ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย  (อ่าน 489466 ครั้ง)

ออฟไลน์ bob19sep

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 01:14:56 am »
พึ่งได้ Polk RTI A3 + A6 + A1 มาคู่กับ HK 360 ช่วยแนะนำสายลำโพงให้หน่อยครับ ของเดิมใช้ VDH Goldwater รู้สึกเสียงต่ำมาเยอะมาก เสียงแหลมยังบาดหูไปหน่อย

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
Re: รวมพลคนใช้ลำโพง Polk Audio เข้ามาเลย
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:08:23 pm »
พึ่งได้ Polk RTI A3 + A6 + A1 มาคู่กับ HK 360 ช่วยแนะนำสายลำโพงให้หน่อยครับ ของเดิมใช้ VDH Goldwater รู้สึกเสียงต่ำมาเยอะมาก เสียงแหลมยังบาดหูไปหน่อย

ลองเซ็ตอับใหม่ดูครับ ชุดนี้น่าจะลงตัวนะ น่าจะมีอะไรผิดพลาด

แหลมไม่น่าจะเยอะขนาดบาดหูนะ ถึงจะใช้  VDH Goldwater  ก็เถอะครับ เพราะ HK แหลมน้อยสุดแล้ว ใช้กับ polk +VDH Goldwater ผมว่ามัน ok นะ

ออฟไลน์ knot

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 06:35:32 pm »
อยากเปลี่ยนคู่หน้าใช้กับ onkyo 508 ที่มองๆไว้ก็ polk rti A1 คู่หน้า อาจจะเอา csi A4 ด้วย
แต่อยากรู้ว่า onkyo มันจะขับไหวไหมครับ

ปล.มาแทนชุดเดิม ตามลายเซ็นต์ผม

มองไปถึง Sub ด้วยก็ดีนะครับ เรื่องขับไหวไม่ไหว ผมว่า การ วางลำโพงมีส่วนสำคัญ จริงแล้ว ในตระกูลของ Polk Center เริ้มต้น มองไปที่ TSI ก็น่าจะดีกว่า ถ้าคิดว่า เล่น AVR รุ่นเล็ก เพราะ ไปถึง Series RTI จะรุ่น A4 หรือ A6 ต้องมีแรงให้มันพอสมควรครับ

จริงแล้ว เล่น AVR เล็กๆๆสะขนาดนี้ ไม่ลองพวก Sattlite พวก TL Series บ้างเหรอครับ ถ้าห้องไม่ใหญ่นัก ผมว่า ดีครับ ในราคาที่จ่าย

ตอนนี้ onkyo tx-sr508 ผมใช้กับ boston set 5.1 อยู่แล้วครับ
อนาคตยังไงก็ต้อง upgrade อยู่แล้ว ใจเลยอยากจะเริ่มเปลี่ยนจาก front =>rti A1 ก่อน แล้วค่อยตามด้วย center =>A4 จากนั้นค่อยเปลี่ยน avr =>onkyo
แต่ถ้าเปลี่ยนทีเดียวเกรงใจ ผบ.ที่บ้านครับ
หรือจะเริ่มจาก avr ก่อนดี แล้วอนาคตค่อยเปลี่ยนชุดหน้า center, sub , surround ตามลำดับดีครับ

ปล.ขออนุญาติไปตั้งในกระทู้ ถาม-ตอบ ด้วยน่ะครับ

LG 42PW450
Popcorn A210
Onkyo sr508
Boston soundWare xs 5.1

« ตอบกลับ #219 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 02:00:47 am »

ลองเซ็ตอับใหม่ดูครับ ชุดนี้น่าจะลงตัวนะ น่าจะมีอะไรผิดพลาด

แหลมไม่น่าจะเยอะขนาดบาดหูนะ ถึงจะใช้  VDH Goldwater  ก็เถอะครับ เพราะ HK แหลมน้อยสุดแล้ว ใช้กับ polk +VDH Goldwater ผมว่ามัน ok นะ

ท่าน lasa แนะนำสาย surround ให้หน่อยครับ ประมาณ 10 เมตร เมตรละ 1-200 บาทตัวไหนน่าเล่นครับ

• ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 08:44:33 am »

ท่าน lasa แนะนำสาย surround ให้หน่อยครับ ประมาณ 10 เมตร เมตรละ 1-200 บาทตัวไหนน่าเล่นครับ

มะก่อนผมใช้ monster white ครับ ตอนหลัง จัดห้องใหม่ พอดีมีสาย ไฟ control แบบสายอ่อน 2.5mm แบบมี sheild กันสัญญาณรบกวนด้วยเลยเอามาทำสาย sr ซะเลย ดีกว่า สายที่ผมใช้อีก 55555 มาเต็มกว่าสงัดกว่าด้วย
แนะนำว่าไม่ต้องใช้สายแพงมากหรอกครับ สมมุติ คู่หน้าเป็นสายทองแดงฝอย คู่หลังก็เอาทองแดงฝอยเล็กกว่าหน่อย ราคาถูกๆ ก็พอ
พวก monster (ทองแดงฝอย) หรือ ไม่ได้รับอนุญาต (ทองแดงชับเงินสายสีส้ม ) ก็ได้ครับ chord (ทองแดงชุบเงิน) ก็ ok นะ ลองเลือกดูครับในราคาไม่เกิน 200 ผมจำรุ่นไม่ได้ครับ

หรือจะ diy เหมือนผมก็ได้ครับ ช่วงหลังเห็นความต่างไม่มาก เผลอๆ diy ดีกว่าอีกเลยเน้น diy ครับ สนุกดี
เห้นพี่คนหนึ่งใช้ สายอ่อนของ thai yazaki 2.5 mm มาทำ sr ก็โอเคนะ ราคาถูกมากๆ เบสดี ถ้ามีสายที่บ้านลองเอามาลองเลยท่าน ได้ความรู้ และประสบการณ์ครับ

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:08:26 am »

มะก่อนผมใช้ monster white ครับ ตอนหลัง จัดห้องใหม่ พอดีมีสาย ไฟ control แบบสายอ่อน 2.5mm แบบมี sheild กันสัญญาณรบกวนด้วยเลยเอามาทำสาย sr ซะเลย ดีกว่า สายที่ผมใช้อีก 55555 มาเต็มกว่าสงัดกว่าด้วย
แนะนำว่าไม่ต้องใช้สายแพงมากหรอกครับ สมมุติ คู่หน้าเป็นสายทองแดงฝอย คู่หลังก็เอาทองแดงฝอยเล็กกว่าหน่อย ราคาถูกๆ ก็พอ
พวก monster (ทองแดงฝอย) หรือ ไม่ได้รับอนุญาต (ทองแดงชับเงินสายสีส้ม ) ก็ได้ครับ chord (ทองแดงชุบเงิน) ก็ ok นะ ลองเลือกดูครับในราคาไม่เกิน 200 ผมจำรุ่นไม่ได้ครับ

หรือจะ diy เหมือนผมก็ได้ครับ ช่วงหลังเห็นความต่างไม่มาก เผลอๆ diy ดีกว่าอีกเลยเน้น diy ครับ สนุกดี
เห้นพี่คนหนึ่งใช้ สายอ่อนของ thai yazaki 2.5 mm มาทำ sr ก็โอเคนะ ราคาถูกมากๆ เบสดี ถ้ามีสายที่บ้านลองเอามาลองเลยท่าน ได้ความรู้ และประสบการณ์ครับ

ขอบคุณครับท่าน lasa ครับสำหรับสาย surround ตอนนี้ว่าจะเอา monster xp เมตรละ 30 มาใช้ไปก่อน
แต่ตอนนี้รู้สึกเสียงจากคู่หน้ายังออกแนวทึมๆ แยกแยะรายละเอียดไม่ค่อยดีเท่าไหร่ คือเสียงมันออกมั่วๆน่ะครับ ระบุตำแหน่งไม่ชัดเจน
เลยว่าจะหาสาย hdmi มาลองเปลี่ยนดูตอนนี้ ผมใช้ SPC High Speed HDMI ของ avbestbuy ต่อจาก M1000x3d ไปเข้าที่ avr ครับ
อยากได้แนวเสียง เบสกระชับ แรงปะทะดี เปิดโปร่ง และเสียงกรุ๊งกริ๊งๆ เสียงพูดชัดเจน หน่อยครับ  ตอนนี้มองไว้ 2-3 ตัว

