ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยสอน Set 75 db. AVR Onkyo หน่อยครับ  (อ่าน 8094 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peach_9

• LCD TV member
  • **
ช่วยสอน Set 75 db. AVR Onkyo หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 10:24:19 am »
ผมใช้ AVR Onkyo 414 รุ่นไม่มี MIC มาให้ต้อง Set เองผมงงส่วนนี้ส่วนเดียวครับ

1. ผมอ่านกระทู้ว่าให้เปิดเครื่องแล้วหมุน Master Volume หน้าเครื่อง AVR ไปเรื่อยๆมันจะบอกค่า Peak โดยมันจะขึ้นหน้าจอว่า REF หรืออะไรซักอย่างซึ้งบอกค่าเสียงสูงสุดของแอมป์ตัวนี้ แต่เจ้า 414 ตัวนี้หมุนไปจนสุดแล้วไม่มีอะไรขึ้นหน้าจอ หมุนไปสุด Volume75 มันก็ขึ้นว่า Volume Max

2. ขั้นตอนที่ 2 คือเข้าไปปรับ Distance ปรับ Small ทุกตัวเพราะของผมลำโพงตัวเล็ก และปรับที่หน้าความดังขอแต่ละลำโพง โดยใช้ แอพมือถือไอโฟนวัด DB โดยตั้งที่ค่า C และ Slow ตามที่หลายๆคนบอก ให้ได้ความดังที่ 75db ที่แอพมือถืออ่าน ซึ่งในรูปยังตั้งไม่เสร็จแต่เอามาให้ดูว่าผมทำถูกต้องใช่มั้ยครับ

เพื่อนๆพี่ๆช่วยสอนผมหน่อยครับว่าผมตั้ง Set ความดัง AVR ให้เสียงออกเท่ากันถูกต้องแล้วใช่มั้ย หรือไม่ใช่ Master Volume ต้องปรับเป็นอย่างอื่นครับ

ปล.414รุ่นนี้ไม่มี Pink noise นะครับเวลาปรับหน้าจอdbนี้มันจะเป็นเสียง ซ่าๆๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 10:25:44 am โดย Peach_9 »

ออฟไลน์ ssupat

• **
Re: ช่วยสอน Set 75 db. AVR Onkyo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 03:34:45 pm »
1. ไม่แน่ใจไม่เคยเล่นรุ่นนี้ แต่อยากจะทำอะไรกับ volume หรือครับ

2. ถ้าหน้าจอ iphone ขึ้น 75 เท่ากันทุก channel แล้ว แปลว่ามาถูกทางครับ แต่ตรงนี้ใช้อะไรเล่นทีละ channel ครับ หรือว่าใช้เสียงซ่าๆที่วิ่งทีละ channel แต่ต้องมั่นใจว่าเสียงวิ่งจากลำโพงมาเข้า sound level meter ไม่ได้วิ่งสะท้อนกำแพงมาเข้านะครับ

ผมแนะนำให้ลองหาแผ่นทดสอบมาเล่น เช่น dve หรือ search ดีๆ มีคนใจดีทำแผ่นทดสอบเสียงให้โหลดฟรีๆเลย ผมเอามา setup เสียงดีขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ช่วยสอน Set 75 db. AVR Onkyo หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 05:40:31 pm »
...
... AVR มี setup Mic คือ ตั้งเสียงแบบหยาบ แล้วจึงตั้งแบบละเอียดด้วย Level Meter บนมือถืออีกครั้ง

...ไม่มี setup Mic คือ ข้ามการตั้งแบบหยาบ ไปสู่การตั้งเสียงแบบละเอียดทันที

....เสียงที่ได้ไม่ต่างกัน

...สรุป คือ มี setup Mic เผื่อว่าบางคนไม่มี Level Meter. เครื่องจึงแถมมาให้.

