ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489418 ครั้ง)

ออฟไลน์ amplcd2525

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 11:26:41 pm »
มือใหม่ครับ กำลังสนใจ A3 เน้นฟังเพลง ครับ ห้อง 3 x 3.5 m เพียงพอไหมครับ แล้วอินทริเกรดแอมป์กับเครื่องเล่นซ๊ดี ควรใช้ยี่ห้อไรดีครับ มีงบอยู่ 25000 บาท มือสองหรือก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 11:05:43 am »
ตอนแรกที่ได้ฟัง บอกตรง ๆ ไม่ชอบเสียง polk เลย  เสียงแข็ง อั้น แหลมบาดหู   ทำไมคนชอบกันนักก็ไม่รุ..  [ไม่พูด] [ไม่พูด]

แต่พอเซตละเอียด ๆ หน่อย /  ขยับลำโพงลองหลาย ๆ รอบ / ตั้ง toe in - toe out  หมดเวลาไปอาทิตย์กว่า
เสียงที่ได้มา  ยังกะพิซซา  หนานุ่ม  กำลังดีเลยครับ  ฟังเพลงก็ดี ดูหนังก็มันส์  หลงรักเลย...  [รัก] [รัก]

[คุก] [คุก]

จากที่เมื่อก่อน นอนสี่ทุ่ม  ตอนนี้นอน ตี 2 เพราะดูหนังทุกคืน...    [นอน] [นอน]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 03:45:08 pm โดย suchart »

ออฟไลน์ Thammavit

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2014, 12:50:16 pm »
พึ่งได้รับ sub Polk Audio psw 125 เมื่อวานนี้ตอนเย็น
อยากทราบว่ามันต้อง run in ประมาณกี่ชั่วโมงครับ

ผมเปิด sub ตั้ง vol ประมาณ 12 น. 
ตั้งความถี่ประมาณ 80 เดาเอาเพราะตัวหนังสือมันไม่มีละเอียดมีแต่ 90 ก็เลยตั้งประมาณไว้ว่านี้ประมาณ 80
ตั้งไว้ที่เฟรส 0 

เท่าที่ได้รู้สึกผมว่ากำลังเสียงมันยังไม่้คอยมีเท่าไหร่ 
ช่วยแนะนำการเซทอัพซับตัวนี้หน่อยครับ

ตัวคู่หน้า  wharfedale dimond 155 ยังไม่มีของเลยหิ้ว wharfedale dimond 121 วางหิ้ง  จะเตรียมไว้เป็นลำโพงเซอราวด์ 
แต่มาลองฟังเพลง stereo ดู  เช้าท่าดีแฮะ  ตอนที่ไปฟังที่ร้าน ลำโพงคุ๋นี้ต่อ avr YAMAHA เสียงที่ได้บางมาก
พอมาต่อกับ avr marantz SR 5300 ที่บ้านเสียงอิ่มมีน้ำมีนวลดีครับ

ผมได้ซับ psw 125 แต่เป็นสีน้ำตาล  มันจะไม่เข้ากับ wharfedale dimond 155 ทรง tower ซึ่งมีสีเดียวคือสีวอลนัทออกสีเข้มหน่อย
แต่ถ้าเลือก polk audio RTI A5 ก็น่าจะได้สีเข้ากัน   ไม่ทราบว่า a5 นี้เสียงเป็นไงครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ   

ออฟไลน์ baracuda90

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: มีนาคม 05, 2014, 07:15:18 pm »
สวัสดีครับ น้องใหม่ Polk ครับผม [เท่ห์]

พอดีใช้ TSx 110B อยู่ครับ โตขึ้นจะเป็น RTi ฝากตัวด้วยครับ ^^

ไม่รู้ว่า Serie RTi จะอยู่ไปอีกนานมั้ยครับ หรือจะมีรุ่นใหม่มาแทนที่ๆ ไฉไลกว่า ครับ?  [yes]

