ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นไฟล์ผ่านแฟลชไดร์ฟบ้าง ใช้ยี่ห้ออะไรดีคับ  (อ่าน 3664 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
อยากเล่นไฟล์ผ่านแฟลชไดร์ฟบ้าง เดี๋ยวนี้128gbก็ไม่แพง
เห็นว่าดีกว่าเล่นจากhddในเครื่อง หรือจากexternal hdd
มียี่ห้อไหนที่ภาพเสียงดีไหมคับ แนะนำที ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ kitsana_na

• Flat TV member
  • *
อ้างอิงจากไหนครับ ที่บอกว่าเล่นดีกว่า ที่ผมเข้าใจว่าดีกว่า Hdd น่าจะเป็น SSD นะครับ [งง]

• **
ที่ผมเข้าใจคือแฟลชไดร์ฟมันก็เป็น SSD ประเภทหนึ่งครับนี่คับ

ผมลองแล้วกับแฟลชไดร์ฟ32GBที่มีอยู่ ภาพมันสว่างขึ้นกว่าดูกับHDDในเครื่อง หรือExt.HDD (ผมใช้Popcorn A410)

แต่ความจุน้อยมากจะดูแต่ละเรื่องทีวุ่นวาย เลยอยากได้รุ่นดีๆความจุเยอะๆมาใช้งานน่ะคับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
ไม่ได้เล่นมากมายหลายยี่ห้อ  แต่ไม่ได้เทียบกับอะไร     ที่ได้ใช้แล้วแต่โอกาส(ความถูกตังค์มากกว่า)   สามเดือนก่อน แถวพันทิพ เห็น คิงสตั้น 64GB USB3  750 บาทไทย  จึงลองสอยมา
เพื่อใช้โหลดหนังจากคอมพ์(USB3 พอดี).........พบว่ามันก็สะดวก  และเสียบดูกับ HD Player ก็สะดวก.

.....และชอบเช่นเดียวกันกับ  ใช้ SSD จร้า    ส่วนภาพ เสียง รับได้  ไม่มีปัญหา (และน่าจะชอบกว่า HDD รุ่นทั่วไปแน่ๆ)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Flash Drive โอนถ่ายไฟล์ได้ครั้งล่ะไม่เกิน 4GB (FAT32) จะไม่มีปัญหาหรือครับ?(ผมเคยทำเป็น NTFS ครั้งหนึ่ง แต่ก็ทำกลับมาเป็น FAT32)
และผมเองเคยแต่เล่นไฟล์ผ่าน flash drive ที่ไฟล์มีขนาดเล็กๆ
จริงๆแล้ว Flash Drive ที่คุณภาพดีๆ ราคาใกล้เคียงกับ SSD (ที่มีชื่อเสียง)มากเลยครับ(ท่านซื้อ SSD เลยไม่ดีกว่าหรือครับ ราคาพอๆกันกับ
Flash Drive(ที่คุณภาพดี) และเป็น NTFS มาตั้งแต่ต้น โอนถ่ายไฟล์ขนาดใหญ่ได้สบาย)
ที่ผมรู้ Flash Drive ที่มีสปีดใกล้เคียงกับ SSD ก็มี SANDISK EXTREME PRO(READ SPEED : 260 MB/s,WRITE SPEED : 240 MB/s)
ราคา 3,750 บ. ส่วน SSD อย่าง Plextor M6S 128GB ราคา 2,790บ.(ราคาตอนผมซื้อมานะครับ)(ไม่ต้องถึง samsung อันนั้นปล่อยเขา)
ถ้าเป็น Kington,Transcend,OCZ บางตัวจะถูกกว่า Plextor อีกครับ(Plextor คุณภาพน่าจะใกล้เคียง Samsung สุดล่ะ)
ส่วน Flash Drive USB3.0 ของ Kington ผมขอบายใช้แล้วเพลียครับ ผมซื้อรุ่น DTIG4 มาใช้ ช้ามากๆ(อันนี้ผมโอนถ่ายจากคอมที่เป็น SSD นะครับ)
Read/Write ยังสู้ SANDISK ULTRA USB 3.0(ที่ราคาแพงกว่าไม่กี่สิบบาท)ไม่ได้เลย(READ SPEED : 100MB/s ,WRITE SPEED : 40MB/s)
เล่าซ่ะยาว แต่ไม่ได้ช่วยตอบท่านจขกท.เลยว่า ตัวไหนภาพเสียงดีกว่า ยอมรับว่าผมเองก็เพิ่งรู้ว่าภาพที่ได้มันต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2015, 05:47:57 pm โดย Eakapan »

