ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489474 ครั้ง)

ออฟไลน์ aodpipat

• *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 12:24:47 pm »
polk A5 /A6 ใช้สายลำโพงอะไรดีครับที่จะให้เสียงออกมาสุดความสามารถของpolk ครับ(ไม่เอาแพงกว่าลำโพงนะครับ)

ออฟไลน์ manee49

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2014, 10:46:42 am »
polk A5 /A6 ใช้สายลำโพงอะไรดีครับที่จะให้เสียงออกมาสุดความสามารถของpolk ครับ(ไม่เอาแพงกว่าลำโพงนะครับ)
canare 4s11 ครับผม เสียงดี ผมก็ใช้อยุ่

ออฟไลน์ supercup

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 07:12:42 pm »
canare 4s11 ครับผม เสียงดี ผมก็ใช้อยุ่

+100  เคยใช้มาก่อนครับ

ออฟไลน์ eddykkk

• *
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 12:12:05 am »
รบกวนถามครับ มีคนจะขาย  h/k  avr 260  upscale ให้ 5000 บาท
ถ้าเอามาขับ RTi  a5  a6  ไหวไหมครับ ยังไม่ใช้ sub
ที่เลือก  a5 เพราะเห็นว่า a3+ขาตั้ง ราคาใกล้เคียงไม่หนีกันมากครับ
ห้องรับแขก กว้าง  4 เมตร ยาว 10 เมตร แต่ส่วนที่ดูหนัง  4x5 เมตร
ที่มันยาว 10 เมตร เพราะไม่ได้กั้นห้องนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
ป.ล.  TV กับโซฟา ตั้งตรงข้ามกันที่ฝั่ง 4 เมตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2015, 12:24:50 am โดย eddykkk »

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #364 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 02:54:33 pm »
A3 ร้องคาราโอเกะดีมั้ยครับ
ใครเอามาร้องบ้าง ฮ่าๆๆ
 [ปลื่ม]
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #365 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 04:34:54 pm »
ไม่ทราบว่ามีใครใช้เดนอนกับ ลำโพงpolk  บ้างมั้ยครับ พอดีผมเล็ง x510 bt  จะใช้คู่กับpolk rm6750  ไม่ทราบ ว่าพอไปด้วยกันได้มั้ย

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #366 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 07:14:36 pm »
รบกวนถามครับ มีคนจะขาย  h/k  avr 260  upscale ให้ 5000 บาท
ถ้าเอามาขับ RTi  a5  a6  ไหวไหมครับ ยังไม่ใช้ sub
ที่เลือก  a5 เพราะเห็นว่า a3+ขาตั้ง ราคาใกล้เคียงไม่หนีกันมากครับ
ห้องรับแขก กว้าง  4 เมตร ยาว 10 เมตร แต่ส่วนที่ดูหนัง  4x5 เมตร
ที่มันยาว 10 เมตร เพราะไม่ได้กั้นห้องนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
ป.ล.  TV กับโซฟา ตั้งตรงข้ามกันที่ฝั่ง 4 เมตรครับ

ทาง polk แนะนำ avr กำลังขับขั้นต่ำที่ 80 วัตต์ สำหรับ A5 ครับ เหมือนว่า Harman ตัวนี้จะเล็กไปครับ

ออฟไลน์ tikerman

• *
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 01:31:02 pm »
รบกวนสอบถามช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ

ผมใช้ Onkyo TX-NR 717 เพิ่งอัพมาเมื่อกลางปี ลักษณะห้องเป็นทาวเฮาท์ทรงยาว ผมกันผนังด้วยไม้ สูงห่างเพดาน 2.5 เมตร ก4Xย3 เมตร
ตอนนี้คู่หน้าเป็น Tsi 300
เซ็นเตอร์ CS10
sub boston asw 650

ถ้าผมจะอัพคู่หน้าเป็น A7 กับ A5 ควรเป็นตัวใหนดีครับ
เคยลองถามๆร้าน ว่า A7 ขับใหวมั๊ย บางร้านบอกไม่ได้ บางร้านบอกได้สบายๆ บางร้านบอกไม่สุดแต่เผื่อใว้สำหรับอัพแอมป์

ผมควรเชื่ออันใหนดีเพราะที่อ่านๆมายังไม่มีแอมป์ที่จะขับ A7 ได้ถึง 90% จากพลังที่มันมี
หรือจะตัดงบมา A5 ดีครับ คิดวนไปวนมาอยู่ลบกวนช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #368 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 05:05:51 pm »
รบกวนสอบถามช่วยตัดสินใจให้ทีนะครับ

ผมใช้ Onkyo TX-NR 717 เพิ่งอัพมาเมื่อกลางปี ลักษณะห้องเป็นทาวเฮาท์ทรงยาว ผมกันผนังด้วยไม้ สูงห่างเพดาน 2.5 เมตร ก4Xย3 เมตร

ถ้าผมจะอัพคู่หน้าเป็น A7 กับ A5 ควรเป็นตัวใหนดีครับ
เคยลองถามๆร้าน ว่า A7 ขับใหวมั๊ย บางร้านบอกไม่ได้ บางร้านบอกได้สบายๆ บางร้านบอกไม่สุดแต่เผื่อใว้สำหรับอัพแอมป์