ออฟไลน์ oak3061

• **
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 10:30:45 am »
มือใหม่ครับ กำลังสนใจ A3 เน้นฟังเพลง ครับ ห้อง 3 x 3.5 m เพียงพอไหมครับ แล้วอินทริเกรดแอมป์กับเครื่องเล่นซ๊ดี ควรใช้ยี่ห้อไรดีครับ มีงบอยู่ 25000 บาท มือสองหรือก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ต้องดูที่แนวเพลงนะครับ ถึงจะเลือกลำโพง  ได้ถูกต้อง ครับ
ส่วนของ ผม   แนวเพลง ฟังทุกแนว   ทางเซียน  จัดมาเลยครับ  a5 +414 (ของเดิม)  พอได้ฟัง แนวเสียง ก็เหมือนกันกับ กระทู้อื่น ๆ ลงไว้  แต่แนวเสียงเริ่มเปลี่ยน เป็นเพลงฟังสบาย  เครื่องดนตรีน้อยชิ้นครับ   

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: มีนาคม 17, 2014, 04:13:42 pm »

ต้องดูที่แนวเพลงนะครับ ถึงจะเลือกลำโพง  ได้ถูกต้อง ครับ
ส่วนของ ผม   แนวเพลง ฟังทุกแนว   ทางเซียน  จัดมาเลยครับ  a5 +414 (ของเดิม)  พอได้ฟัง แนวเสียง ก็เหมือนกันกับ กระทู้อื่น ๆ ลงไว้  แต่แนวเสียงเริ่มเปลี่ยน เป็นเพลงฟังสบาย  เครื่องดนตรีน้อยชิ้นครับ   

อย่างที่ท่าน oak3061 ว่าไว้ครับ

ลำโพงแต่ละรุ่น  ให้แนวเสียงที่แตกต่างกันไป       

ให้เราไปลองฟังดูก่อนดีกว่าครับ   ว่าเราชอบแนวเสียงที่ได้จากลำโพงตัวใด ยี่ห้อใด รุ่นใด   
แล้วค่อย List มาสัก 3 – 4 ตัว  แล้วดู Spec ว่าลำโพง ตัวนั้น ๆ รุ่นนั้น ๆ ต้องการกำลังขับ
ของ แอมป์เท่าใด    ( เพราะลำโพงบางตัว ก็เลือกแอมป์เหมือนกันครับ    ขับยาก / ง่าย  ไม่เท่ากัน   
ลำโพงขับง่าย ก็เบาแรงอินทีเกรท ครับ   ถ้าลำโพงขับยาก ก็ต้องเพิ่มงบฯ อินทีเกรทขึ้นไปอีก
เพื่อให้สามารถรีดความสามารถของลำโพงได้เต็มที่ )

ลำโพงรุ่นเริ่มต้น เช่น    User s520 / Q-acoustic /  Polk A3 / PSB Image B6 / Monitor BX2  / KEF / Morduant shot Aviano 2  - Carnival 2  เป็นต้น

ส่วนอินทีเกรท ก็ค่อยมาดูว่า ลำโพงที่เราหมายตาเอาไว้  ขับยากไหม  ถ้าขับยาก   อาจต้องใช้อินทิเกรทที่มีกำลังสูงหน่อย
ก็ต้องเปลืองงบฯ เพิ่มขึ้นไปอีก   

แนะนำ Nad / Marantz ครับ   เหมาะเป็นรุ่นเริ่มต้น ราคาไม่แรง ไปด้วยกันได้ดีกับลำโพงเริ่มต้นหลากหลายแนว

CDP ค่อยมาดูเป็นอย่างสุดท้ายครับ

Ps. อย่าลืมเผื่องบฯ  ไว้ด้วยนะครับ
::   ค่าสายลำโพง สายสัญญาณ / ขาตั้งลำโพง 2 ขา 4 ขา 6 ขา 12 ขา  55++  ( มวลหนัก – เบา ก็สำคัญนะครับ )  ::

