ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อซับเพิ่มอีกหนึ่งลูกต่ออย่างไรครับ  (อ่าน 9599 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
พอดีมีซับวูฟเฟอร์เหลือ ตอนนี้ใช้ avr yamaha จำรุ่นไม่ได้ครับ แต่เป็นตัว 5.1 ซับตัวหลักใช้ cervin wegga xls12 แล้วพอดีมี denon เหลืออีกหนึ่งตัว ตัวเล็กครับ เป็นแอคทีฟ แต่รูเสียบสายสัญญาณเข้าซับเป็น 1 ช่องเท่านั้นครับ เลยอยากสอบถามวิธีการต่อครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: การต่อซับเพิ่มอีกหนึ่งลูกต่ออย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 02:36:13 pm »
การต่อ SUBWOOFER สามารถต่อดังนี้

1.ผ่านช่อง pre out ของ AVR
2.ต่อสายลำโพงจาก AVR เข้า subwoffer ก่อนแล้วค่อยต่อสายลำโพงจาก subwoffer เข้าลำโพง (ในกรณีที่ subwoffer คุณมีขั้วต่อ)

ออฟไลน์ Spierbucko

• *
Re: การต่อซับเพิ่มอีกหนึ่งลูกต่ออย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 04:13:34 pm »
ยังงงอยู่นิดหน่อยหัดเล่นใหม่คำศัพท์ไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ Jin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 07:01:56 pm »
ต้องซื้อสายแยกอะครับผม มันจะเป็น เข้า 1 ออก 2 ครับ คือเราเอาสายเนี่ยเสียบเข้าช่อง subwoofer out ที่ avr แล้วเอาสายจากซับสองตัวต่อเข้าอีกทีครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 11:12:36 am »
ถามเพิ่มครับ แล้วเสียงที่ได้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ ในกรณีที่ต่อซับลูกเล็กกับลูกใหญ่ 12นิ้วกับ8นิ้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 11:05:46 pm »
สวัสดีครับ

จะต่อซับ 2 ตัว และที่ AVR มีช่องต่อซับเพียงช่องเดียว
ให้ซื้อตัว RCA Y adaptor หรือ connector หรือ splitter อย่างไรก็ได้ แต่ขอให้ด้านหนึ่งเป็นหัวตัวผู้ไว้เสียบเข้า AVR และอีกด้านเป็นหัวตัวเมีย 2 ตัว ไว้ต่อสายเข้าซับ

ใช้ซับสองตัว ท่านจะได้คือเสียงที่เต็มห้อง มากกว่าการใช้ 1 ตัว
ส่วนตัว ผมไม่เคยใช้ แต่ดูจากหลายๆ รีวิวให้ผลในทางเดียวกันว่า พอใจมากกว่าการใช้เพียงตัวเดียว

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 11:32:17 am »
ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบให้ความรู้ครับ

เพราะเมื่อวานผมลองมองดูที่ซับ cerwin xls12 มันไม่มีช่อง out มีแต่ in ที่เป็นแบบช่องเสียบเดียว กับ in ที่เป็นช่องเสียบสายคู่ ซึ่งตอนนี้ใช้ช่องเสียบแบบสายคู่อยู่ครับ โดยใช้สายตัว y และก็เหลือบไปเห็นเหมือนช่องเสียบสายลำโพงสีแดงกับสีดำ น่าจะมีประมาณ 4 - 6 ช่อง ครับไม่ทราบว่า ช่องเสียบสายลำโพงสีแดงและสีดำมีประโยชน์อะไรครับ หรือเอาไว้ใช้ทำอะไร
              ส่วนที่พี่แนะนำตัว connector [โขก] จำเป็นหรือไม่ว่าจะต้องใช้ของดี หรือมียี้ห้อไหนแนะนำครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 12:20:55 pm »
จริงๆ แล้วมานมีการต่อ cascade จาก subwoofer ตัวนึงไปอีกตัวนึงด้วยครับ แต่ต้องดูที่ subwoofer ของท่านว่ามี output ไหม ถ้ามีสามารถที่จะต่อ cascade ได้เช่นกันครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับ output ของ subwoofer นั้นจะมีดีขนาดไหนถ้าไม่ดีมากอาจจะทำให้เสียงบวมๆ เบลอๆ มากไปได้เช่นกันแต่ถ้า output ของ subwoofer ดีหน่อยก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ แต่ปัญหาใหญ่ของการใช้ subwoofer คือเรื่องการ Tuning หรือ setup ครับ เพราะถ้าทำการ setup ไม่ดีมีดีเลย์ ระเบิดลงหลายลูกแน่นอนครับ หรือไม่ก็เจอเสียงเบสที่ลากยาวเกินความต้องการก็เป็นไปได้ครับ 

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 10:07:52 pm »
สวัสดีครับ

ที่ท่านต่อสายเข้าอยู่นั้นเป็น ช่อง Line in ครับ ซึ่งมีสองช่อง
ส่วนช่องเดียว อันนั้นเป็น LFE in ครับ
ใช้ได้ทั้งคู่ครับ อันไหนให้ผลดี ก็ใช้อันนั้น อย่าคิดมากนะ

ส่วนช่องเสียบสายลำโพง แดง-ดำ อันนั้นเป็น high level ครับ วิธีการใช้งาน ก็ตามที่ท่าน oasleg ได้อธิบายไว้ในข้อ 2 ครับ

ตัว connector ถ้าใช้ของดี มันก็ดีครับ ถ้าแค่จะลองดูก่อน ก็ไม่ต้องเอาของราคาสูงก็ได้ เอาราคาไม่แพงอย่างในอมร ก็ได้ครับ
ที่สำคัญคือ ตัวมันต้องไม่เพิ่มเสียง ซ๋าๆ ในระบบครับ

เอามาลองดูก่อน เพราะหลังจากนั้นท่านจะต้องทำการ setup ตัวที่ 1 และ 2 อย่างที่ท่าน Chalermsa บอกไว้
set sub นั้นเอาเรื่องพอสมควร ถ้าไม่ถูกข้างบ้านมาเตือน หูของท่านก็จะล้าซะก่อน

ได้ผลอย่างไร มาบอกเล่ากันมั้งนะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:29:59 pm »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลและความรู้ครับ มีประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ barber000777

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:43:40 pm »
ซื้อตัว RCA Y adaptor มาใช้

ส่วนต่อซับ2ตัวแล้วจะดี ถ้าคุณวางตำแหน่งซับ2ตัวได้ดี และ เซตอัพได้ดี ครับ  [หื่น]  ถ้าข้อนี้ทำไม่ได้  เบสจะไม่ดีครับ [ไม่พูด] ถ้างั้นต่อซับตัวเดียวดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 01:44:57 pm โดย barber000777 »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 02:06:24 pm »
ต่อได้แล้วครับ

พอดีได้ตัว y adapter มาครับ เสียบแล้วใช้ได้เลย รู้สึกว่าเสียงแน่นขึ้นครับ แต่ฟังไม่ออกว่าดีหรือไม่ดีอย่างไรครับ

ขอบคุณทุก ๆท่านครับ