างกันก็ต่อเมื่อต่อจอ 50"++
- เสียงเหมือน Oppo 103D จะไม่เน้น เพราะเอาไปลงที่ 105D ถูกมั้ยครับ
- เรื่องไฟล์สู้ 103D ไม่ได้แน่ ISO ก็เล่นไม่ได้ทั้งคู่ แต่ถ้าจะเล่นแค่หนังจากแผ่น Bluray แท้ๆ หรือฟังเพลงจากแผ่นทั่วๆไป ยังไงก็ไม่ต่างถูกมั้ยครับ

รอๆๆ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
สถานะการณ์ด้านภาพตอนนี้ต้องยกให้ฝั่ง PIONEER เลยครับ  ภาพลอยจากฉากหลังอย่างเห็นได้ชัด มิติภาพดีมากๆรวมทั้งความใสของภาพดูแล้วสะอาดคมมากๆด้วยเช่นกันครับ แต่FUNCTION บางอย่างอาจจะยังสู้OPPO ไม่ได้ครับ

โดยรวมPIONEER ได้ใจไปครองครับ