ผู้เขียน หัวข้อ: ถามการตั้งค่า Adv. Contrast Enchancer, Live Color, Motionflow, Film Mode ของโซนี  (อ่าน 1784 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ Android TV Sony 43W800C อยู่ครับ ไม่รู้ว่ารุ่นอื่นจะมีให้ตั้งค่าแบบนี้เหมือนกันรึเปล่า
หลังจากลองปรับอยู่นาน ผมก็ยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับ 4 ฟังก์ชั่นนี้อยู่ดีครับ ว่าตกลงมันทำงานยังไง ให้ความแตกต่างแบบไหนกันแน่

Adv. Contrast Enchancer
- อันนี้เข้าใจว่ามันจะปรับ Contrast ให้เราออโต้รึเปล่า? เช่นภาพสว่างก็จะลง Contrast ให้เอง ถ้าภาพมืดก็จะเพิ่ม Contrast ให้ ผมเข้าใจถูกไหม? แต่เท่าที่ลอง ผมรู้สึกว่าถ้าเปิดมันจะทำให้ภาพมืดกว่าตอนเลือก Off ไว้นะ เลยไม่รู้ตกลงมันทำงานยังไงกันแน่

Live Color
- เข้าใจว่าน่าจะทำให้ภาพสีสดขึ้น อันนี้ผมลองในภาพโหมด Game เห็นว่ามันทำให้ภาพสีสดขึ้น ยิ่งปรับ High สียิ่งสดเลย แต่ก็สงสัยอีกว่า มันต่างจากการปรับค่า Color ให้สูงขึ้นยังไง? ผมลองเลือก Off แล้วปรับเพิ่ม Color มันก็สีสดขึ้นเหมือนกัน..... แล้วก็พอลองปรับ Live Color ในช่องดูหนังที่เป็นโหมดภาพ Cinema Pro ผมกลับไม่รู้สึกว่ามันทำให้สีสดขึ้นเหมือนโหมด Game นะ แปลกจัง...

Motionflow กับ Film Mode (อยู่ในหมวดตั้งค่า Motion ทั้งคู่)
- อันนี้ผมอ่านเจอมาแล้วว่ามันจะช่วยแทรกเฟรมภาพ ทำให้ภาพดูลื่นขึั้น เฟรมเรตเยอะขึ้น แต่จากคำอธิบายในเมนู เหมือนมันจะบอกว่า Film Mode เป็นตัวแทรกเพิ่มเฟรมภาพซะมากกว่า ส่วน Motionflow จะทำให้การเคลื่อนลื่นขึ้น ตกลงแล้วสองตัวนี้มันต่างกันยังไง ในทางเทคนิคมันทำงานยังไงกันแน่?

ใครพอรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ แล้วส่วนใหญ่ตั้งปิดเปิดอันไหนกันบ้าง เลือก Low หรือ High กัน
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:43:01 pm โดย Kuna »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ถามการตั้งค่า Adv. Contrast Enchancer, Live Color, Motionflow, Film Mode ของโซนี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:00:51 pm »
ถ้าอยากให้ภาพดูเป็นธรรมชาติ ควรปิด Contrast Enchancer และ live color ครับ

แต่ถ้าชอบจะเปิดก็ได้ แต่ส่วนตัวผมปิด เพราะเปิดแล้ว สีมันแปลกๆ

โดยเฉพาะ Adv. Contrast Enchancer มันทำให้รายละเอียดในที่มืดหายไป

ผมใช้ sony 55HX750 รุ่นนี้ยังไม่มี film mode ครับ มีแต่ motion flow

motion flow มีให้เลือกหลายระดับ แต่ผมปิดครับ เพราะ sony ตระกูลHX ให้ภาพเคลื่อนไหวที่ดีโดยธรรมชาติอยู่แล้ว

แต่บางทีถ้าเปิด ผมจะเปิดเป็นระดับ clear plus ครับ ภาพจะมืดลง(ให้เราไปเร่ง backlight เพิ่มแทน)แต่ภาพเคลื่อนไหวดีมากๆ