ผู้เขียน หัวข้อ: SONY หรือ SHARP ดี เลือกไม่ถูกครับ  (อ่าน 2989 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonmanga

• *
SONY หรือ SHARP ดี เลือกไม่ถูกครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 06:25:39 am »
SONY ดู 55X8500C ไว้
SHARP ดู 60LE660X ไว้

ระยะนี่นั่งห่างประมาณ 2.50 เมตร
เน้นดู HD player + เล่นเกมล้วนๆ
SONY ได้ 4K + Android
SHARP ได้ quattron pro กับขนาดที่เพิ่มขึ้นเป็น 60 นิ้ว

ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: SONY หรือ SHARP ดี เลือกไม่ถูกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:21:55 am »
SONY ดู 55X8500C ไว้
SHARP ดู 60LE660X ไว้

ระยะนี่นั่งห่างประมาณ 2.50 เมตร
เน้นดู HD player + เล่นเกมล้วนๆ
SONY ได้ 4K + Android
SHARP ได้ quattron pro กับขนาดที่เพิ่มขึ้นเป็น 60 นิ้ว

ตัวไหนน่าสนใจกว่าครับ
 [ปลื่ม]
sharp รุ่น Quattron Pro ต้องรหัส le960x ครับ
แต่ส่วนตัวถ้าเล่นเกมส์ด้วย เชียร์ x8500c ครับ ได้จอ 4k รองรับอนาคตด้วย
แต่ถ้าเทียบภาพไม่นับจอ 4k แล้ว le960x สเปคภาพสูงกว่าครับ จอ 200hz จอใหญ่กว่า 5 นิ้ว
ส่วน sony ใช้จอเทคโนโลยี Qdot น่าจะแสดงเฉดสีได้ดีกว่ารึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ sharp ก็มีเทคโนโลยีจอ Quattron Pro
แนะนำไปดูตัวจริงเปรียบเทียบครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 08:27:33 am โดย sirota »

• *
Re: SONY หรือ SHARP ดี เลือกไม่ถูกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:30:34 am »
ขอโทษครับ จํารหัสผิด จริงๆ 960x ครับ แฮะๆ

จริงๆมะวานผมก็ไปดูเทียบมา 2 ตัวแล้ว แต่ละที่ก็เปิด source ต่างกัน ทาง sony คิดว่า file หนังไม่ค่อยดี เลยเทียบไม่ได้เลย
 [เศร้า]

คิดว่า 4K ภายใน 3 ปีนี้จะเริ่มนิยมรึยังครับ ผมเห็นเดี๊ยวนี้ก็ยัง 1080p อยู่ดี (4น้อยแบบนับเรื่องได้) เอามาก็คงไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของมันได้เต็มที่
เลยคิดว่า เอา 60" ไว้ก่อน อีก 3 ปีให้หลัง ค่อยเปลี่ยนเป็น 4K แบบนี้จะดีมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 08:44:52 am »
ขอโทษครับ จํารหัสผิด จริงๆ 960x ครับ แฮะๆ

จริงๆมะวานผมก็ไปดูเทียบมา 2 ตัวแล้ว แต่ละที่ก็เปิด source ต่างกัน ทาง sony คิดว่า file หนังไม่ค่อยดี เลยเทียบไม่ได้เลย
 [เศร้า]

คิดว่า 4K ภายใน 3 ปีนี้จะเริ่มนิยมรึยังครับ ผมเห็นเดี๊ยวนี้ก็ยัง 1080p อยู่ดี (4น้อยแบบนับเรื่องได้) เอามาก็คงไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของมันได้เต็มที่
เลยคิดว่า เอา 60" ไว้ก่อน อีก 3 ปีให้หลัง ค่อยเปลี่ยนเป็น 4K แบบนี้จะดีมั๊ยครับ
ตอนนี้ทีวี 4k กำลังมาครับ หลายๆแบรนด์เน้นทีวี 4k กันมากแล้ว แต่ก็ยังถือว่าเทคโนโลยียังไม่สุดครับ เพราะมาตราฐาน UHD TV ที่เค้าตั้งบัญญัติ  7 ประการ ขึ้นมา ยังไม่มีทีวีตัวไหนทำได้ทั้งหมด แถมแค่รองรับ HDR ยังมีแต่รุ่นท็อปๆราคาหลักแสนทั้งนั้นเลยครับ ปีหน้าก็จะมี UHD player ออกมาขาย สายสัญญาณ hdmi คอนเทนต์ต่าง แต่ไม่รู้ว่าจะเยอะแค่ไหน ฯลฯ คาดว่าถ้าจะให้เต็มที่ก็คง 2-3 ปีมั้งครับ แต่ก็ถือว่าทีวี 4k ปัจจุบันทำได้ดีถึงดีมากแล้วครับ แต่รออะไรหลายๆอย่างที่ผมบอกเท่านั้นเอง
ถ้าท่านเล่น hd player กับจอ 4k แนะนำ ไฟล์สัก 10gb ขึ้นไปนะครับ เพราะจอมันละเอียดมากภาพยิ่งฟ้องครับ
ลองเอาไฟล์เราเองไปขอต่อทดสอบเปรียบเทียบได้มั้ยครับ ลองดูอีกทีนึง แต่อย่างที่บอกถ้าทดสอบไฟล์ 1080p ผมว่า le960x จอ fhd น่าจะได้เปรียบกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 08:51:50 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 03:58:37 pm »
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Napatpat82

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:50:55 am »

[เศร้า]

ตอนนี้ทีวี 4k กำลังมาครับ หลายๆแบรนด์เน้นทีวี 4k กันมากแล้ว แต่ก็ยังถือว่าเทคโนโลยียังไม่สุดครับ เพราะมาตราฐาน UHD TV ที่เค้าตั้งบัญญัติ  7 ประการ ขึ้นมา ยังไม่มีทีวีตัวไหนทำได้ทั้งหมด แถมแค่รองรับ HDR ยังมีแต่รุ่นท็อปๆราคาหลักแสนทั้งนั้นเลยครับ ปีหน้าก็จะมี UHD player ออกมาขาย สายสัญญาณ hdmi คอนเทนต์ต่าง แต่ไม่รู้ว่าจะเยอะแค่ไหน ฯลฯ คาดว่าถ้าจะให้เต็มที่ก็คง 2-3 ปีมั้งครับ แต่ก็ถือว่าทีวี 4k ปัจจุบันทำได้ดีถึงดีมากแล้วครับ แต่รออะไรหลายๆอย่างที่ผมบอกเท่านั้นเอง
ถ้าท่านเล่น hd player กับจอ 4k แนะนำ ไฟล์สัก 10gb ขึ้นไปนะครับ เพราะจอมันละเอียดมากภาพยิ่งฟ้องครับ
ลองเอาไฟล์เราเองไปขอต่อทดสอบเปรียบเทียบได้มั้ยครับ ลองดูอีกทีนึง แต่อย่างที่บอกถ้าทดสอบไฟล์ 1080p ผมว่า le960x จอ fhd น่าจะได้เปรียบกว่า

[yes] [yes]

ออฟไลน์ koompapun26

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 03:50:13 pm »
le960x ตรวจสอบแสงรั่วให้ดีนะครับ ของผม 70 นิ้วรั่วเป็นหมอกเลย ดีที่เค้ารับเครมให้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:41:11 pm »
จอยิ่งใหญ่ยิ่งเสี่ยงแสงรั่ว ยิ่งรุ่น le960x เจอปัญหากันเยอะเหมือนกันครับ [ปาดเหงื่อ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2015, 11:08:46 pm โดย sirota »