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
การรับใช้วัตถุประสงค์  การอ่าน ข้อมูลไฟล์............มีปัจจัยเอื้อให้ภาพสวย/เสียงดี ......อะไรจำเป็นบ้าง

น่าคิดนะทั่น

อาทิเช่น
.........ไม่ดึง  ไม่แย่งไฟ   (หรือน้อยสุด)
.........ไม่ก่อเกิดน้อยซ์ใดๆ การรบกวนทุกรูปแบบ (หรือน้อยสุด)
.........ไม่เป็นคอคอด  การส่งผ่าน  ทั้งปริมาณ  และเวลา  ......ของทั้งChain

แต่ที่ไม่ชอบเอาซะเลยคือ.........เมื่อไหร่มันจะถูกตังค์  [คิคิ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2015, 08:15:16 pm โดย wat12 »

• **
ผมอาจจุกจิกเองก็ได้คับ ภาพมันคงไม่ดีขึ้นมากนักหรอก จริงๆทีวีกับเครื่องเล่นต่างหากที่น่าจะมีผลมากที่สุด รองมาก็พวกระบบไฟกับสายต่างๆ ตามด้วยการวางมุมทีวีกับชุดลำโพงให้ได้ดูกลางเซนเตอที่สุด

เรื่องดูหนังผมว่าจะเป็นUSB3.0หรือUSB2.0ไม่น่ามีผลคับ เพราะUSB2.0ดูฟูลริบปกติก็ไม่กระตุกแล้ว USB3.0น่าจะดีกว่าแค่การถ่ายโอนข้อมูลมาเข้าตัวแฟลชไดร์ฟแค่นั้น

ส่วนที่คุณwat12พูดก็น่าคิด
.........ไม่ดึง  ไม่แย่งไฟ   (หรือน้อยสุด)
ข้อนี้ผมคิดว่าการใช้แฟลชไดร์ฟจ่ายไฟได้น่าจะดีสุด จ่าย5Vแฟลชไดร์ฟตัวนิดเดียวเอง ส่วนExt.HDDจ่าย5Vเท่ากันต้องเลี้ยงตัวมันขนาดใหญ่แถมเนื้อที่500GB-2TB
ส่วนHDDในเครื่องอันนี้ผมไม่แน่ใจเรื่องจ่ายไฟว่าทำไมภาพถึงสู้ดูจากแฟลชไดร์ฟไม่ได้ คงเพราะเป็นจานหมุนมั้งคับ

.........ไม่ก่อเกิดน้อยซ์ใดๆ การรบกวนทุกรูปแบบ (หรือน้อยสุด)
ข้อนี้พอดีผมมีตัว Audioquest JitterBugอยู่2ตัว ปกติผมเล่น2ch กับหูฟังอยู่แล้ว ว่าจะเอามาลองจิ้มเครื่องhd playerดูบ้าง

ปล. แฟลชไดร์ฟ128GBบ้านเราตัวเลือกน้อยมาก ผมคงไม่พ้น kingston , sandisk

ที่เอ่ยไปทั้งหมด  พุ่งเป้าไปที่............การไม่สนใจ HDD จานหมุน

หมายถึง  การเลือกใช้ SSD and Flash Drive ด้วยนั่นเอง..........เพราะคิดว่า  มันน่าจะเหมาะสุดแล้ว   รอราคาลงๆๆๆๆๆ  โอม  จง ลงๆๆๆๆ   [คิคิ]

• **
ผมใจร้อนไปสอย Kingston ตัวนี้มาแล้วคับ

ผลที่ได้ ภาพดูสว่างขึ้นอย่างเห็นได้ชัด noiseลดลงปานกลาง ความคมชัดนี่ช่วยนิดเดียว ส่วนเรื่องเสียงดีขึ้นในทางสงัดแบบไม่ต้องเพ่งเลย อาจเป็นเพราะผมเลือกแฟลชไดร์ฟที่เป็นอลูมิเนียมด้วยมั้งคับ

ปล. อย่างที่รู้กัน Kingston ถ่ายโอนข้อมูลค่อนข้างช้าลากหนังทีก็รอนานหน่อย

64 GB FLASH DRIVE KINGSTON (DT101G3/64GB) - 3620049471
Capacity   64 GB.
Read Speed   70 MB/s
Write Speed   10 MB/s
Interface   USB 3.0
Warranty   5 Years

ของทั่นยังดีกว่า ตัวที่ข้าน้อยซื้อใช้เยอะ  (ตอนนั้น 750 สามเดือนผ่านไป......670 บาทละ)