...วิธีการ

.. ตั้ง Master Volume  9 นาฬิกา

.. ปล่อยเสียงซ่า ลำโพงที่ต้องการวัดเร่่งเสียงเมนูทีละตัวให้ได้เข็มหรือแถบที่ 75 dB  คือ  ต้วหน้าซ้าย > ตัวหน้าขวา > ตัวเซนเตอร์ > ตัวหลังซ้าย > ตัวหลังขวา > ซับวูฟเฟอร์

...ตัว sub นี้ซัก 60 - 70 dB ก็ใช้ได้แล้ัว
                        ......ทำเช่นนี้จนครบทุกลำโพง....

...เมื่อเสร็จแล้ว เปิดเพลง ก็จะได้เสียงที่มายังจุดนั่งฟังเหมาะสมตามที่ตั้ง Level ไว้  เสียงเพลงน่าฟัง ดูหนังเสียงวิ่ง

...จบละครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 05:46:38 pm โดย bkav »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 06:38:48 pm »
...
... AVR มี setup Mic คือ ตั้งเสียงแบบหยาบ แล้วจึงตั้งแบบละเอียดด้วย Level Meter บนมือถืออีกครั้ง

...ไม่มี setup Mic คือ ข้ามการตั้งแบบหยาบ ไปสู่การตั้งเสียงแบบละเอียดทันที

....เสียงที่ได้ไม่ต่างกัน

...สรุป คือ มี setup Mic เผื่อว่าบางคนไม่มี Level Meter. เครื่องจึงแถมมาให้.

...วิธีการ

.. ตั้ง Master Volume  9 นาฬิกา

.. ปล่อยเสียงซ่า ลำโพงที่ต้องการวัดเร่่งเสียงเมนูทีละตัวให้ได้เข็มหรือแถบที่ 75 dB  คือ  ต้วหน้าซ้าย > ตัวหน้าขวา > ตัวเซนเตอร์ > ตัวหลังซ้าย > ตัวหลังขวา > ซับวูฟเฟอร์

...ตัว sub นี้ซัก 60 - 70 dB ก็ใช้ได้แล้ัว
                        ......ทำเช่นนี้จนครบทุกลำโพง....

...เมื่อเสร็จแล้ว เปิดเพลง ก็จะได้เสียงที่มายังจุดนั่งฟังเหมาะสมตามที่ตั้ง Level ไว้  เสียงเพลงน่าฟัง ดูหนังเสียงวิ่ง

...จบละครับ.

ตั้ง Master Volume ที่ 9 นาฬิกาที่หน้าเครื่อง Onkyo คือบิดซ้ายสุดจนหมุนไม่ได้ Volume มันคือ 0 แล้วบิดไป 9 นาฬิกา เท่ากับว่า Volume ขึ้นไปจาก 0 ไม่ถึง 15 เลยนะครับถ้าปรับ + - db ยังไงก็น่าจะถึง 75db ครับพี่ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 10:30:14 pm »
...วอลลุ่มดัง ค่อย อยู่ที่เราตั้ง Level ในเมนู speaker

...การบ้าน.

...หมุนวอลลุ่มที่ 9 นาฬิกา(ทางซ้าย ขีดวอลลุ่มตั้งฉากกับพื้น) แล้วเข้าไปเมนู speaker(รูปที่ 2 ของท่าน)  เร่ง Level ลำโพงคู่หน้าไปที่ +15(บวก 15) เสียงจะดังมาก ถ้าตั้ง -15 dB เสียงแทบจะไม่ได้ยิน

...ถ้าตั้งวอลลุ่มที่ 12 นาฬิกา (เส้นตรงกับพื้น) การเร่ง Level ไปที่ +15 dB เสียงดังลั่นบ้าน ประมาณนี้ครับ

...นี่คือคำถามบางท่านสงสัยว่า เร่งวอบลุ่่มไปเกือบสุดเสียงยังไม่ค่อยดังสะใจ...

... คำตอบ..เพราะท่านหรือเครื่อง setup Mic ตั้ง Level speaker ค่าเป็น - (ลบ)หมด ดังเช่นรูปแรกของท่าน เช่น -4 db ลองตั้ง +4  เสียงจะดังขึ้น ยิ่งเลข + มาก เสียงจะดังมากตามลำดับครับ.

