ผู้เขียน หัวข้อ: Vertex Fixed frame hd gray การประกอบ+รีวิว+เปรียบเทียบจอที่มี  (อ่าน 8241 ครั้ง)

ออฟไลน์ sujjung

• Flat TV member
  • *
Vertex Fixed frame hd gray รีวิว
เปิดกล่องมาจะพบ ชิ้นส่วนดังนี้
1.แผ่นพลาสติกสีดำ 4 ชิ้น ที่แรกคิดว่าเอาไว้รองของ จริงๆ เอาไว้เชื่อมต่อทั้ง 4 มุม
2.แผ่นเหล็ก บางสีดำ 4 ชิ้น ติดทั้ง 4 มุมให้แน่นขึ้น
3.ตัวพลาสติก ยึดจอ 7+7+4+4 ตัว มีเศษ 2 ชิ้นเป็นอะไหล่
4.จอ
5.กรอบอลูมิเนียมหุ้มกำมะหยี่ สีดำ 4 ชิ้น
6.เหล็กสี่เส้นไว้สอดกับจอ อันนี้ไอเท็มลับครับ ซ่อนไว้ในแท่งเหล็กกลมที่ส่งมาด้วย
7.แผ่นเหล็กสำหรับยึดผนัง ประกอบจอ 2 ชิ้น
8.กรูตัวยึดผนัง 2 ชิ้น
9.น็อตใช้ขันพลาสติกหัวมุม มุมละ 4 ชิ้น ทั้งหมด 16 ชิ้น
มีครบครับ ขาดอย่างเดียว คือ คู่มือประกอบ สงสัยคิดว่าคนซื้อมีระดับปัญญาค่อนข้างสูง
ประกอบเองได้ง่ายๆ คำตอบคือประกอบได้ แต่ถ้ามีคู่มือน่าจะประกอบได้เร็วขึ้นครับ
เริ่มเลยละกัน
1.วางกรอบจอ เอาด้ารกำมะหยี่คว่ำลง ทำเป็นกรอบ สี่เหลี่ยม ใช้พลาสติกสำดำเชื่อมหัวมุมทั้ง4 ด้าน
(ต้องใส่ตัวยึดจอ ตรงตำแหน่งที่มีการมาร์คไว้ก่อนด้วยนะครับ ยาว 7 สั้น 4 มีเศษ 2 ครับ แล้วก็ใส่ที่ยึดจอกับผนัง
ต้องดูหัวโลโก้ด้วยนะครับ เดี๋ยวใส่โลโก้กลับหัว)
2.ทำการวางจอโดยหันด้านสีน้ำตาลลง สีดำขึ้น ใช้เหล็กเส้นเล็กใส่ทั้ง 4ด้านจากนั้นขึงจอให้ตึง ขึงจอโดยใช้พลาสตึกตัวยึดจอ
3.เอาเหล็กสีดำทั้งสี่ชึ้นติดที่มุมของจอ แค่นี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ
ง่ายๆ แค่นี้ แต่ถ้าไม่มีคนบอก นี่งงเลยนะครับ
ทดลองฉายภาพ แล้วเป็นไงหนอ
เนื้อจอนั้น ออกแบบมาใช้งานในที่มีแสงรบกวนได้มาก มีทั้งแบบมีเกนการสะท้อนที่เพิ่ม และลดลง และยังให้ภาพในโทนสีดำและทำดีขึ้น
และทำให้ contrast เพิ่มขึ้นด้วย ยังผลให้ภาพที่ได้มีความคมชัดและมีความลึกมากขึ้น  แต่ความสดของสีและความสว่างของภาพลดลง
ทำให้ดูสบายตาขึ้น ไม่มีฟุ้งแสง ชัดขึ้น คมขึ้นครับ
ถ้าเทียบกับจอแขวนที่บ้าน เนื้อ  matt white ที่บ้าน เปิดไฟนี่ซีดเลย แสงสีฟุ้งๆ แต่สดใส แต่ได้ราคาประหยัดมาก
กับอีกตัวจอผ้า OEM ตัวนี้ถูกสุดๆ 100 นิ้วไม่ถึง 900 บาท แต่ฟุ้งมากๆ ไม่คมเลยแต่ก็ได้สดอยู่ เบา ประหยัด
สรุปนะครับ ถ้าชอบคมๆ คอนทราสูง ดูสบาย แต่ไม่จ้าเท่าไหร่ จอเป็นเฟอร์นิเจอร์ในบ้านได้ เลือก fixed frame hd gray แต่ถ้าชอบสดๆ
ก็ fixed frame hd matt white แต่ถ้าชอบประหยัด คุ้ม ไม่แพง แสงจ้าๆ ประหยัดพื้นที่ จอแขวนมือดึง matt white
ถ้าชอบอารมณ์หนังกางแปลง ก็ไปจอ Lazada OEM ถูกๆ เอาอารมณ์ ไม่เน้นคมชัดครับ
แต่ประหยัดสุดๆ กำแพงบ้านเลยครับ จบเลย เมียไม่ด่าด้วย 555

