ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Subwoofer paradigm dsp-3100 ซ่อมไม่หาย  (อ่าน 4587 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ticka

• Flat TV member
  • *
ลำโพง Subwoofer paradigm dsp-3100 ซ่อมไม่หาย
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 09:20:19 pm »
ปรึกษาและขอความช่วยเหลือเพื่อนๆ ในบอร์ดหน่อยครับ

ผมใช้ sub paradigm dsp-3100 v1 รุ่นแรก เอาเข้าศูนย์ไปสองรอบกลับมายังไม่หาย อาการ

ครั้งแรก 1. ไฟ power ไม่เข้า ช่างเปลี่ยน อุปกรณ์ภายใน นำกลับมาใช้ ตัวเซนเซอร์ รับสัญญาณ ไม่ทำงาน ประมาณ มันต้องใช้สัญญาณแรงๆ มันถึงจะติด
ครั้งสอง 2. กลับไปใหม่ อาการก่อนเสีย เสียงมันดังปั๊กๆ เหมือนลำโพงแตก คราวนี้ อยู่ที่ศูนย์เกือบสองสัปดาห์ ช่างบอกเปลี่ยน C

นำกลับมาใช้ใหม่ โดยใช้ YAMAHA A3020 auto setup สัญญาณเจอ ดูเหมือนทุกอย่าง ok แต่ใช้ไปสักพัก อาการเดิมกลับมาอีก ตัว สัญญาณ ไม่ทำงาน ต้องใช้สัญญาณแรงๆ และ test tone ไม่มีสัญญาณตอบรับ  มีแต่ไฟ เสียงไม่มี

@ อาการดังกล่าวเพื่อนๆ มีใครเป็นบ้างและแนะนำจะทำยังไงดี โคตรเซ็ง ... มีที่ซ่อมที่อื่นๆ บ้างไม่ แล้วถ้าขายเครื่องทีมีปัญหา ได้ประมาณเท่าไหร่ หรือ มีที่ไหนรับซื้อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hibino08

• *
Re: ลำโพง Subwoofer paradigm dsp-3100 ซ่อมไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 12:35:08 am »
อุ้ย ไม่น่าเชื่อนะครับ อาการเดียวกันเลย แต่ของผมเป็น seismic 110 เพิ่งเป็นเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน แบบนี้เป๊ะๆเลยครับ test tone ไม่มีเสียง ไฟติด แต่ต้องมีเสียงเข้ามาก่อน แล้วก็ดังปั๊กๆ
ตอนนี้ส่งซ่อมอยู่ครับ ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครับ

• *
Re: ลำโพง Subwoofer paradigm dsp-3100 ซ่อมไม่หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 07:09:58 am »
ดีใจครับ.. จะได้มีเพื่อนร่วม ผมเข้าไปที่ศุนย์ สองครั้ง จะไม่อยากจะไป .. ยังไงแจ้งความคืบหน้า กลับมาแล้ว ลองทดสอบ .. คือ ของผมเข้าใจว่า มันคงลามไปหลายตัวพวก IC .. ถ้าจบคงต้องเปลี่ยนแผงชุด power ...

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 10:08:36 pm »
อาการคล้ายกัน แต่ของผมเป็น Velodyne CHT-10 อ่ะ

เปิดปกติ ถ้าไม่ได้ยินเสียง "แต๊ก" เสียงจะไม่มา ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ ... แต่ของผมมัน 10 กว่าปีละ ซื้อป้ายแดง ยังไม่มีเวลายกเข้าศูนย์เลย

ออฟไลน์ zaza12345

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 11:13:06 am »

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูล

ร่วมเล่นสนุกๆไปกับพวกเรา ได้ที่นี่ [^_^]ออนไลน์

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 05:05:07 pm »
dsp3100 เป็น Sub ในดวงใจผมเลยนะครับ    [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 08:50:57 pm »
@ Update สถานะการซ่อมล่าสุด รวมยกไปที่ศุนย์ 3 รอบ จบที่ เปลี่ยน บอร์ด ใหม่ (ตรงแผงหลังทั้งชุด) อาการเดิมหายเป็นปลิดทิ้ง เหมือนได้ sub ใหม่ ส่วนรอบสามนิ อยู่กับช่าง ประมาณ เดือนกว่าๆ หาสาเหตุไม่เจอ ทางศูนย์เลยแจ้งเปลี่ยนบอร์ด

@ ช่วงซ่อม ได้ Boston ASW-250 มาเป็นสำรอง ทีแรกถ้าไม่จบจริง คงต้องทำงบประมาณขอท่าน ผบ. เล็งตัว SVS SB-2000 เห็นเค้าว่าเหมาะกับชุดดูหนัง แต่ ณ เวลานี้ ก็คงต้องช่างใจ ว่าจะเปลี่ยน หรือ ใช้ เป็น Sub คู่หน้าหลัง ตัวเดิม แต่ Set up ก็ยาก ยังไม่ได้ดั่งใจ ตอนนี้ก็คงต้องหาผู้เชี่ยวชาญแล้วหละ

@ ขอบคุณคุณ Suchart และ เพื่อนๆ ที่แนะนำ แต่ก็ยอมรับ ว่า ชิน กับ เสียง DSP-3100  เมือเปรียบเทียบ กับ Boston ออกคนละแนว ตอนนี้ ก็เลยเอา Boston ยิงพื้นวางไว้ข้าง sofa กะให้สะเทือน แต่ก็ยังไม่สุด

*** แจ้งเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนๆ ที่เจออาการเดียวกัน ขอบคุณครับ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2015, 10:55:53 pm โดย Ticka »