ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model  (อ่าน 6199 ครั้ง)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 11:24:37 am »
ดูจากกระแสยังไม่เห็นแววว่าจะได้ใช้ Rec.2020 เลยนะครับ
เต็มที่คงได้ DCI P3

แต่ถึงสเปก 4K จะหยุดแค่ DCI P3 ผมว่าก็หรูแล้วนะ กว้างกว่า SRGB ซะอีก

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
Re: เริ่มแล้ว OLED Panasonic 4k Pro Model
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 12:12:04 pm »
ใช่ครับท่านFlimman
สรุป  ต้องมาดุกัน CBS2016 ใครจะทำDCI ที่100%
ทางLG ออกมาพูดแล้วว่าจะทำให้ได้ และอาจจะมีshow  ที่CBS ปีหน้านนี้ครับ

ผมไม่คาดหวังอะไรในรุ่นแรกนี้แค่อยากให้ราคาลงไวๆ ที่สำคัญตอนนี้Samsang ออกมาประการว่าปี2017 เจอกันแน่ตลาด OLED
ผมว่าน่าจะสายไปหน่อย

แต่จอของ SS ให้tech คนละแบบกับ LG และ Pana

ผมดูที่ avforum ถามทางLG เรื่องขอบจอ ดำ ในEG9600  Dr.อะไรที่เป็นindian คนของLG
มาตอบประมาณว่าไม่เห็นทราบเรื่อง(จะเอาอะไรกับอินเดียละหุหุหุ )  
แต่ทางPana ให้ข้อมูลว่ารับทราบว่าปัญหาและบอกว่า ระบบVP Studio Master 4k หรืออะไรสักอย่างในCZ950 ได้แก้ไขIssue รวมทั้ง (และที่สำัญที่เหล่าสาวก OLED กลัวขี้หดตดหาย) Uniformity screen Issued ผมเขียนถูกเปล่า หรือพวก Verical Branding  ในจอทั้งหลาย

ส่วนทางLG เองก็บอกว่ารอดุ Flat ของเค้าแล้วกันEF9500  ได้รับการแกhไขupgrade แล้วเช่นกัน แต่ DCI ก็จะทะลุ90% ใช้คำว่าnearly 100% DCI แต่ไม่ย้นว่าจะ100%ในรุ่นนี้ ต้องรอดูในปีหน้าLG ว่าแบบนั้นครับ

ในเดือนหน้านี้จะเป็นการสู้กันระหว่าง EF9500 vs CZ950 แน่นอน แต่เหมือน 65" EF ราคาน่าจะถูกกว่าCZ950 ครึ่งหนึ่งครับเพราะ  ราคาจริงของCZ950 ยังไม่ยอมบอกซะทีแต่ว่ากันที่ราวๆ EU10000 ครับ   แต่บ้างก็ว่าถูกกว่าครับ
ผมรอดุ  เดือน Dec  ร้านEVจะมีการจัดเอามากัดกัน อีกรอบรวมถึงเรื่องHDR ด้วยครับ คงรู้กัน แต่ไม่รู้จะมีcz950 ร่วมหรือเปล่าเพราะไม่เห็นมีข่าวว่าจะขายในเมกาเหนือเมื่อไร ครับ

ผมว่าเรารอดูกันไปครับ
รอให้ลงตัวราคาเหมาะสมมากกว่านี้ แต่ข่าวcz950 กลบข่าวอื่นๆ หมดเลยครับ ผมว่า ปี พศ.2560 ถึงจะหาอะไรแทนที่KRP 500 a ถ้ามันไม่พังก่อน

ผมอยากเห็น shoot out   KRP600M/500a  VS 65vt60  65zt60 vs 65cz950 ครับ ในงานIFA Panaเค้ามีห้องหนึ่งทำไว้ ด้วย คือเทียบPlasma ZT60 VS Sony OLED ProProduct  VS cz950  แต่ผมไม่เห็นรูปที่ถ่าย เทียบแบบจ๊ะๆ อ่ะ ไม่รุ้ว่าทำไม  แต่มีครับ มิติ สีสรร ความสว่าง ความสะอาดของภาพทิ้ง ZT  ที่สำคัญ details ในฉากมืด แบบชัดเจนมาก แต่นั้นต้องเข้าใจว่าcz950 คือ4k
แต่โดยส่วนตัว cz950 คงเป็นแค่ตัวโชว์ในสายตาผมถ้าเข้ามาในไทย ใครจะซื้อผมไม่เอาด้วยถ้าราคา เกิน3แสน ในความรู้สึกผม ผมว่ามันไม่แตกต่างกับ KRP หรือ VT60 มากจนอยากเปลี่ยนและต้องเสียตัง 3-4แสนบาท ถึงมีจ่ายก็เถอะ   และต้องเข้าใจว่า เรายังดุ SDTV ยังดู HDTV เป็นหลัก เพราะ source 4k  ไม่ได้หาได้แบบ คนบ้านๆ อย่างผมใช้ เลยคิดว่ารอดูกันไปก่อน อยากUP Projector ยังไม่คิดเลยครับ  

ได้ยินวงในว่าEG9600 จะลงตลาดบ้านเรา เดือนหน้าเช่นกัน แต่ผมเฉยๆ ต่อให้ราคาลงมาเท่า x930c  [ไม่พูด] [ไม่พูด] [ไม่พูด]
ไม่ชอบจอโค้ง ไม่ชอบ อะไรอะไรหลายๆ อย่างในรุ่นนี้565EG9600  ถึงภาพจะดีที่สุดในตลาดบ้านเราถ้าออกวางขาย คิดว่าไม่ซื้อครับ ถ้าซื้อต้องเป็นEF น่าจะจบมากกว่า

แต่บอกตรงๆ รู้แล้วว่า Pana ทำ OLED ได้ดีกว่าLG มากมายนัก ที่สำคัญเรื่อง Colour accuracy และเรื่องอื่นๆ แต่ จะให้จ่าย 65" ราคาเกิน3 แสนนี่ผมไม่เอาด้วยอ่ะ  บ้านเราต่อให้cz950มาคิดว่าทะลุ4แสนแน่นอน ยิ่งpana thailand นี่ตั้งราคาไว้ให้ดูไม่ได้ให้ซื้อ ครับ ผมว่าซื้อของdemo ของโชว์  เค้ายังฟันเรายับเลยครับ

****แก้ไขข้อมูล ครับ ไม่มี KRP เข้ารวม ในห้องมืด ผมสับสนขอโทษครับ ****
ที่มา
http://www.flatpanelshd.com/news.php?subaction=showfull&id=1441704549

รุป-ปา-กอบ [ปลื่ม] แต่มันไม่ชัดเจนมากพอดุออก อ่ะ เออ  [เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 06:33:12 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!