ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ onkyo4505 กับงบ 50k??  (อ่าน 1769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Plasma-Kangaroo

• *
ขอคำแนะนำครับ onkyo4505 กับงบ 50k??
« เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 08:02:00 pm »
ใช้ onkyo 4505 อยู่อครับ ว่าจะอัพใหม่ทั้งชุดเป็น Klipsch Premiere ตัวใหม่

อยากค่อยๆอัพ ตอนนี้มีงบ 50k ควรไปซื้อAVRรุ่นใหญ่ๆมือสองหรือ ซื้อคู่หน้าใช้กับonkyoตัวเก่าไปก่อนดีครับ

ห้องผม 3.6 x 4.7 สูง 2.4

ขอบคุณครับบ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ thanyapun

• Flat TV member
  • *
Re: ขอคำแนะนำครับ onkyo4505 กับงบ 50k??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:29:32 pm »
AVR รุ่นใหญ่มือสองที่ผมเห็นมักจะ 25,000+ ขึ้นอยุ่กับรุ่น ระยะประกัน

งบ 50k ถ้าเป็นผมจะหาชุดลำโพงก่อนครับ ลองหาดูมือสองจะได้ถูกตังเข้าไปอีก

50K ได้ Polk rti ทั้งชุดเลยนะ ที่สำคัญ เข้ากันได้ดีกับ Onkyo ด้วย

ออฟไลน์ Plasma-Kangaroo

• *
Re: ขอคำแนะนำครับ onkyo4505 กับงบ 50k??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:49:53 pm »
AVR รุ่นใหญ่มือสองที่ผมเห็นมักจะ 25,000+ ขึ้นอยุ่กับรุ่น ระยะประกัน

งบ 50k ถ้าเป็นผมจะหาชุดลำโพงก่อนครับ ลองหาดูมือสองจะได้ถูกตังเข้าไปอีก

50K ได้ Polk rti ทั้งชุดเลยนะ ที่สำคัญ เข้ากันได้ดีกับ Onkyo ด้วย

ใจชอบ Klipsch มากกว่าอ่าครับ เอา polk มาเดียวไม่จบอีก  [คุก]

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 10:24:36 pm »
สวัสดีครับ

คำถามของท่านคือ จะเอาลำโพงก่อน หรือ avr ใหม่ดี

ถ้าท่านอัพ avr สิ่งที่จะได้คือ แนวเสียงยังคงเดิม แต่หนักแน่นขึ้นตาม พละกำลัง(ราคา)ที่ดีขึ้น
แต่ถ้าเปลี่ยนยี่ห้อด้วย เสียงก็เปลี่ยนตามยึ่ห้อด้วยครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนลำโพง แน่นอนว่าเสียงเปลี่ยนแนวทันทีครับ

ดูแล้วผมว่าท่านคงมีแผนเปลี่ยนทั้งสองอย่าง จะจัดอะไรก่อนตามใจท่านเลยครับ (อย่าลืมตุนมาม่าไว้ด้วยครับ)
ที่จะแนะนำก็คือ เวลาไปลองฟังที่ร้าน อย่าฟังแต่ลำโพงนะครับ ให้เค้าจัดให้ครบชุดทั้ง avr ที่เล็งๆ ไว้ด้วยเลย
เวลากลับมาฟังชุดที่บ้าน จะได้รู้สึกบาดหู ชอบกล พาลจะหาเรื่องเสียตังค์อยู่เรื่อย...

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:35:56 pm »
มีชุด Onkyo + ลำโพง in the box
...งบ 50K ยังไงๆ ก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ระหว่าง AVR หรือ ชุดลำโพง
...เหมือนซื้อรถยนต์ให้เลือกระหว่างตัวถัง หรือ ล้อรถทั้ง 4 ล้อ
...สรุป คือ ซื้อมาวางไว้เฉยๆ เปิดฟังไม่ได้ ซื้อ AVR ก็ไม่มีลำโพง ซื้อชุดลำโพง ก็ไม่มี AVR
...ทางเลือก ซื้อ ชุดลำโพง แล้วเอา AVR - Onkyo 4505 ขับไปพลางๆ ก่อน มีตังค์อีก 50K เมื่อไหร่ ถอย AVR รุ่นใหญ่ออกมา รวมงบทั้งหมด 1 แสนบาท
...ถ้าท่านซื้อ AVR 50K มาก่อนจะไม่มีลำโพง เท่ากับซื้อเก็บไว้เฉยๆ อีก 1 ปีถัดมาราคาตก

...สรุป คือ ซื้อชุดลำโพง แล้วเอา Onkyo 4505 ขับไปพลางๆ ก่อนครับ.