ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489421 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:24:12 pm »
Onkyo tx-nr818. คู่หน้าไช้ rti a7/a5. ดีครับ

ได้ทั้งคู่ครับ แต่ถ้า A7 มันขับไม่สุดครับ

ออฟไลน์ Pattyaui

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:37:11 pm »
ขอบคุณครับ.  ซื้อที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ Kachapanem

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:50:05 pm »
แนะนำตัวสมาชิกใหม่คับ เป็นลูกค้าonkyo มานาน แต่เพิ่งจะจัดชุดกับ polk ครั้งแรก ฝากตัวด้วยคับ

Onkyo tx-nr 818
Polk rti-a7
Polk rti-a3
Polk csi-a6
Polk psw 125
สาย velocita naples xl ทำbi-wire คู่หน้า และ single wire ที่center
สาย velocite naples L สำหรับ surround

มีอะไรแนะนำ ในการติดตั้งรบกวนด้วยนะคับ เพิ่งได้มายังไม่ได้burnเลยคับ หรือใครอยู่แถวรามอินทรา สวนสยาม อยากมาลองฟัง ยินดีครับ

ออฟไลน์ ninechangk

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 02:38:37 pm »
รายงานตัวครับ ระบบ 5.1

Onkyo TX-NR709
Polk RTi-A5 (Front)
Polk CSi-A6 (Center)
Polk RTi-A3 (Surround)
Polk PSW110 (Sub)

Samsung 46D5000

ขอทราบค่าตัวด้วยคับ
Onkyo TX-NR709...............24500
Polk RTi-A5 (Front)..............22400
Polk CSi-A6 (Center)................11400
Polk RTi-A3 (Surround)................11800
Polk PSW110 (Sub).............7200

ออฟไลน์ Rfrodo1984

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 07:30:15 pm »
สมาชิก Polk ล่าสุด รายงานตัวครับ พร้อมคำถามที่ใสซื่อจริงๆว่า ผมเอา A1 ไว้บนเสาเหล็ก จะวางทั้งลำโพงเลยหรือติดแผ่นจุกยาง 4 อัน ที่ลำโพงแถมมาครับ กลัวมันเป็นรอย แต่หากติดแล้วมีผลต่อเสียงก็ยอมถอดออก...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vute

• **
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 09:56:50 pm »
สมาชิก Polk ล่าสุด รายงานตัวครับ พร้อมคำถามที่ใสซื่อจริงๆว่า ผมเอา A1 ไว้บนเสาเหล็ก จะวางทั้งลำโพงเลยหรือติดแผ่นจุกยาง 4 อัน ที่ลำโพงแถมมาครับ กลัวมันเป็นรอย แต่หากติดแล้วมีผลต่อเสียงก็ยอมถอดออก...ขอบคุณครับ

ติดแผ่นจุกยางที่มาลำโพง ตัวลำโพงขยับน้อยลง เสียงดีขึ้น

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 10:33:06 pm »
ขอบคุณครับ... เดือนหน้า ถอย Center A4 มาลองซะเลย ห้องรับแขกผมกว้างไม่น้อยกว่า 3*4  A4 คงพอได้กระมัง ทีแรกกะเอา Cs 10

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:37:47 pm »
สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ หลังจากอ่านฟรีมานาน

rti a7 a6 a5 a3 a1 มีมันทุกเอครับ ต่อ9.1 คับ av yam 2010 สาย aq type 2 โลดครับ [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:42:48 pm โดย kollove »

ออฟไลน์ vwat

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 09:12:34 am »
สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ หลังจากอ่านฟรีมานาน

rti a7 a6 a5 a3 a1 มีมันทุกเอครับ ต่อ9.1 คับ av yam 2010 สาย aq type 2 โลดครับ [ปลื่ม]

ใช้ขาแขวนผนังแบบไหนอยู่ครับ ผมหามานานแล้ว สำหรับเจ้า A3 และ A1 รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 10:02:45 am »
ขอโทษทีครับที่ตอบช้า เรื่องขาแขวน a3 a1 ผมซื้อมาจากร้านเครื่องเสียงที่ นครปฐม ครับ ตัวเล็กๆ ราคาประมาณ ตัวละ250 น่าจะหาได้ตามร้านขายลำโพงแถว

บ้านหม้อนะครับ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผมหาซื้อแล้วส่งไปรษณีย์ไปให้ก็ได้ครับ.