ผมควรเชื่ออันใหนดีเพราะที่อ่านๆมายังไม่มีแอมป์ที่จะขับ A7 ได้ถึง 90% จากพลังที่มันมี
หรือจะตัดงบมา A5 ดีครับ คิดวนไปวนมาอยู่ลบกวนช่วยชี้แนะทีครับ

A5 ก็เหลือเฟือแล้วครับ

A7 เกิน AVR ไปเยอะครับ ถ้าจะเล่น A7 แนะนำที่ Onkyo 4 หลักอย่าง 3030

ออฟไลน์ HD-LuveR

« ตอบกลับ #369 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 05:06:13 pm »

AVR Max = 130W@8โอมห์
ลำโพง Peak = 300W@8โอมห์

ขับได้แต่ไม่สุดหล่ะนะ
ถ้าเป็นผมเลือก A5 ก็ยังเหลืออีกครับ Peak = 250W@8โอมห์ ยังไงก็ไม่มีทางเร่งให้มันสุดได้ เพราะ AVR หมดก่อน
แต่ยังไงดูในบ้าน คงเร่งไม่ถึงหรอกมั้ง ยกเว้นมีห้องดูหนังทีเก็บเสียงได้อย่างดีครับ เร่งขนาดนี้ถ้าในชุมชนโดนด่าแน่ๆ

*ถ้าจะเอาขับสุดๆ คงต้องหาแอมป์ PA (กลางแจ้ง)มาขับหละครับ วัตต์ขนาดนี้
แต่ถ้าถามว่าขับไหวมั้ย ขับได้สบายครับ เพราะตามสเปค amp แค่ 20 วัตต์ขึ้นไป ก็ขับไหวครับ แต่เร่งให้ดังมากไม่ได้แค่นั้นเอง
(มันก็ดังได้สุดแค่ 20 watt แหละครับ)

µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ tikerman

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: มกราคม 22, 2015, 11:26:47 pm »

AVR Max = 130W@8โอมห์
ลำโพง Peak = 300W@8โอมห์

ขับได้แต่ไม่สุดหล่ะนะ
ถ้าเป็นผมเลือก A5 ก็ยังเหลืออีกครับ Peak = 250W@8โอมห์ ยังไงก็ไม่มีทางเร่งให้มันสุดได้ เพราะ AVR หมดก่อน
แต่ยังไงดูในบ้าน คงเร่งไม่ถึงหรอกมั้ง ยกเว้นมีห้องดูหนังทีเก็บเสียงได้อย่างดีครับ เร่งขนาดนี้ถ้าในชุมชนโดนด่าแน่ๆ

*ถ้าจะเอาขับสุดๆ คงต้องหาแอมป์ PA (กลางแจ้ง)มาขับหละครับ วัตต์ขนาดนี้
แต่ถ้าถามว่าขับไหวมั้ย ขับได้สบายครับ เพราะตามสเปค amp แค่ 20 วัตต์ขึ้นไป ก็ขับไหวครับ แต่เร่งให้ดังมากไม่ได้แค่นั้นเอง
(มันก็ดังได้สุดแค่ 20 watt แหละครับ)

รบกวนอีกนิดครับ

แล้วระหว่าง tsi 300 กับ rti a5 แนวเสียงต่างกันเยอะมั๊ยครับ เคยไปฟัง a5 มาแล้วแต่ผมแยกไม่ออกเพราะคนล่ะสถานที่่ แอมป์ร้านครับ
คือผมว่า tsi 300เเปิดเพลงเบสมันน้อยเหลือเกินครับ ออกไม่ค่อยเป็นลูกซักเท่าใหร่. หรือมียี่ห้ออื่นแนะนำมาได้เลยครับ

ขอบคุณครับ สำหรับทุกๆคำชี้แน่ะ

ออฟไลน์ veera245

• *
« ตอบกลับ #371 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 12:46:21 pm »
 ถ้าผม เน้นฟังเพลงไทยอย่างเดียว  แนวเพลงพวก สตริง หรือ อรวี ,ก๊อต  RTI A5 ใช้ได้ไหมครับ เล่นกับ อินเทอเกรด หรือ avr ดี รุ่นไหนแนะนำด้้วย ผมมีงบ3-4 หมื่นครับ (รวม A5ด้วย) ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ eddykkk

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 01:27:14 am »
ที่มันยาว 10 เมตร เพราะไม่ได้กั้นห้องนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

ทาง polk แนะนำ avr กำลังขับขั้นต่ำที่ 80 วัตต์ สำหรับ A5 ครับ เหมือนว่า Harman ตัวนี้จะเล็กไปครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nickyplim

• *
« ตอบกลับ #373 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 11:15:50 am »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมมือใหม่ครับ คือถ้าผมจะ Polk TSX440T,TSX220B,TSX250C SUB PSW125
โดยใช้ AVR ของ ONKYO TX-NR636
อยากทราบว่า AVR ตัวนี้ จะขับลำโพง ที่ผมจัดมานี่ ไหวมั้ยครับ
เพราะผมเองก็ยังไม่รู้เลยว่า AVR 636,737,838 มีกี่วัตร์บ้าง
กลัวจะขับลำโพงไม่ไหว รบกวนหน่อยน๊ะครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ Bong2528