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:58:37 am »
กำลังจะซื้อ Polk TSX Series คู่กับ Yamaha V475 (หรือ V673 เห็นราคาต่างแค่ 2 พัน )

ไม่ทราบว่าถ้าลำโพงหน้ากับจุดหนังฟังผมห่างประมาณ 2.5-2.8

surround หลัง ห่างจุดหนังฟังผม 1 เมตร เสียงจะล้นไปไหมครับ

ห้องผมกว้าง 3.5*6 ครับ

ถ้าล้นไปควรไปเล่น Onkyo 414+RM6750 แทนดีไหม หรือ เอ่ V475+TL1600 จะดีกว่า
หรือมีท่านใดแนะนำ คู่หน้าแบบ Tower ให้หน่อยได้ยิ่งดีครับ สะดวกคู่หน้า Tower มากกว่าครับ

ขอบคุณชาว polk ทุกท่านนะครับ อ่านมานานครับ ในที่สุดก็จะมีเป็นของตัวเองสักที
ผมว่าเล่นTSX300+TSX150+TSX100น่าจะจบมากกว่าเล่นชุดsatนะครับส่วนซับแนะนำJBL Venue10น่าจะดีกว่าPolk sw110(คหสต.)เพราะผมเคยใช้แล้วทั้ง2รุ่น ส่วนAVRเอา673ไปเลยครับรุ่นใหญ่กว่าเพิ่มอีกหน่อยเสียงต่างกันครับ ไอ้เรื่องห้องไม่ใข่ปัญหามันปรับกันได้ใช้ไมค์เซ็ตก็ได้ครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #259 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 04:16:07 pm »
กำลังจะซื้อ Polk TSX Series คู่กับ Yamaha V475 (หรือ V673 เห็นราคาต่างแค่ 2 พัน )

ไม่ทราบว่าถ้าลำโพงหน้ากับจุดหนังฟังผมห่างประมาณ 2.5-2.8

surround หลัง ห่างจุดหนังฟังผม 1 เมตร เสียงจะล้นไปไหมครับ

ห้องผมกว้าง 3.5*6 ครับ

ถ้าล้นไปควรไปเล่น Onkyo 414+RM6750 แทนดีไหม หรือ เอ่ V475+TL1600 จะดีกว่า
หรือมีท่านใดแนะนำ คู่หน้าแบบ Tower ให้หน่อยได้ยิ่งดีครับ สะดวกคู่หน้า Tower มากกว่าครับ

ขอบคุณชาว polk ทุกท่านนะครับ อ่านมานานครับ ในที่สุดก็จะมีเป็นของตัวเองสักที
ผมว่าเล่นTSX300+TSX150+TSX100น่าจะจบมากกว่าเล่นชุดsatนะครับส่วนซับแนะนำJBL Venue10น่าจะดีกว่าPolk sw110(คหสต.)เพราะผมเคยใช้แล้วทั้ง2รุ่น ส่วนAVRเอา673ไปเลยครับรุ่นใหญ่กว่าเพิ่มอีกหน่อยเสียงต่างกันครับ ไอ้เรื่องห้องไม่ใข่ปัญหามันปรับกันได้ใช้ไมค์เซ็ตก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ทางร้านปิยะนัสเขาแนะนำมาบอกให้เป็น AVR Onkyo 525 จะดีกว่าฟังเพลงเพราะด้วย

JBL Venue10 คือรุ่นไหนครับหาไม่เจอเลยครับ
JBL Venue10

ออฟไลน์ Chakaphorn

« ตอบกลับ #260 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 08:13:18 pm »
สวัสดีครับ   ผมมือใหม่  ขอถามหน่อยว่า 

ผมมีงบ 10500  หา sub polk psw125  ได้ที่ไหนครับ อยู่ กทม ครับ เกินนี้ไม่ไหวละครับ ชี้เป้าทีครับ

