ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ  (อ่าน 15510 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 10:53:54 am »
BS243 แบบ ไม่ต้องลังเลเลยครับทั่น.........เลือกระดับคุณภาพสูงเข้าไว้   ใช้ได้ ได้อยู่กับเราแสนนานครับ.................ที่ซื้อหากันแพงๆ ขึ้นไปอีก  เพียงเพราะอยากได้เสียงเบส.........ให้หนักหน่วง.........ตามขนาดห้อง.........ส่วนนี้ไม่ได้ยากอะไร  อีกหน่อยคื่อยหา (ทรัพย์) เพื่อทำเป็นSUB+Sat  หรือ 2.2ไปเลยก็ย่อมได้....

หากชอบประหยัดก็ ต่อตู้ในบ้านเรา    .......เพียงหาวูฟเฟอร์ กรวยอลูฯ  ที่เสียงเข้ากันกับ ELAC  (ไม่แน่ใจว่าทางยุโรป  สามารถสั่งดอกเปล่า 10"  Elac มาทำ Passive SUB ได้ไหม  ถ้าได้  ละก็ สุดๆจร้า)
ขอบคุณพี่ wat12 ครับ ผมก็เอนเอียงมาทาง BS243 ไม่ใช่เพราะเรื่องเสียง แต่รู้สึกอยากได้ลำโพงเล็กหน่อย เรื่องคุณภาพ tweeter กับ ไดรเวอร์หลายคู่ ผมชั่งน้ำหนักแล้วไม่แน่ใจว่อันไหนดีกว่ากัน  เรื่อง sub ผมไม่แน่ใจไว้คงต้องได้ลำโพงมาก่อน ถ้าฟังแล้วเบสพอใจอาจไม่ได้หาเพิ่มครับ อยากประหยัดเงินด้วย แต่ภายหลังถ้าอยากได้จริงๆอาจมาขอคำแนะนำหา sub เพิ่มอีกที

เห็นแบบ ห้องฟังแล้ว  ก็ คือ ๆ กันกับผม แต่ก่อน   แบบนี้ ตอนที่ไปลองฟังจริงๆ ก็ต้องให้ เขาต่อ ชุดในสภาพที่ใกล้เคียงที่สุดครับ  จะได้เห็นศักยภาพชุด ที่เราหมายปอง  ว่ามันแจ่มจนเรา พอใจที่จะจ่ายไปไหม 

น้าต้อง หาโอกาส ลองฟังเยอะๆ ครับ   แต่ผมก็เข้าใจ ว่า เราอยู่ไกลกรุงเทพ  แถวบ้านไม่มีที่ให้ลองฟัง  เผลอๆ ถึงมี  บางที่ก็ไม่มี ยี่ห้อ ที่เราอยากฟัง ครับ 

ถ้าเลือง ลำโพง ยี่ห้อนี้    ก็ต้องจำแนวเสียง แล้วก็ ทำการบ้านหา แอมป์ ต่อครับ  เน้น วัตต์คุณภาพ หน่อย  จะเห็น สวรรค์เลย     

ตอนนี้ ผมมาบ้าชุด ดูหนัง  เพราะลูกโตละ   ดูการ์ตูน รู้เรื่อง   เลย ต้องกระโดด กลับมา อีกครั้ง   แต่เห็นราคาแล้ว   ก็ เหนื่อยเหมือนกัน เพราะ  เล่นชุด ดูหนัง มันหนักค่าลำโพง  หูเรามันหาเรื่องด้วย  ตายชัวร์   

แต่ก็มีความสุขครับ  ขอให้ได้ชุดฟังเพลงเร็วๆ นะครับ
ขอบคุณพี่ Ice master ครับ เหมือนรู้ใจผมเลย ผมก็อยากฟังเยอะๆกว่านี้ แต่เวลาค่อนข้างจำกัดแล้วผมก็ขี้เกียจเดินทางด้วย
ยินดีที่มีความสุขกับการจัดหาชุดครับ ผมว่าเครื่องเสียงดีๆตอนดูหนังคงสนุกมาก  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ขอคำแนะนำ ลำโพง Elac สำหรับฟังเพลงคลาสสิค ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2015, 11:10:04 am »
ถ้าได้แอ็มป์  ที่พลังแฝง(ไม่ใช่พลังฝืน) สูงๆ........น้ำหนักเสียง ที่ได้รับฟัง......มันไม่ได้เล็กตามตัวครับ.........ที่สำคัญมากไม่แพ้กัน คือระดับคุณภาพซอร์ส ด้วยครับ.......อย่าพึ่งไปโทษ ลำโพง  แอ็มป์   หรือเส้นสาย..........คุณภาพเนื้อใน  ของตัวหลักๆ ต้องมาก่อน

แต่อย่างไรก็ตาม  ระบบไฟพื้นฐาน ควรทำไว้ดี  โล่งๆ(ไม่อั้นพลังงาน) ในระดับหนึ่งด้วยครับ..
.....ไม่งั้น  มันก็เป็นตัวจำกัดศักยภาพ  ของเครื่องใช้ไฟฟ้าเชิงเสียง  ที่มันต้องการอะไรๆ มากกว่า On Off  เฉกเช่นหลอดไฟ หรือไฟฟ้ากำลังจร้า

ใหญ่ ..... อย่างเดียว  ........ยกระดับคุณภาพ  ต้องเปลี่ยนใหม่หมด

วางหิ้ง  ระดับคุณภาพสูง   คิดเรื่องขยายฐานเสียง  ในอนาคต  ก็เพียงหาเสริม  ของเดิม  ยังทรงคุณค่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2015, 12:55:58 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 01:53:35 pm »
ลำโพง ELAC เป็นลำโพงเยอร์มันที่เสียงดีมาก ยี่ห้อหนึ่งครับ ให้น้ำหนักเบสที่ดี โปร่งใส เสียงไม่จัดบาดหู ให้เสียงเบสที่ดุดัน เพียงแต่การทำการตลาดน้อยไป ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2015, 03:39:35 pm »
ผมใช้ คู่หน้า ELAC F58.2 ตกรุ่นไป 2 ปีล่ะ ซัพ Klipsch R12SW

ขับด้วย TX-NR737

ฟังเพลินๆ ส่วนตัวชอบนะ