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 12:57:24 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ ผมมือใหม่ครับ คือถ้าผมจะ Polk TSX440T,TSX220B,TSX250C SUB PSW125
โดยใช้ AVR ของ ONKYO TX-NR636
อยากทราบว่า AVR ตัวนี้ จะขับลำโพง ที่ผมจัดมานี่ ไหวมั้ยครับ
เพราะผมเองก็ยังไม่รู้เลยว่า AVR 636,737,838 มีกี่วัตร์บ้าง
กลัวจะขับลำโพงไม่ไหว รบกวนหน่อยน๊ะครับ  [เท่ห์]
ชุดเดียวกับผมเลยครับตอนแลกก็ลังเล636หรือ737สุดท้าย737ครับขับสุดแถมหลุดตู้100%แล้วจะรูว่าลำโพงหลุดตู้เสียงดีขนาดไหน ชุดนี้ถือว่าคุ้มครับจับกับสายAq rockat 44 และ  rockat 33 รับลองครับใครที่ว่าชุดนี้เสียงทึบๆนี่ผมขอแย้งเลยว่าไม่จริงครับเสียงใสมาก

ออฟไลน์ nickyplim

• *
« ตอบกลับ #375 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 03:23:39 pm »
มีคนมาการันตีอีกคนแล้ว ผมค่อยสบายใจหน่อย เพราะเคยมีคนบอกเหมือนกัน ว่า "TSX Series เสียงไม่ใส..."
แต่ที่ผมได้ยินมา ก็ใสน๊ะ หรือผมมือใหม่ไม่รู้น๊ะครับ แต่ผมก็โอกับเจ้าชุดนี้แล้วละ ส่วนเรื่อง ONKYO TX-NR737 ผมคงต้องเก็บเงินเพิ่มอีกสักหน่อย
ถ้าโอเครจริง ผมก็ต้องจัดชุดนี้ซ๊ะแล้วครับ  [yes] ขอบคุณมากน๊ะครับ

ออฟไลน์ Bong2528

• *
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 04:00:56 pm »
มีคนมาการันตีอีกคนแล้ว ผมค่อยสบายใจหน่อย เพราะเคยมีคนบอกเหมือนกัน ว่า "TSX Series เสียงไม่ใส..."
แต่ที่ผมได้ยินมา ก็ใสน๊ะ หรือผมมือใหม่ไม่รู้น๊ะครับ แต่ผมก็โอกับเจ้าชุดนี้แล้วละ ส่วนเรื่อง ONKYO TX-NR737 ผมคงต้องเก็บเงินเพิ่มอีกสักหน่อย
ถ้าโอเครจริง ผมก็ต้องจัดชุดนี้ซ๊ะแล้วครับ  [yes] ขอบคุณมากน๊ะครับ
ยืนยันว่าใสครับถ้า AVR กำลังได้ set up ได้ สายลำโพงได้ ถ้าเราฟังแบบไม่มีอคติแล้วเราชอบก็จัดชุดนั้นเลยก่อนหน้านี้ก็มีแต่คนยุให้ไปRti เสียงเขาดีจริงครับแต่เรากลับชอบเสียงชุด tsx440 นี่งัยครับถึงเป็นที่มาที่หลายๆท่านกล่าวว่า หูใครหูมันลองฟังเองดีที่สุดครับ  [yes]

ออฟไลน์ kollove

« ตอบกลับ #377 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 09:45:58 pm »
จากที่ผมเป็นสาวกของ polk โดยเฉพาะรุ่น rti ใช้มาทุกรุ่นครับ สรุปนะครับ หากใช้ a5 งบน้อยหน่อย จริงๆมันจะคุ้มและดีกว่า a7 ครับ จะจับคู่กับ  avr onkyo หรือ yamaha ได้หมด ถ้าเลือกจับกับน้องอร จะได้เบสที่หนักขึ้นแต่ประกายเสียงใสจะน้อยลง หากเลือกจับกับน้อยยา จะได้เสียงประกายใสกรุ้งกริ๊งมากขึ้นแต่เบสจะได้น้อยลง และแนะนำให้เลือกรุ่น ที่เป็นสี่หลักทั้งสองยี่ห้อไปเลยครับจบและดีแน่นอนไม่ต้องเพิ่มเพาเวอร์เลยเชื่อผม ผมเจ็บมาหลายขนานแล้ว หากมีงบมากอย่างต่ำ2แสน นะ ให้เลือก a7 จับกับ เพาเวอร์ดีๆ ขับแรงๆ ไม่ต่ำกว่า 250w/ch ที่ 8 ohm และต้องใช้ pre/pro นะครับ ถึงจะไปได้สุดครับ (บทความนี้สั้นๆ แต่คุณจะประหยัดเงินไปอีกมาก เจ็บและจบเหมือนผม)