ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง วางห้องนั่งเล่น คอนโดครับ  (อ่าน 2280 ครั้ง)

ออฟไลน์ godf6l

• Edge LED TV member
รบกวนขอคำแนะนำน่อยครับ พอดี อยากได้ ตัว เครื่องเสียง ที่เอาไว้เล่น เพลง จาก CD และ มือถือ ได้อะครับ ถ้า USB ได้ด้วยจะดีมากเลยครับ งบ 20000+- นิดหน่อยครับ มีแนะนำมั๊ยครับ ราคาต่ำกว่านี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: เครื่องเสียง วางห้องนั่งเล่น คอนโดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:48:56 pm »
...เพลงแนวไหนละครับ ทั้งแอมป์ทั้งลำโพงแต่ละยี่ห้อมีบุคคลิกเฉพาะเพลง ฟังเพลงคงต้องจัดอินทิเกรตแอมป์ +  ลำโพง 2 ตัว กำลังวัตต์คงไม่ต้องเยอะเพราะอยู่คอนโดฯ ลองไปหาฟังแอมป์ NAD อาจจะชอบใจ ...ส่วนเครื่องเล่น CD ถ้าตัวไม่ถึงหมื่น เล่น HD Player ดีกว่า ทนกว่า เพลงหาโหลดจากเน็ตฯ มีเป็นหมื่นเป็นแสนอัลบั้ม audiophile ก็มีให้เลือกโหลด หรือไฟล์ Flac ก็เสียงดี...แต่อินทิเกรตแอมป์เล่นกะมือถือก็คงต้องต่อสายเข้า input ด้านหลัง ส่วน USB ก็คงจะไม่มี....Onkyo ก็มีอินทิเกรตแอมป์เหมือนกัน อาจมี USB ก็ได้ ไม่ได้สังเกตครับ.จับคู่กับ Polk RTi A3 หมื่นกว่า ส่วนแอมป์ Onkyo หกเจ็ดพันบาท ตามงบพอดี.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 09:54:19 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ godf6l

Re: เครื่องเสียง วางห้องนั่งเล่น คอนโดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:46:52 pm »
แนวทั่วไปเลยครับ ฟังชิว ป๊อบ บอสซ่า ปกติ อยากได้เป็นแนว พวก bose jbl พวกนั้นหนะครับ มีแนะนำมั๊ยเอ่ย ที่ไม่ต้องโม มากอะคับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 10:59:51 pm »
BOSE , JBL นี่สาย Yamaha เลยครับท่าน.จัดไป.

ออฟไลน์ amadeus

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:34:07 am »
ชอบฟังเพลงมากและจริงจังขนาดไหนครับ ถ้าไม่มากนัก ลองเดินเข้าห้าง แล้วไปโซนเครื่องใช้ไฟฟ้า-เครื่องเสียง เช่น Powerbuy หรือ Powermall ครับ แล้วลองเลือกดูและเลือกฟังให้เค้าลองให้ดูครับ เครื่องประเภท Minicomponent อะไรประมาณนั้นครับ เพราะเครื่องพวกนี้เครื่องเดียว เล่นได้ทั้ง CD,DVD,USB,FM-AM ได้เลยครับ แถมเครื่องเดียวมีทุกอย่างครบ ซื้อมาวางที่ห้อง เสียบปลั๊ก เปิดฟังได้เลย

แต่หากจะจริงจังกว่านี้อีกนิด ก็ถามว่า ตอนนี้มีอะไรอยู่ในมือบ้าง ง่ายๆเลย เช่นถามว่า เล่น CD หรือ USB ได้ ตรงนี้มามองในเรื่องของเครื่องเล่น มองรอบตัว เรามีโน๊ตบุีค ถ้ามี ก็มามองแค่ แอมป์กับลำโพง และเส้นสายครับ แล้วค่อยเก็บเงินซื้อเครื่องเล่นอื่นๆตามมา  หรือ มองรอบตัวว่ามีอย่างอื่นอีกไหม เช่น อาจจะมีลำโพง แล้วเราก็หาแอมป์ เริ่มต้นถ้างบไม่มาก ต้องค่อยๆทยอยไปครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:15:20 pm »
สวัสดีครับ

เห็นชอบ Bose คงต้องลองดูพวก sound wave ละมั้งครับ คงต้องลองอ่านคู่มือดู ว่าได้อย่างที่ท่านต้องการหรือเปล่า
อึกตัวที่หาเจอ ฟังก์ชั่นเยอะเลย Marantz MCR ครับ แต่ต้องหาลำโพงมาจับคู่เองครับ

อันที่จริงผมอ่านตอนแรก ก็นึกถึง มินิคอมโป เลยนะ