ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำครับ Onkyo 737 กับ yamaha  (อ่าน 1836 ครั้ง)

ออฟไลน์ anaken

• Flat TV member
  • *
รบกวนขอคำแนะนำครับ Onkyo 737 กับ yamaha
« เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 07:02:07 pm »
อยากทราบว่า onkyo 737 เทียบเท่า yamaha รุ่นไหนบ้างทั้งด้านสเปคและราคา
หรือมีyamaha รุ่นไหนแนะนำได้เลยนะครับ คือตอนนี้ไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดี ( yamaha )
เพราะไม่รู้ว่า dolby atmos จำเป็นมั้ย มีกับไม่มีต่างกันมากขนาดไหน จะเอามาใช้กับ tl1600
ครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ Onkyo 737 กับ yamaha
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 12:14:21 pm »
สวัสดีครับ

เทียบ 737 กับ yamaha ถ้าตามราคาที่ลดกันอยู่ตอนนี้ ก็ประมาณ rxv677 กับ rxv777 ครับ

atmos จำเป็นไหม นั้นขึ้นอยู่กับความต้องการของท่านแล้วล่ะครับ
ความแตกต่าง ก็คือความสมจริงจากเสียงด้านบน
ในเร็ววันเราคงเห็นหนังที่มี atmos กับ dts x ออกมา น่าจะพบในหนัง action สงคราม พวกฉากที่มีอะไรบินผ่านศรีษะไป
ส่วนหนังรัก ดราม่า น่าจะน้อย บางทีอาจจะน้อยกว่า เสียงจาก surround คู่หลังด้วยล่ะมั้ง

มี atmos ท่านต้องติดลำโพงเพิ่มที่เพดาน อย่างน้อย สองตัวครับ
ตัว tl1600 มีลำโพงแค่ 5 ตัว ท่านต้องหาลำโพง เพดานอย่างน้อยเพิ่มอีก สองตัวครับ

ผมไม่ได้ติดตามเรื่อง atmos สักเท่าไร แต่ถ้าท่านจะเล่น คงบอกว่าให้ดู avr ที่มี dts x ด้วยซะเลย หรืออย่างน้อยก็ต้องอัพเฟิร์มแวร์เพิ่มได้นะครับ

ออฟไลน์ amandolin

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนขอคำแนะนำครับ Onkyo 737 กับ yamaha
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:49:16 am »
รบกวนถามหน่อยครับ RX V677 สามารถอัพเดต fw ไปเล่น dtsx  ได้มั้ยครับ ในอนาคต