ผู้เขียน หัวข้อ: onkyo กับ yamaha  (อ่าน 14272 ครั้ง)

ออฟไลน์ eak 2010

• Flat TV member
  • *
onkyo กับ yamaha
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 06:11:23 pm »
รุ่นใหม่ที่ออกมาตัวไหนน่าเล่นกว่าครับ yamaha  rx a 1050 กับ onkyo tx rz800

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: onkyo กับ yamaha
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 09:32:34 pm »
ออนเกียวรุ่นเล็กกว่า ก็กินแล้วครับถ้าฟังเพลง ยามาฮ่า ได้เปรียบแค่บรรยากาศดูหนัง เสียงจะหลุด แบบลำโพงล่องหน แต่ทิศทางหนังจะชัดไม่เท่าออนเกียว เสียงออนเกียวจะ ออกตำแหน่่งลำโพง แป๊ะๆ เลย ที่พูดได้เพราะใช้มันทั้ง ยามาฮ่า ทั้งออนเกียว  ยามาฮ่าบรรยากาศดีๆ เสียงหลุดๆ ต้องรุ่นใหญ่ๆหน่อยนะครับ รุ่นเล็กๆ เสียงงั้นๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 09:56:01 pm »
ออนเกียวรุ่นเล็กกว่า ก็กินแล้วครับถ้าฟังเพลง ยามาฮ่า ได้เปรียบแค่บรรยากาศดูหนัง เสียงจะหลุด แบบลำโพงล่องหน แต่ทิศทางหนังจะชัดไม่เท่าออนเกียว เสียงออนเกียวจะ ออกตำแหน่่งลำโพง แป๊ะๆ เลย ที่พูดได้เพราะใช้มันทั้ง ยามาฮ่า ทั้งออนเกียว  ยามาฮ่าบรรยากาศดีๆ เสียงหลุดๆ ต้องรุ่นใหญ่ๆหน่อยนะครับ รุ่นเล็กๆ เสียงงั้นๆ
เอิ่ม...Avr เขาใช้ไว้ดูหนังไม่ใช่หรอครับ ผมว่ามันเป็นปัญหาโลกแตกนะครับเอาเป็นว่ามันคนละแนวเสียงดีกว่ามั้ยครับ ชอบยังไงใช้ยังงั้นดีกว่าครับมันเป็นรสนิยมส่วนบุคคลอ่ะครับ [นอน] [นอน]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 10:37:56 pm »
สวัสดีครับ

น่าเล่นทั้งคู่แหละครับ yamaha กับ pioneer
มีลูกเล่นพอๆ กัน ไปลองฟังดีกว่าครับ ว่าท่านชอบเสียงแนวไหน

คหสต. แอบเชียร์ตัว 800 อยู่ทั้งที่ไม่เคยลองฟังเลยครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 07:35:18 am »
test
 [กระโดด]

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 10:00:56 am »
รุ่นเล็กแนะนำ Onkyo ครับ Yamaha ต้องเล่นรุ่นใหญ่ การแพลนเสียงแบบโอบล้อมถึงจะนิ่งครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 10:21:57 am »
แต่ที่ลองใช้มา onkyo รุ่นก่อนหน้านี้ ทั้ง 508 กับ 626 ปัญหาอย่างเดียวที่ผมลังเลคือ
ตัว onkyo เครื่องร้อนเวลาเปิดไปสัก ชั่วโมงดูหนัง กับ อาการ bord hdmi ชอบมีปัญหาครับ ขึ้นจอสีฟ้าเป็นช่วงๆ แต่ yamaha เปิดครึ่งวันอุ่นนิดๆนะครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 10:23:44 am »
ไม่ทราบ onkyo รุ่นใหม่มีการ แก้ไขเรื่องของเครื่องร้อนรึยังครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:41:09 am »
จอ.   เครื่องเล่น.   และavrที่มีบอร์ด  HDMI มันทำงาน. มี่ไฟเลี้ยงต่ำ5v หรืออาจต่ำกว่านั้น

จึงอ่อนไหวต่อไฟบ้านหากมีแปรปรวน
ไม่ว่ายี่ห้อไหนคงต้องการระบบไฟที่ดีเพื่อป้องกัน. และใช้งานได้ยาวนาน(ส่วนเรื่องการลดทอน หรือส่งเสริม คุณภาพไหมนั้น เป็นอีกโจทย์ที่ต้องแก้กัน. ขึ้นกับ คตก ของเรา)

ทั้งนี้.  เลือกแอ็มป์.  ให้แม็ทช์. กับคุณสมบัติทางกล ทางเสียง. ของลำโพงเป็นสิ่งจำเป็นต้องคำนึงอย่างยิ่ง

คุณสมบัติของภาคขับลำโพง. Vs. คุณสมบัติของลำโพง

ขอให้โชคดีมีความสุขกับภาพและเสียงทุกท่านจร้า

ออฟไลน์ oasleg

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 12:43:13 pm »
AVR ONKYO จะให้แนวเสียงโปร่งหวาน และมีความอิ่ม ฟังเพลง ดูคอนเสริตได้ค่อนข้างดี  ขณะที่ YAMAHA แนวเสียงเรียบ flat โปร่ง แต่ขณะฟังเพลงจะขาดมวลเสียง แลดูบาง และความพริ้วหวานน้อย หากเทียบกับ ONKYO      ในแง่ดูหนัง YAMAHA เด่นเรื่อง soundfield การแพนเสียงและโยนเสียงคือจุดเด่นพิเศษ ที่ให้ความสมจริง  ให้อารมณ์ในการดูหนังสงคราม ACTION ได้เป็นอย่างดี  

ผมสรุปอย่างนี้นะครับถ้าต้องการฟังเพลงดูหนังอัตราส่วน ใกล้เคียงกันหรือฟังเพลงมากกว่าแนะนำ ONKYO  แต่หากดูหนังเป็นหลัก 90% ซึ่งแยกชุดฟังเพลงต่างหากไปแล้วแนะนำ YAMAHA

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 12:46:48 pm โดย oasleg »