ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา Sony KD-55X8500C จอเทาเมื่อเล่น PS4  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatler69

• *
ปัญหา Sony KD-55X8500C จอเทาเมื่อเล่น PS4
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:13:34 am »
Sony KD-55X8500C เพิ่งถอยมา เวลาเล่นเกม PS4 (ผมต่อผ่านชุด HT SF2300 ตัวเก่าใช้มาหลายปีแล้ว) บางทีจอจะกลายเป็นสีเทาทั้งจอแล้วค้างไว้อย่างนั้น แล้วตัดเข้าหน้าจอ Home เอง ระหว่างที่เป็นแบบนี้ผมจะเปลี่ยน Input ไปดูทีวีไม่ได้ ซึ่งบางทีจะหายเอง บางที่ทีวีจะ Reboot ตัวเองถึงจะหาย เป็นไม่บ่อย แต่เป็นทุกวัน (ซื้อมา 3 วัน) แต่เวลาดูทีวี ดูหนังจากกล่อง HD ไม่เคยเป็นเลย เป็นแค่กับ PS4 ซึ่ง PS4 ใช้กับ LCD โซนี่ตัวเก่าของผม ไม่เคยมีปัญหา.

ไม่ทราบมีใครรู้ปัญหานี้บ้างครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ [เศร้า]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ปัญหา Sony KD-55X8500C จอเทาเมื่อเล่น PS4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:36:32 am »
ผมว่าโทรสอบถาม ฝ่ายช่างเทคนิค sony ดีกว่าครับ ว่าอาการแบบนี้ถือว่าปกติมั้ย หรือต้องตั้งค่าอะไรก่อนหรือไม่  จะได้รีบเปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:38:16 am โดย sirota »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ปัญหา Sony KD-55X8500C จอเทาเมื่อเล่น PS4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 11:44:40 am »
ถ้าใช้สาย hdmiแถม หรือ hdmiราคาถูกอยู่ ลองเปลี่ยนสาย hdmi ดูนะครับ

เครื่องรุ่นใหม่ๆมัน sensitive กับ hdmi

เพื่อนในเวปบางคน AVR เกิดอาการเพี้ยนๆ พอเปลี่ยน hdmi เป็นยี่ห้อที่มีคุณภาพหน่อยก็หายสนิท

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2015, 08:03:45 pm »
ลองอัพเดท firmware ล่าสุดยังครับ ปกติถ้าต่อเน็ตไว้มันจะมีเช็คให้นะเวลามีตัวใหม่มา

แต่ผมว่า software sony มันทำมาไม่ค่อยดี เคยลองไปเล่นตัวนี้ดู เสียบกับ flashdrive เพื่อเทสเรื่องภาพ ปรับไปปรับมามันเอ๋อไปเลย คืออยู่ๆก็เด้งออกมาทีนึง แล้วก็กดเข้าเมนู settings ไม่ได้อีก ที่เข้าไม่ได้นี่คือเข้าไม่ได้อีกเลยนะ ไม่รู้จะถาวรมั้ย.. เซลล์ก็มาช่วยกันกดใหญ่ ลองปิดเครื่องเปิดใหม่ยังกดเข้า settings ไม่ได้อยู่ดี (ที่ยังไม่ได้ลองคือถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่) ...

ออฟไลน์ NaiTao

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:20:39 pm »
ของผมก็มีค้างบ้างเหมือนกัน
เมื่อคืน อยู่ๆก็กดไปทีวีดิจิตอลไม่ได้ซะงั้น จอมืดไปเลย ต้องถอกปลั๊กแล้วเสียบใหม่ถึงหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2015, 12:21:19 pm โดย NaiTao »

ออฟไลน์ arther555

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:33:34 pm »
ปัญหาพวกนี้ ทาง SONY ควรใส่ใจให้มากกว่านี่้ ถ้าท่านโทรไปสอบถามกับ SONY พนักงานก็จะบอกว่าให้ ปิดเปิดใหม่ หรือ Reset ค่าจากโรงงาน

เพราะการแก้ปัญหาแบบขายผ้าเอาหน้ารอดแบบนี้แหละครับ ปัญหาพวกนี้มันถึงเกิดขึ้นเรื่อยๆ SONY ควรเข้ามาตรวจสอบที่เครื่องแล้วหาสาเหตุที่แท้จริง เพื่อนำไปปรับปรุงแก้ไขและออกอัพเดทอะไรก็ว่าไป แล้วนำไปเป็น Knowlange เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นอีกในรุ่นต่อๆไป และก็จะทำให้ Product พัฒนาก้าวหน้าขึ้น

สังเกตุว่าช่วงหลังนี้สินค้า SONY เริ่มคุณภาพแย่ลงเรื่อยๆ ปัญหาเยอะขึ้น สภาพธุรกิจก็เสียส่วนแบ่งการตลาดลงจนแทบต้องปิดตัวเองไปหลายๆ Product หากยังไม่ใส่ใจในปัญหาต่างๆแบบนี้อยู่ผมเชื่อว่า Product TV ของ SONํY ก็คงได้ปิดตัวเป็นรายต่อไปแน่ๆ

ออฟไลน์ TMatch

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 02:52:54 pm »
เห็นด้วยครับว่า SONY is no longer the brand of trust.

เมื่อก่อนเครื่องเสียง TV ทุกชิ้นในบ้านผม ต้อง SONY เท่านั้น

เดี๋ยวนี้ เวลาจะซื้อ เครื่องเสียง TV

ไม่เคยมอง SONY เลยครับ

[เปล่า]