1. AQ Chocolate
2. Palic Jade 5000 (สีส้ม)
3. ไม่ได้รับอนุญาต HDMI-0

หรือจะแนะนำตัวอื่นที่เข้า กับ hk+polk ในราคาประมาณ 3-5 พันก็ได้ครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 03:43:24 pm »
ลองถามคุณนายหมู เฮ้ย ninemoo หรือ คุณ เอก HD DIGITAL ดูครับ

แกขายอยู่หลายอย่างน่าจะ ช่วยให้รายละเอียดได้ดีครับ

ออฟไลน์ ilovemom

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 10:30:15 am »
มาชิกใหม่ขอแนะนำตัวครับ หลังจากฟังชุดเล็กมานาน เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผมได้รับอนุมัติงบจาก ผบทบ.ได้ซื้อเครื่องเสียงได้ 1 ชุด ผมเลยไปจัดมามีรายละเอียดดังนี้ครับ

1.Onkyo TX-NR717
    2.Polk A5,A1,A3
    3.ไม่ได้รับอนุญาต HDMI สายแบน 1.2ม.และ 1.8 ม.(เข้าทีวี)
    4.HD player Xteamer prodigy

ส่วน sub ใช้ของเดิม เวโลดาย น่าจะจะรุ่น vx10 รึเปล่าไม่แน่ใจ
     สายลำโพง Velocita (รุ่นที่ ม.ละ 400 บาท) คู่หน้า,เซ็นเตอร์ อย่างละ 2 เมตร ส่วนสายเซอร์ราวว่าจะใช้รุ่นเล็กของยี่ห้อนี้ เมตรละ 150 บาท ข้างละ 10 เมตร รวม 20 ม. เป็นเงิน 3000 บาท งบหมดพอดี อาทิตย์หน้าว่าจะไปหาซื้อใหม่
     ห้องเป็นพื้นปาร์เก้ไม้มะค่า ผนังปูนฝั่งซ้าย ฝั่งขวาเป็นผ้าม่าน ห้องขนาด 4*4 ม. ผมรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1.ช่วยวิจารณ์เครื่องเสียงชุดนี้หน่อยครับ ผมชอบดูหนังและฟังเพลงจากแผ่น DVD  หรือ BD live concert  ฟังเพลง 2 Channal บ้างเป็นบางครั้ง
     2.Onkyo TX-NR717 เซ็ตค่าเบื้องต้นอย่างไรบ้างครับ ผมมั่วมาตลอด ถึงจะสามารถดึงประสิทธฺภาพของมันออกมามากที่สุด รบกวนหน่อยครับ
     3.ช่วยแนะนำ BD Player ให้หน่อยครับ งบประมาณ 5000 +-1000  ครับ
     4.ผมยังหาชั้นวางยังไม่ได้ครับว่าจะวางเครื่องเล่นทุกอย่างบนพื้นก่อน เซ็นเตอร์วางบนโต๊ะไม้เล็กๆ สูง 25-30 ซม.(เซอร์ราวหลังมีขาตั้งครับ) จะมีผลเสียไหมครับ
     5.จำเป็นต้องวางพรมผืนใหญ่ๆใว้หน้าลำโพงไหมครับ และ ระหว่างลำโพงกับจุดวางต้องมีอะไรรองใว้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ Sunshine47

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2013, 01:51:44 pm »
เพิ่งอัพระบบ yamaha A1020 มาแทน Onkyo 509 และเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าจาก Tsi200 มาเป็น A7 ครับ ฝากตัวและขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Chaichrist

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:52:44 am »
เพิ่งอัพระบบ yamaha A1020 มาแทน Onkyo 509 และเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าจาก Tsi200 มาเป็น A7 ครับ ฝากตัวและขอคำแนะนำด้วยครับ