...ตอนนี้ท่านลองตั้ง Level speaker ทุกค่าเป็น 0 ทั้งหมด แล้วเปิดเพลงฟังดูความดังของเสียง ก่อนเปลี่ยนค่ากับหลังเปลี่ยนค่าได้เลยครับ.

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 12:06:03 am »
ผมใช้ AVR Onkyo 414 รุ่นไม่มี MIC มาให้ต้อง Set เองผมงงส่วนนี้ส่วนเดียวครับ

1. ผมอ่านกระทู้ว่าให้เปิดเครื่องแล้วหมุน Master Volume หน้าเครื่อง AVR ไปเรื่อยๆมันจะบอกค่า Peak โดยมันจะขึ้นหน้าจอว่า REF หรืออะไรซักอย่างซึ้งบอกค่าเสียงสูงสุดของแอมป์ตัวนี้ แต่เจ้า 414 ตัวนี้หมุนไปจนสุดแล้วไม่มีอะไรขึ้นหน้าจอ หมุนไปสุด Volume75 มันก็ขึ้นว่า Volume Max
ตอบ ต้องเป็นรุ่น ที่ มี THX คับถึงจะเปิดไป แล้วจะมี thx REF

2. ขั้นตอนที่ 2 คือเข้าไปปรับ Distance ปรับ Small ทุกตัวเพราะของผมลำโพงตัวเล็ก และปรับที่หน้าความดังขอแต่ละลำโพง โดยใช้ แอพมือถือไอโฟนวัด DB โดยตั้งที่ค่า C และ Slow ตามที่หลายๆคนบอก ให้ได้ความดังที่ 75db ที่แอพมือถืออ่าน ซึ่งในรูปยังตั้งไม่เสร็จแต่เอามาให้ดูว่าผมทำถูกต้องใช่มั้ยครับ

เพื่อนๆพี่ๆช่วยสอนผมหน่อยครับว่าผมตั้ง Set ความดัง AVR ให้เสียงออกเท่ากันถูกต้องแล้วใช่มั้ย หรือไม่ใช่ Master Volume ต้องปรับเป็นอย่างอื่นครับ
ตอบ
มาถูกทางแล้วคับ การปรับ ใช้เสียง ชี่ใน ตัว avr นั้นละคับ pink noise   มีอีกวิธีที่ดีกว่า หาแผ่ปรับ พวก dve มาใช้คับ เปิดชุด ที่ปรับหา level โดยเร่ง vol ที่  avr ให้ได้ 75 db ที่ ch ใด ch หนึ่ง เอา vol ที่ avr เป็นมาสเตอร์ก่อน คับ แล้ว ไล่ปรับ ที่เหลือ ให้ได้ 75 db ทุก ch คับ  ver onkyo ต้องปรับ ที่ 80 db คับ

ปล.414รุ่นนี้ไม่มี Pink noise นะครับเวลาปรับหน้าจอdbนี้มันจะเป็นเสียง ซ่าๆๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2015, 10:46:26 am โดย nattha sasa »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 12:11:48 am »
ขั้นตอนที่ 2 คือเข้าไปปรับ Distance ปรับ Small ทุกตัวเพราะของผมลำโพงตัวเล็ก และปรับที่หน้าความดังขอแต่ละลำโพง โดยใช้ แอพมือถือไอโฟนวัด DB
 การปรับ Distance  คือการปรับ เฟส/time ของลำโพง คับ
ปรับ Small  คือการตัดความถี่ ของลำโพงคับ ต้องตัด hz ลำโพงให้เหมาะสม
ปรับที่หน้าความดัง   อันนี้ผมบอกไปแล้ว