ออฟไลน์ GT 500

• *
Re: Vertex Fixed frame hd gray การประกอบ+รีวิว+เปรียบเทียบจอที่มี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2015, 05:49:59 pm »
มีภาพให้ ชมมั้ยครับพี่

• *
Re: Vertex Fixed frame hd gray การประกอบ+รีวิว+เปรียบเทียบจอที่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 12:34:56 am »
ภาพที่ถ่ายจะดรอปจากภาพจริงนะครับ ภาพจริงๆสวยกว่า ถ้าดูหนังทั่วไปแจ่มเลยครับสีสัน คมชัดจะสบายตา แต่ถ้าดูพวกอนิเมชั่นจะรู้สึกมันสว่างลดลง สีจืดลงครับ ชอบแนวไหน ก็จัดแนวนั้นครับ

ออฟไลน์ samsmile

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 06:50:56 am »
อยากทราบว่าจะเกี่ยว fix frame กับผนังยังไงครับพอดีผมประกอบแล้วรู้สึก งง ตรง ส่วนเกี่ยวพอใส่ไปในรางก็เลยงงว่าจะเกี่ยวยังไงกับผนังอ่าครับถ้ามีรูปถ่ายประกอบการตอบจุดนี้นิดนึงจะขอบคุณมากครับ^^

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 09:21:34 am »
ผมว่าแล้ว ต้องมีคนงง มันมีตัวติด 2 ตัว ต้องเอาใส่ก่อนประกอบโครงนะครับ ใส่ล็อคด้านข้าง แล้วดันเข้ามา เหมือน จะลักษณะคว่ำลง ตรงเหลี่ยมๆ ขึ้น ตรงรูลงครับ สามารถขยับที่ใส่ได้ตามแนวนอนครับ

ออฟไลน์ nikom2008

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:03:27 am »

ใส่ก่อนที่จะประกอบโครง สามารถเลื่อนไปซ้าย ขวาได้ เลือกจุดจุยึดได้ แบ่งน้ำหนักจอให้เหมาะสม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2015, 10:06:31 am โดย nikom2008 »

ออฟไลน์ TNcomputer

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 10:19:16 am »
...ของผมไม่ได้ใส่ครับ เพราะว่า งง นี่ละ...สุดท้ายห้อยติดโครงนี่เลย... [โขก]

ออฟไลน์ nikom2008

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 12:34:46 pm »
ถอดใส่ใหม่ แค่มุมด้านข้าง 2 มุม เลื่อนนิดเดียว สามารถใส่ได้แล้ว

ออฟไลน์ samsmile

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 01:56:29 pm »
ขอบคุณมากครับผมใส่ผิดจนได้55เด่วแก้ใหม่

ออฟไลน์ Mongy

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:43:55 pm »
จอรุ่นเดียวกันหรือเปลาครับ vertex 100 นิ้ว

ความคิดเห็นส่วนตัว ชอบครับ ดูแล้วสบายตาดี...

[รัก]

ออฟไลน์ Hifi_2013

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 11:35:27 am »
โอ้ว  พี่ mongy นี่รูป W1070+ฉายบนจอ Fixed Vertex หรือเนี้ย

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 01:07:17 pm »
พี่ mongy ตั้งค่า W1070+ ยังไงบ้างรบกวนลงรูปให้ดูเปนวิทยาทานด้วยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 08:36:52 pm »
โอ้ว  พี่ mongy นี่รูป W1070+ฉายบนจอ Fixed Vertex หรือเนี้ย

ใช่ครับ...

[เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 08:41:54 pm »
พี่ mongy ตั้งค่า W1070+ ยังไงบ้างรบกวนลงรูปให้ดูเปนวิทยาทานด้วยครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ตั้งค่าสี ผมเลือก standard ครับ ระบบผม ใช้
1. HDMI : JERICHO Onkyo 717 --> W1070+
2. HDMI : IXOS Samsung BluRay --> Onkyo 717

สีที่ออกมาค่อนข้างพอใจครับ...

[เท่ห์]

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 09:19:33 pm »
ขอบคุณครับ
ค่า GAIN อื่นๆไม่ได้ปรับอะไรเลยใช่ไหมครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ GT 500

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 04:24:32 pm »
 สีสวย มากเลย ครับ