ผู้เขียน หัวข้อ: รอบกวนแนะนำทีค่ะว่าซ่อมใช้ต่อ หรือซื้อตัวใหม่ดีคะสำหรับรุ่นนี้ LG 47LX9500 ????  (อ่าน 3929 ครั้ง)

ออฟไลน์ deedyangels

• Flat TV member
  • *
พอดีเมื่อวานทีวี LG 47LX9500 เกิดอารจอจอเปิดไม่ติด แต่ไฟ power สีแดงที่มุมจอติด และไฟตรงโลโก้ LG ติดปรกติค่ะ แต่พอกดเปิดทีวีด้วยรีโมท หน้าจอไม่มีอะไรแสดงขึ้นมาเลยค่ะ แต่ไฟตรง power ก็ติดปรกติเหมือนกับการเปิดทีวี โทรแจ้งศูนยืเขาบอกว่าอารการนี้บอร์ดเสีย ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่ รวมราคาค่าช่างและค่าบอร์ดแล้วก็ราวๆ  6,000+นิดหน่อย.... ไม่ทราบว่าเราควรซ่อมและใช้ต่อดีไม๊คะ หรือว่าซื้อใหม่คุ้มกว่า เพราะทีวีรุ่นนี้เราซื้อมาตั้งแต่ปี 2011 แล้วค่ะ และหน้าจอไม่เคยมีปัญหานะคะ ไม่มี dead pixel หรือลายเส้นเกิดขึ้นเลยคะ รบกวนทุกท่านแนะนำทีนะคะ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
lx9500 เป็น full led with local dimming เป็นทีวีตัวท็อปของ lg ปี 2011 ที่ให้ภาพในระดับสุดยอด สีดำๆสนิท คอนทราสต์สสูง ไม่มีปัญหาเรืาองแสงรั่ว ขนาดทีวีของ lg รุ่นใหม่ๆน้อยนักที่จะทำได้ดีเท่า
ถ้าเป็นผมๆซ่อมครับ เพราะถ้าจะซื้อใหม่ ถ้าจะให้ภาพหรือสเปคเทียบเท่ารุ่นนี้ หายากมาก ถึงมีก็แพงหูฉี่ ต้องเอารุ่นท็อปของแต่ละแบรนด์ แถมสเปคก็เป็นแต่ edge led with local dimming เท่านั้น อาจเสี่ยงต่อแสงรั่วและถ้าปิดไฟดูสีดำๆไม่สนิทอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 11:01:12 am โดย sirota »

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
ค่าซ่อม.. 6,000 กว่า..
เชียร์..ให้ซ่อม อีกเสียงครับ..

• *
ขอบคุณมากค่ะที่แนะนำ คิดอยู่เหมือนกันว่าทุกอย่างยังใช้งานได้แจ่มมาก แค่บอร์ดพังเท่านั้นเอง แต่ทางศูนย์บอกว่าบอร์ดประกันแค่สาาเดือนเอง คงไม่เป็นไรหรอกใช่ไม๊คะ ซึ้งอาการบอร์ดพังนี่จะเกิดง่ายรึเปล่า มีวิธีป้องกันบ้างไม๊คะ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
อย่าไปซีเรียส..เลยครับ
ซ่อมกับทางศูนย์ สบายใจได้ อะไหล่ทุกตัวของแท้ ถึงจะรับประกันแค่สามเดือน
แต่ผมคิดว่าคงใช้ได้อีกนาน..
กลัว..แต่ส่วนอื่นจะเสียก่อนมากกว่า..ครับ

ญาติผมใช้รุ่นนี้ 55 นิ้ว ซื้อมาเดือนแรกก็อาการแบบนี้เลยครับ จอพังด้วย ติดต่อเคลมกับศูนย์ๆเอาทีวีสำรองมาให้ด้วยแหละ
นับจากวันนั้นล่วงมา 4 ปี ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่ ญาติซื้อ panasonic 55as700t มาใหม่ยังบ่นเลยว่าภาพสู้ lx9500 ไม่ได้เลย เว้นแต่แว่นระบบ 3d passive ที่ดีกว่าเท่านั้น (lx9500 ใช้แว่น 3d active มันไม่เวิร์คเลยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2015, 03:58:46 pm โดย sirota »

• *
ไม่ทราบว่าถ้าตอนนี้อายุการใช้งานมาได้ 4 ปีแล้ว จะมีโอกาสที่อะไรเสียอีกไม๊คะ โดยปรกติดูทีวีจากเครื่องนี้ไม่เกินวันละสองชั่วโมงค่ะ ส่วนมากดูในคอมมากกว่า... เกิดว่าซ่อมบอร์ดไปแล้ว เกิดมีอะไรต่ออะไรเสียตามมาคงเครียดเหมือนกัน *_*   
หรือว่าถ้าเราใช้แบบถนอมแบบนี้ อยู่ได้ถึงสิบปีไม๊ค่ะ หรือแล้วแต่ดวงคะ

ไม่ทราบว่าถ้าตอนนี้อายุการใช้งานมาได้ 4 ปีแล้ว จะมีโอกาสที่อะไรเสียอีกไม๊คะ โดยปรกติดูทีวีจากเครื่องนี้ไม่เกินวันละสองชั่วโมงค่ะ ส่วนมากดูในคอมมากกว่า... เกิดว่าซ่อมบอร์ดไปแล้ว เกิดมีอะไรต่ออะไรเสียตามมาคงเครียดเหมือนกัน *_*  
หรือว่าถ้าเราใช้แบบถนอมแบบนี้ อยู่ได้ถึงสิบปีไม๊ค่ะ หรือแล้วแต่ดวงคะ
ปกติทีวี led  โดยเฉลี่ยก็ 5-7 ปี ถ้าน้อยกว่านั้นถือว่าไม่เวิร์ค มากกว่านั้นก็ได้กำไร
ไม่อยากจะบอกว่าอยู่ที่ดวงนะครับ แต่เราก็ควรใช้อย่างถูกวิธีครับ ถ้าถะนุถนอมอย่างดีแล้วเสียอีก เป็นผมก็คงหมดความเชื่อมันในยี่ห้อนั้นพอสมควร
ปล.ที่บอกว่าควรเสี่ยงซ่อมเพราะราคามันไม่แพงมากครับ เพราะถ้าซื้อใหม่ราคาก็คงหลายหมื่นอยู่นะครับ ยิ่งถ้าอยากได้รุ่นดีเทียบเท่า คงหลายหมื่นเลยครับ (แถมหาเทียบเท่าไม่ได้ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 12:03:43 am โดย sirota »

ออฟไลน์ yongyuth2006

• *
แนะนำให้ใช้ปลั๊กไฟที่กรองกระแสไฟฟ้าด้วย ก็จะยืดอายุการใช้งานได้ครับ  SurgeGuard รุ่น SP-6M-Black
 ปกติ 2,700.00 ฿
 ลดเหลือ 1,950.00 ฿

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
ใช้มาประมาณ 4 ปีแล้วเหมือนกันครับ รุ่นเดียวกัน

มีปัญหาที่จอภาพ มีแถบคล้ำๆ ขึ้นมาประมาณ 1 ฝ่ามือ ถ้าไม่สังเกตุ ก้อจะดูไม่ออก

เคยเรียกช่างจาก 0 เข้ามาดู เค้าบอกต้องเปลี่ยนจอภาพ น่าจะหลายตัง

ก้อเลยเฉยๆ คนปัจจุบันนี้ก้อยังใช้งานอยู่ครับ