เป็นยังไงบ้างครับสำหรับ yamaha 1020 พอดีตอนนี้ผมเล็ง yamaha 1020 กับ Onkyo 818 อยู่ อยากได้ทั้งสองตัวแต่ต้องตัดสินใจเลือกตัวใดตัวหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Sunshine47

• *
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 06:23:31 pm »

เป็นยังไงบ้างครับสำหรับ yamaha 1020 พอดีตอนนี้ผมเล็ง yamaha 1020 กับ Onkyo 818 อยู่ อยากได้ทั้งสองตัวแต่ต้องตัดสินใจเลือกตัวใดตัวหนึ่งครับ

Onkyo 509 มันเป็นรุ่นเล็กน่ะครับ น้ำหนักเสียงสู้ A1020 ไม่ได้ครับ ยิ่งเปลี่ยนลำโพง จาก Tsi200 มาเป็น A7 นี่ ยิ่งไปกันใหญ่ A7 เสียงกลางกับเสียงแหลมใสกระจ่าง ทอดยาวไปไกลกว่า Tsi200 เยอะครับ ส่วนดูหนัง ผมว่าบรรยากาศ Yamaha ดีกว่า Onkyo ครับ อันนี้ตามความรู้สึกเฉยๆน่ะครับ แล้วผมก็เป็นมือใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ itmanitman01

• *
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 11:05:47 am »
มีคำถามครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Center A4 และ A6 แตกต่างกันในเรื่องไหนบ้างครับ
ควรจะเล่นตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ POLICE 54

• **
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:22:42 am »
ผมจัด A1 มาเล่นกับ YAM 299 / AVR HTR-3066
ให้รายละเอียดเสียงเครื่องดนตรี...ดีด สี ตี เป่า ชัดเจน...สดใส...เสียงร้องเพลงชัดเจน...ฟังสนุก ตามสไตล์บุคลิก ของ USA

ส่วนตัว ถูกใจ และชอบมากๆครับ... [กระโดด]

ออฟไลน์ wison007

• **
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 08:14:27 pm »
วันนี้พึ่งได้ A1,A3 มาคู่กลับ Yahama YHT-299 เสียงดีมาก ตอนไปคงเปลี่ยน AVR ครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 08:57:11 pm »
 [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 08:58:01 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 05:47:13 pm »

ลำโพงยังใหม่อยู่ ใจเย็นๆ  รอเบิร์นใช้งานครบ 100 ชั่วโมง เสียงจะดีขึ้นมากมายครับ

ออฟไลน์ bkav

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 09:59:38 pm »
มีคำถามครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

Center A4 และ A6 แตกต่างกันในเรื่องไหนบ้างครับ
ควรจะเล่นตัวไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ต่างกันที่...

1) ขนาดของตู้  2) ขนาดลำโพง 3)  A4=ใช้กับ AVR รุ่นเล็ก , A6 =  ใช้กับ AVR รุ่นใหญ่  4) A4 เสียงเล็ก A6 เสียงใหญ่ 5) A4 ราคาแปดพัน , A6 หมื่นสาม

...บางท่านมีแอมป์รุ่นเล็ก แต่ใช้ A6 แสดงว่า อนาคตอัพเป็นแอมป์รุ่นใหญ่ ครับ...

ออฟไลน์ วงศกร

• *
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: กันยายน 09, 2013, 12:49:03 pm »
วันนี้พึ่งได้ A1,A3 มาคู่กลับ Yahama YHT-299 เสียงดีมาก ตอนไปคงเปลี่ยน AVR ครับ

กำลังลังเลอยู่เลยครับว่า จะเลือก A1 หรือ A3 มาแทนคู่หน้า เพื่อการฟังเพลงที่ดีขึ้น
ท่านคิดว่าเปลี่ยนแล้วการฟังเพลงจะดีขึ้นไหมครับ ใจจริงสนใจ A3 แต่กลัวว่า HTR-3066  [เศร้า]
จะขับไม่ไหว ท่านคิดว่าตัวไหนเหมาะครับ รบกวนด้วย  [ปลื่ม]