ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟ AC เพื่อนๆใช้ยี่ห้ออะไรบ้างครับเห็นหลายยี่ห้อเหลือเกิน  (อ่าน 7842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
วัตถุประสงค์ที่จะเปลี่ยนสาย AC ดังนี้

1. ใช้ต่อกับ AVR เช่น Onkyo YAMAHA รุ่นกลางเช่น 838 หรือ A1030 เป็นต้น
2. ใช้ต่อกับซับวูฟเฟอร์ ดอก 10นิ้วขึ้นไปเช่น Martin Logan dynamo 1000 หรือ Klipsch sw110

ของบไม่เกิน 5,000 นะครับ

มีทั้ง Audio Quest NRG-2 / Hulk สายAC ใหญ่ๆ / สาย AC Magnet / และอื่นๆ เลยอยากถามว่าเพื่อนๆใช้สาย AC ยี่ห้ออะไรกันบ้าง และต้องเปลี่ยนหัว Wattgate  /[^_^] ซึ่งแพงๆทั้งนั้น มีหัวปลั้กยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่านี้มั้ยครับ

เพื่อนๆใช้ยี่ห้ออะไรบ้าง+ราคาเท่าไหร่+รายละเอียดเสียง+ขุมพลังที่ได้ รบกวนช่วยอธิบายละเอียดหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
เพิ่มงบนิสนึงทุ่มซื้อหัวท้ายๆดีๆ   มาลองประกอบเล่นเองก่อนก็ไม่เสียหายครับ
สายเมตรสองร้อยก็ไม่แปลก

ส่วนตัว  เลือกเล่นแนวนี้หละครับ  กับชุดง่ายๆก็เถอะครับ

Wattgate 330/350 คู่นึง (ราวห้าพันกลาง).....สายไฟเมตรละร้อยสองร้อย.......รับรองฟังออกครับ

พอดีกำลังหา AVR รุ่นเล็กๆ (ไพฯ)  มาลองเล่นHDMI เพื่อทดลองเครื่องเล่น   เดี๋ยวจะทำสายไฟ  ขำๆให้ดูเป็นตัวอย่างจร้า  [คิคิ]

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
สายไฟไม่จบง่ายๆครับ เพราะหลายยี่ห้อเสียงไม่เหมือนกันซักยี่ห้อ ยี่ห้อเดียวกันแต่คนละรุ่นก็ไม่เหมือนกันอีก
เท่าที่ลอง มี transparent รุ่นแบ่งตัดเมตร 2พันกว่า ใช้กับ onkyo ดีมาก พลังมาเห็นๆ แต่หน่วงจังหวาะช้าลงเพราะหน้าตัดใหญ่ไปก็มีผล แต่โดยรวมโอเค
oyade tunami ก็อืดนวบนาบไม่มีไร

พอมาลอง furu 314/ nano 20 เส้นเล็กๆที่เขานิยามใส่ cd มาลอง ถอดไม่ออกครับ  ได้อย่างที่ต้องการ กระปี้กระเป่ากระฉับกระเฉงรายละเอียดออกหมดเบสดีมีอิมเพค ไม่อึมครึม

และ inakustik 5202 ถ้าดูหนังเป็นหลักแนะนำเส้นนี้เลย dynamic สูงที่สุดของสายในราคาเมตรละพัน

ตอนนี้เหนื่อยกับเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแล้วครับ หันมาเน้นสเป็ค การชิลล์และความบริสุทธ์ของตัวนำมากกว่า เช่น uofc -opcc สายลำโพงก็เช่นกัน ผมดูสายที่มี่สเป็คที่ความต้านทานต่ำที่สุดของยี่ห้อนั้นๆที่จะผลิตได้ ความจุคาปาสูง โครงสร้างและการชิลล์เข้าตา ความบริสุทธ์ตัวนำแค่ใหน สายฝอยหรือสายแข็งมีผลทั้งสิ้น
สำหรับผมยึดต้นตอพวกนี้เป็นหลักครับ
หัวปลั๊กก็เช่นกัน แม้แต่ปลั๊กผนัง ผมเน้นทองแดง ไม่เอาทองเหลือง ถูกแต่ดีมี pana ตูดเขียว หัวปลั๊กทองแดงแท้ ถูกสุดก็ sonar ฟังสนุกและถูกกว่าวัดสระเกตุรุ่นต่ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2015, 11:51:15 am โดย nirun_- »

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
เรื่องไฟนี่ ผมเน้น DIY ราคาเบาๆ ก็พอละครับ

สายไฟเยอรมัน Lappkabel/Helukabel แบบมีชีลด์หุ้ม เมตรละ 250 - 400
หัวท้ายปลั๊ก Sonar คู่ละ 900 (มี Hubbell กับ Marinco แจมบ้างเล็กน้อย)
ปลั๊กผนัง Panasonic Wide กล่องละพันนิดๆ (1กล่อง มี 10 ตัว 555)
ฟิวส์ Create audio ตัวละ 80 บาท

นอกนั้นก็เล่นพวก DC Blocker กับ True Online UPS

เล่นเบาๆ แค่นี้ เฉพาะเรื่องไฟ ก็หมดงบไปหลักหมื่นละครับ  [ปาดเหงื่อ]
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
ผมหยิบๆแถวนี้แหละ ....

สายไฟเข้า CD PLAYER : Distech หัวท้าย Eagle ... น่าจะ 20 กว่าปีแล้ว เสียงหวาน รายละเอียดดี
สายไฟเข้า AV Receiver : Helukabel หัวท้าย [^_^] ... ได้อิมแพค ได้รายละเอียด
สายไฟเข้า Sub : Sine Coleman ... ได้แรงกระแทก

ออฟไลน์ sisara

• LCD TV member
  • **

1.อยากให้ดูที่วัสดุก่อนครับ
เสียบPlayer+ระบบภาพ    แนะนำ   หัวท้ายโรเดียม
เสียบAVR                   แนะนำ   หัวท้ายทองหรือเงิน (ทอง ได้อิ่ม+มีมวลกว่า , เงินได้กระชับ+เฟี้ยวฟ้าวกว่า)
เสียบSUB                   แนะนำ   หัวท้ายทอง

2. เรื่องยี่ห้อเอาตามงบเลยครับ เช่น
     Wattgate --> Fututech ---> Oyaide --->Iego