• **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:09:52 pm »
ได้ TL1600 มา 4 ตัว(ของฟรี) จะรับ AVR มือสองตัวไหนดีครับเพื่อรองรับ 7.1 แบบขนาดย่อม ( OnKyo NR-509 ได้ใช่มั้ย ) หรือตัวไหนที่ขยายเพิ่มได้ครับเพราะเดิมผมมีคู่หน้า Polk a1 เซ็นเตอร์  A 4 ...และลำโพงที่ติดมากับ in the box ของ 3400 s ยกชุดเลย 
 - งบแบบไม่เกิน 1 หมื่น
 ...ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 03:31:08 pm »

ใช้ขาแขวนผนังแบบไหนอยู่ครับ ผมหามานานแล้ว สำหรับเจ้า A3 และ A1 รบกวนขอรายละเอียดหน่อยครับ

อูย มีคนใช้ ยกชุดแบบ 9.1 เลยเหรอเนี้ย  เสียงเป็นไงมั่งท่าน 9.1 บรรยากาศเป็นไงบ้าง อยากไปลองฟังจริงๆ

ยังขาดอีก  A นะท่าน A2 ไง ..... 555555 ! ล้อเล่นครับ ต้องถาม polk ละ A2 หายไปไส  [เปล่า]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 03:40:37 pm »
ขอบคุณครับ... เดือนหน้า ถอย Center A4 มาลองซะเลย ห้องรับแขกผมกว้างไม่น้อยกว่า 3*4  A4 คงพอได้กระมัง ทีแรกกะเอา Cs 10

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ แนะนำเป็น A6 ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 02:32:16 pm »
ตอบท่าน lasa ครับ ท่านก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่ผมแอบอ่านได้ความรู้จากท่านมาก [ปลื่ม]

ตอนนี้ผมเปลี่ยนคู่หน้าใช้ a7 เซ็นเตอร์ a6 คู่หน้าบน a3 เซอร์ราวด์ a1 เซอร์ราวด์แบล็ค a5 สายคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ rock 88 นอกนั้น aq type 2 ครับ

ซับจางใช้ secmic 110 ครับ คิดว่าในอนาคต อาจหาเจ้าหมาบลูด๊อกมาเลี้ยงเพิ่มอีกสักตัว หรื่อท่านคิดว่า จะเพิ่มเป็นตัว utra cube 12 ดีครับ

เสียงเป็นงัย หรือครับ จริงๆแล้วก็เพิ่ง ลองเล่นไม่นาน ยังไม่ถึงเดือน เซ็ทเสียงมันได้ทุกวันยังไม่จบครับ (จนคนที่บ้านเอือมระอา)ตอนนี้ก็เสียงดีขึ้นตามลำดับ แนวเสียง

ต่อ 9.1 มันชั่งต่างกับที่ลองต่อแบบ 5.1 หรือ 7.1 โดยสิ้นเชิงครับ 9.1 ให้เวทีเสียงที่เปิดกว้างและใหญ่ขึ้นมาก (ขออนุญาติใช้คำตามกูรู) ผมเป็นคนชอบดูหนังใน

โรง บรรยากาศ เหมือนฟังอยู่ในโรงหนังเลยครับ กระหึ่ม รายละเอียดเสียงยิบๆย่อยๆ เยอะมาก แต่ก่อนใช้ a5 เป็นคู่หน้ามาเจอ a7 ได้เบสเยอะกว่ามากครับ  โม้ยาว

หน่อยนะครับ ยังไง ท่าน lasa มีโอกาสมาเที่ยว กรุงเทพฯ แวะมาฟังช่วยผมเซ็ทเสียงด้วยจะดีมากเลย อ้ออย่าลืมก๋วยเตี๋ยวสัก 2 ห่อด้วยครับ. [รัก]

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 04:22:40 pm »
ตอบท่าน lasa ครับ ท่านก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่ผมแอบอ่านได้ความรู้จากท่านมาก [ปลื่ม]

ตอนนี้ผมเปลี่ยนคู่หน้าใช้ a7 เซ็นเตอร์ a6 คู่หน้าบน a3 เซอร์ราวด์ a1 เซอร์ราวด์แบล็ค a5 สายคู่หน้ากับเซ็นเตอร์ rock 88 นอกนั้น aq type 2 ครับ

ซับจางใช้ secmic 110 ครับ คิดว่าในอนาคต อาจหาเจ้าหมาบลูด๊อกมาเลี้ยงเพิ่มอีกสักตัว หรื่อท่านคิดว่า จะเพิ่มเป็นตัว utra cube 12 ดีครับ

เสียงเป็นงัย หรือครับ จริงๆแล้วก็เพิ่ง ลองเล่นไม่นาน ยังไม่ถึงเดือน เซ็ทเสียงมันได้ทุกวันยังไม่จบครับ (จนคนที่บ้านเอือมระอา)ตอนนี้ก็เสียงดีขึ้นตามลำดับ แนวเสียง

ต่อ 9.1 มันชั่งต่างกับที่ลองต่อแบบ 5.1 หรือ 7.1 โดยสิ้นเชิงครับ 9.1 ให้เวทีเสียงที่เปิดกว้างและใหญ่ขึ้นมาก (ขออนุญาติใช้คำตามกูรู) ผมเป็นคนชอบดูหนังใน

โรง บรรยากาศ เหมือนฟังอยู่ในโรงหนังเลยครับ กระหึ่ม รายละเอียดเสียงยิบๆย่อยๆ เยอะมาก แต่ก่อนใช้ a5 เป็นคู่หน้ามาเจอ a7 ได้เบสเยอะกว่ามากครับ  โม้ยาว

