ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นบ้างครับ เวลาปิดเปิดไฟเข้าภาพที่โปรเจคเตอร์กำลังฉายอยู่ครับ  (อ่าน 3368 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ

ใครประสบปัญหานี้บ้าง
1.ระหว่างเปิดรับชมโปรเจคเตอร์ ถ้ามีคนปิด - เปิด ไฟภายในบ้าน มันจะรบกวนเข้ามาที่จอภาพครับ แว๊บ ๆ ครับ บางทีจอถึงขั้นดำมืดแล้วค่อยกลับมาดูได้ปกติ ประมาณ 1 - 2 วินาที ครับ
2.แต่ปิด - เปิด ไฟแบบดาว์นไลท์ ไม่เป็นครับ
3.วิธีแก้ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ทำอย่างไรดี
4.หากเป็นแบบนี้ต่อไปจะทำให้เครื่องเล่นต่่าง ๆ เสียหายหรือไม่ โดยเฉพาะเครื่องโปรเจคเตอร์,หลอดภาพ ฯลฯ
5.ตอนนี้เสียบผ่านปลั๊ก ของ เซอร์การ์ดครับ 8 ช่อง ดีขึ้นนะครับ แต่ไม่หาย
6.หรือถ้านำ ups มาต่อคร่อมก่อนเสียบเข้าเต้าเสียบของ เซอร์การ์ด จะหายหรือไม่ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทุก ๆ ท่านครับช่วยกันตอบครับ จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกอื่น ๆ ด้วยกันครับ  [รัก]

• **
รอผู้รู้มาช่วยตอบครับ

ออฟไลน์ cha18f458

• *
ให้ทดลองเปิดแล้วปิด  ทีละดวงครับ ดูว่าหลอดไฟตำแหน่งไหนที่เป็นสาเหตุ
เมื่อทราบแล้ว  ให้ทดลองเปลี่ยนสตารท์เตอร์ก่อน  หรือถ้าไม่ลำบาก ก็เปลี่ยนหลอด,บัลลาส,สตารทเตอร์
ที่เค้าขายเป็นชุดสำเร็จนะ่ครับ  ถ้ายังเป็นอีก  ก็ให้ย้ายตำแหน่งหลอดไฟให้ไปอยู่ไกลๆเครื่องโปรเจคเตอร์
หรือไม่ก็ไม่ต้องใช้หลอดนั้นเลย   หรืออีกวิธีหนึ่งคือลองใช้การชีลด์ หมายถึงให้วางโปรเจคเตอร์ในกรงโลหะที่ต่อลงดิน (ดูการระบายความร้อนของเครื่องโปรเจคเตอร์ด้วย) และก็ควรต่อups ที่มีชุดสเตบิไลเซอร์ด้วย  ระบบควรมีสายดินด้วยนะ
สาเหตูเกิดจากมันมีสัญญาณรบกวนออกมา
ทำให้ไมโครโปรเซสเซอร์มันแฮงค์  ซึ่งโดยปกติ เขาจะออกแบบให้วงจรมันทนได้ระดับหนึ่ง

ตอบข้อ 4  ตัวไมโคคอนโทรลเลอร์ ไมโครโปรเซสเวอรืไม่พังง่ายๆ แต่ก็มีสิทธ์เหมือนกัน  แต่ส่วนอื่นๆอาจพังได้

เนื่องจากโปรเจคเตอร์มีราคาแพง  ท่านอาจใช้โหลดอย่างอื่นแทนก่อนก็ดีนะ เช่น ทีวีเก่าๆ ดูว่ามันมีการรบกวนอยู่หรือไม่  เช่นมีเส้นๆรบกวนที่จอ

ออฟไลน์ uht

• **
ถ้าเปลี่ยนหลอดไฟ ควรเปลี่ยนเป็นแบบที่มีวงจรฯ(แบบไม่มีบัลลาต สตาร์ทเตอร์)

ถ้าไม่ลำบากควรเพิ่มเบรกเกอร์ลูกย่อยในตู้ แล้วลากสายมาใช้กับชุดโฮมโดยเฉพาะครับ หรือลากมาจากเมนแล้วเพิ่มตู้เบรกเกอร์เล็กๆ ในห้องดูหนังครับ

ปล.ไฟฟ้ามีอันตรายโปรดเรียกผู้ชำนาญการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 03:54:32 am โดย uht »

• **
ขอบคุณพี่ ๆ ที่ช่วยตอบให้ความรู้ครับ เดี๋ยวถ้ามีเวลาผมจะลองทำตามคำแนะนำครับ ได้ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ จะได้เป็นความรู้กับผู้ที่ประสบปัญหาเดียวกันครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]