การวัด ความดัง sub ไม่สามารถวัดได้คับ ถึงวัด ก็ไม่ตรง การปรับความดังต้องอ้างอิงจากความดังคู่หน้า อันนี้ใช้หู และ ประสบการ์ณ ล้วนๆๆ 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2015, 10:42:45 am »
 ต่อ  pink noise  คือ อะไร  pink noise  คือ เสียงที่ เอาย่ายความถี่ ช่วงหนึ่งมาใช้ นิยมจะใช้ ความถี่สูงคับ  เหตุเพราะ เสียง ที่ความถี่ ที่สูง จะมีความเร็วใกล้เคียง ความเร็วแสง  ทำให้ การสะท้อนเสัยง จะไม่ค่อย เบี้ยงเบนมากนัก  พูดง่ายๆๆ คืด มาแล้วหายไป  จึงทำให้การวัด และจับ ทิศทาง ค่อนข้าง แม่นยำ  ผิดกลับเสียงต่ำ ที่มีการเคลือนที่ ได้ช้ากว่า มาก  มาแล้วหายช้า  พูดง่ายๆๆ ยิ่งความถี่ต่ำๆๆ ยิ่งสะท้อน  ยิ่งเข้าผนัง สะท้อนไปฝ่า ขึ้นไปเพดา ไปเรื่อย จนกว่าจะหมดกำลัง  จึงเป็น เหตุให้ การ วัด ความถี่ต่ำ มีความคลาดเคลือน มากคับ

Master Volume  คำนี้ เราจะใช้ คือ ระดับความดัง ที่ชุด ของเราให้ได้ดีที่สุด  โดยอ้างอิง จาก สามอย่าง  1.ห้อง ว่าจะเปิดได้ดังเท่าไร โดยไม่ รกหู   2.ลำโพงก็จะมีระดับความดัง ของตัวมันที่จะแสดงความสามารถได้เต็มที่   3. amp เปิดได้ระดับเท่า  ไม่ใช่้เอาดังเขาว่า จำไว่อย่าง ยิ่งดังมากเท่า จะมีความหยาบของเสียง ตามมา  สามอย่างนี้ รวมกันเรียกว่า Master Volume

reference  Volume  อันนี้คือความดังที่เรา ทำมาใช้ในการปรับ วัด  หรือ คือ 75 db คับ   

หวังว่า คงตอบคำถามได้นะคับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 04:19:37 pm »
ต่อ  pink noise  คือ อะไร  pink noise  คือ เสียงที่ เอาย่ายความถี่ ช่วงหนึ่งมาใช้ นิยมจะใช้ ความถี่สูงคับ  เหตุเพราะ เสียง ที่ความถี่ ที่สูง จะมีความเร็วใกล้เคียง ความเร็วแสง  ทำให้ การสะท้อนเสัยง จะไม่ค่อย เบี้ยงเบนมากนัก  พูดง่ายๆๆ คืด มาแล้วหายไป  จึงทำให้การวัด และจับ ทิศทาง ค่อนข้าง แม่นยำ  ผิดกลับเสียงต่ำ ที่มีการเคลือนที่ ได้ช้ากว่า มาก  มาแล้วหายช้า  พูดง่ายๆๆ ยิ่งความถี่ต่ำๆๆ ยิ่งสะท้อน  ยิ่งเข้าผนัง สะท้อนไปฝ่า ขึ้นไปเพดา ไปเรื่อย จนกว่าจะหมดกำลัง  จึงเป็น เหตุให้ การ วัด ความถี่ต่ำ มีความคลาดเคลือน มากคับ

Master Volume  คำนี้ เราจะใช้ คือ ระดับความดัง ที่ชุด ของเราให้ได้ดีที่สุด  โดยอ้างอิง จาก สามอย่าง  1.ห้อง ว่าจะเปิดได้ดังเท่าไร โดยไม่ รกหู   2.ลำโพงก็จะมีระดับความดัง ของตัวมันที่จะแสดงความสามารถได้เต็มที่   3. amp เปิดได้ระดับเท่า  ไม่ใช่้เอาดังเขาว่า จำไว่อย่าง ยิ่งดังมากเท่า จะมีความหยาบของเสียง ตามมา  สามอย่างนี้ รวมกันเรียกว่า Master Volume

reference  Volume  อันนี้คือความดังที่เรา ทำมาใช้ในการปรับ วัด  หรือ คือ 75 db คับ   

หวังว่า คงตอบคำถามได้นะคับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ตอนนี้เสียงออกมาเต็มที่เท่าที่กำลัง414 ขับออกมาได้ แต่ขอบอกว่าดีกว่าเดิมเยอะเลย        [คิคิ]