หน่อยนะครับ ยังไง ท่าน lasa มีโอกาสมาเที่ยว กรุงเทพฯ แวะมาฟังช่วยผมเซ็ทเสียงด้วยจะดีมากเลย อ้ออย่าลืมก๋วยเตี๋ยวสัก 2 ห่อด้วยครับ. [รัก]

ถ้าจะเพิ่มซับ งบถึงลองมองไปที่ SVS SB13 หรือ PB13 ดูอีกตัวนะครับ ลองไปฟังเทียบกับ cube 12 ดูนะครับ อาจได้อะไรที่แตกต่างออกไปครับ
ไหนๆ จะซื้อแล้วเสียตังค์เยอะแล้ว หาฟังเยอะๆ จะดีมากครับ
เรื่องเสียงผมเซ็ตไม่เก่งหรอกครับมั่วๆ ครับ  โม้เก่งกว่า 55555
โตะวางเครื่องเสียงสีเดียวกับ polk เลย ห้องดูเรียบๆ สวยดีครับ ไหนๆ เล่น 9.1 แล้ว เพิ่มอีก .1 ก็น่าจะมัน 55555 ( ยุ ๆ ๆ ๆ ให้เสียตังค์ อิอิ [คิคิ] )

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:04:14 am »
ถ้าจะเพิ่มซับ งบถึงลองมองไปที่ SVS SB13 หรือ PB13 ดูอีกตัวนะครับ ลองไปฟังเทียบกับ cube 12 ดูนะครับ อาจได้อะไรที่แตกต่างออกไปครับ
ไหนๆ จะซื้อแล้วเสียตังค์เยอะแล้ว หาฟังเยอะๆ จะดีมากครับ
เรื่องเสียงผมเซ็ตไม่เก่งหรอกครับมั่วๆ ครับ  โม้เก่งกว่า 55555
โตะวางเครื่องเสียงสีเดียวกับ polk เลย ห้องดูเรียบๆ สวยดีครับ ไหนๆ เล่น 9.1 แล้ว เพิ่มอีก .1 ก็น่าจะมัน 55555 ( ยุ ๆ ๆ ๆ ให้เสียตังค์ อิอิ

ท่าน lasa ครับ หาก ผมเพิ่ม sub sb 13 . pb 13 แนวเสียงกับการปรับจูนที่จะให้เท่ากันกับ siemic 110 เนี่ยมันจะส่งเสริมกันไหมครับ (ผมกลัวมันจะไปกัดกับ
เจ้าบลูด๊อกของผม)
สวนเรื่องโต๊ะวาง center ผมไหว้ขอยืมโต๊ะของท่านพระพุทธ ห้องพระข้างบนมาครับ (ใครอยากเรียบแบบ ไม่สนับสนุนนะครับเพราะจะไปเบียบเบียนท่านเปล่าๆ อิๆ.)

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 01:48:43 pm »
คห.ส่วนตัวของผม น่าจะลองสลับ SR=A5 :SB=A1 และย้าย A3 มาไว้ตรงเหนือทีวี ใต้แอร์  น่าจะใช้ลำโพงได้คุ้มค่ากว่า การต่อเนื่องของเสียงเสียงน่าจะดีกว่า เพราะเป็นลำโพงหลัก คือ FL,FR,C,SL,SR ส่วนลำโพงเสริมคือ FLh,FRh เสริมคู่หน้าช่วงบน และ SBL,SBR เสริมคู่หลัง  ผิดถูกอย่างไรลองแชร์กันคับ [ปลื่ม]  แล้วเลี้ยงบูลดอกอีกตัว [เท่ห์]
จะได้ใช้พี่แยมให้คุ้มเลยคับ

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 01:55:32 pm »
โตะวางเครื่องเสียงสีเดียวกับ polk เลย ห้องดูเรียบๆ สวยดีครับ ไหนๆ เล่น 9.1 แล้ว เพิ่มอีก .1 ก็น่าจะมัน 55555 ( ยุ ๆ ๆ ๆ ให้เสียตังค์ อิอิ

ท่าน lasa ครับ หาก ผมเพิ่ม sub sb 13 . pb 13 แนวเสียงกับการปรับจูนที่จะให้เท่ากันกับ siemic 110 เนี่ยมันจะส่งเสริมกันไหมครับ (ผมกลัวมันจะไปกัดกับ
เจ้าบลูด๊อกของผม)
สวนเรื่องโต๊ะวาง center ผมไหว้ขอยืมโต๊ะของท่านพระพุทธ ห้องพระข้างบนมาครับ (ใครอยากเรียบแบบ ไม่สนับสนุนนะครับเพราะจะไปเบียบเบียนท่านเปล่าๆ อิๆ.)

ท่านต้องหาโอกาสไปฟังดูครับ