อีกคำถามคือ    ข้างหลัง out put  มีไว้ทำไรครับ ต่อลำโพงคู่หน้า?ออกไปอีกหรอครับ แล้วออกเป็นเสียงอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Thammavit

• **
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: เมษายน 07, 2014, 08:18:29 pm »
ผมส่ง pm ให้คุณแล้วนะครับ  ไม่แน่ใจว่าซื้อไปแล้วหรือยัง
ลองติดต่อที่ร้านดูครับ

สวัสดีครับ   ผมมือใหม่  ขอถามหน่อยว่า 

ผมมีงบ 10500  หา sub polk psw125  ได้ที่ไหนครับ อยู่ กทม ครับ เกินนี้ไม่ไหวละครับ ชี้เป้าทีครับ

อีกคำถามคือ    ข้างหลัง out put  มีไว้ทำไรครับ ต่อลำโพงคู่หน้า?ออกไปอีกหรอครับ แล้วออกเป็นเสียงอย่างไรครับ

ออฟไลน์ migrean

• **
    • http://hifispec.blogspot.com/
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 10:26:05 am »
สอบถามหน่อยนะครับ Polk RTI series สามารถต่อหัวบานาน่าของ Velocita ได้ไหมครับผมลองแกะจุกด้านหลังออกแล้วลองเสียบดูก็ยังไม่ได้เหมือนตัวหัวจะใหญ่กว่ารูน่ะครับ

ออฟไลน์ paul7887

• **
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 10:28:51 am »
สอบถามหน่อยนะครับ Polk RTI series สามารถต่อหัวบานาน่าของ Velocita ได้ไหมครับผมลองแกะจุกด้านหลังออกแล้วลองเสียบดูก็ยังไม่ได้เหมือนตัวหัวจะใหญ่กว่ารูน่ะครับ

น่าจะเป็นหัวมาตราฐานนะครับ ลองขันเกลียวหลังลำโพงออกแล้วลองเสียบดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ oatjang

• **
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 12:58:35 pm »
ใช้หัวบานาน่าแบบปล่องกลาง หรือแบบ BFA ( ปากฉลาม ) อ่ะครับ ถ้าแบบป่องกลางดันเข้าไปแรงๆส่วนที่ป่องมันจะยุบเข้าไปทำให้ใส่ได้พอดีอ่ะครับ แต่ถ้าเป็นแบบปากฉลาม ดันเข้าไปแรงๆได้แค่ไหนแค่นั้น ลองโยกๆดูถ้าไม่หลวมเป็นใช้ได้ครับ เพราะช่องใส่บานาน่า Polk ค่อนข้างเล็กครับ

ออฟไลน์ thanasan

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 03:28:23 pm »
ถ้าจะเอา yamaha p5000s มาขับ rti a7 จะดีหรือเปล่าครับ watt เยอะดีครับ

ออฟไลน์ thanasan

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 04:23:40 pm »
มีจุก2ชั้น ดูดีๆครับ ห้ามฝืนดันครับ

ออฟไลน์ rongpower17

« ตอบกลับ #267 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 08:17:22 pm »
 [ปลื่ม]เป็นสมาชิก polk audio ด้วยคนครับ มีอยู่ครบ5ตัว   แต่ชุดเล็กๆ
มากๆ แต่ก๋พอมีความสุขครับ  [ปลื่ม] อยู่อย่างพอเพียง

ออฟไลน์ tuy_pisit

• *
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: เมษายน 26, 2014, 09:46:36 pm »
Onkyo  525  ขับ  Polk A5  ไหวมั้ยครับ 

ออฟไลน์ lack

« ตอบกลับ #269 เมื่อ: เมษายน 27, 2014, 09:28:54 am »
Onkyo  525  ขับ  Polk A5  ไหวมั้ยครับ 
ผมว่าใช้ A3 ก็พอครับ