ผู้เขียน หัวข้อ: Bookshelf vs floorstand  (อ่าน 8865 ครั้ง)

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: Bookshelf vs floorstand
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:11:22 am »
สวัสดีตอนเช้าครับเพื่อนสมาชิกทุก่ทาน
พอดีเห็นกระทู้กลับขึ้นมาเป็นอันดับแรก แสดงว่ามีคนสนใจเข้ามาดูและแสดงความคิดเห็น ซึ่งในความคิดผมเมื่ออ่านแล้ว อยากสรุปเป็น 2 ประเด็นใหญ่ๆคือ
1.ลำโพงวางหิ้งหรือตั้งพื้นกันแน่ที่เหมาะกับการดูหนัง(รายละเอียดบางส่วนผมมีความเห็นไปบ้างแล้ว ลองขึ้นไปอ่านดูนะครับ)
1.1 ประเด็นย่อยแต่สำคัญไม่แพ้กัน คือเราจะปรับ large or small เพื่อให้เสียงที่ดีที่สุด และก็มีท่านผู้รู้บางท่านบอกว่าอยู่ที่ avr เครื่องของเราขับลำโพงนั้นๆออกหรือไม่
เอาเรื่องปรับแบบใหญ่หรือเล็ก(เชื่อว่าทุกท่านคงเหมือนผมคือลองมาทั้ง 2แบบและทำทุกแชลแนล)ผมมีหลักคือ
ถ้าปรับใหญ่ ความสามารถของลำโพงคุณต้องตอบสนองความถี่ได้ในช่วงความถี่ 20-20000 mhz ถามว่ามีลำโพงยืนพื้นคู่ไหนทำได้บ้างครับ ของผมเองมี 3 คู่ทำไม่ได้เลย บางตัวเป็น 6 นิ้ว 2 ตัวด้วยซ้ำลงได้แค่ 38 ตามสเปค
เอาละต่อให้ลงได้ถึง 20 mhz จริงความถี่จากหนังบางฉากบางตอน มันลงลึกกว่านั้นถ้าคุณปรับใหญ่ คุณจะไม่ได้ยินเสียงความถี่ต่ำที่ส่งมาให้ แล้วการปรับเป็น smal avr บางเครื่องสามารถเซทความถี่ได้ว่า เราต้องให้ซีบวูฟเฟอร์มารับผิดชอบตรงนี่ ตั้งแต่ความถี่เท่าไหร่ อีกประการคือทำให้ไม่กินกำลังเครื่องๆ มันก็จะไม่ร้อน ไม่ทำงานหนัก อายุการใช้งานยาวขึ้นแน่นอน
บางคนอาจแย้งว่าโอ้ย avr สเปคบอก 150*9 ที่ 8 โอมห์ขับสบายหายห่วง แสดงว่ายังอ่านไม่หมดเพราะเขาจะวงเล็บไว้เลยว่ากำลังขนาดนั้นมันทำได้จริงคือแค่ 2 แชลแนล (ของผมยามาฮ่า 3010รุ่นท็อป ก็ทำได้แค่นั้นแหละ) ยังมีต่อ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ nattha sasa

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:09:23 pm »
สวัสดีตอนเช้าครับเพื่อนสมาชิกทุก่ทาน
พอดีเห็นกระทู้กลับขึ้นมาเป็นอันดับแรก แสดงว่ามีคนสนใจเข้ามาดูและแสดงความคิดเห็น ซึ่งในความคิดผมเมื่ออ่านแล้ว อยากสรุปเป็น 2 ประเด็นใหญ่ๆคือ
1.ลำโพงวางหิ้งหรือตั้งพื้นกันแน่ที่เหมาะกับการดูหนัง(รายละเอียดบางส่วนผมมีความเห็นไปบ้างแล้ว ลองขึ้นไปอ่านดูนะครับ)
1.1 ประเด็นย่อยแต่สำคัญไม่แพ้กัน คือเราจะปรับ large or small เพื่อให้เสียงที่ดีที่สุด และก็มีท่านผู้รู้บางท่านบอกว่าอยู่ที่ avr เครื่องของเราขับลำโพงนั้นๆออกหรือไม่
เอาเรื่องปรับแบบใหญ่หรือเล็ก(เชื่อว่าทุกท่านคงเหมือนผมคือลองมาทั้ง 2แบบและทำทุกแชลแนล)ผมมีหลักคือ
ถ้าปรับใหญ่ ความสามารถของลำโพงคุณต้องตอบสนองความถี่ได้ในช่วงความถี่ 20-20000 mhz ถามว่ามีลำโพงยืนพื้นคู่ไหนทำได้บ้างครับ ของผมเองมี 3 คู่ทำไม่ได้เลย บางตัวเป็น 6 นิ้ว 2 ตัวด้วยซ้ำลงได้แค่ 38 ตามสเปค
เอาละต่อให้ลงได้ถึง 20 mhz จริงความถี่จากหนังบางฉากบางตอน มันลงลึกกว่านั้นถ้าคุณปรับใหญ่ คุณจะไม่ได้ยินเสียงความถี่ต่ำที่ส่งมาให้ แล้วการปรับเป็น smal avr บางเครื่องสามารถเซทความถี่ได้ว่า เราต้องให้ซีบวูฟเฟอร์มารับผิดชอบตรงนี่ ตั้งแต่ความถี่เท่าไหร่ อีกประการคือทำให้ไม่กินกำลังเครื่องๆ มันก็จะไม่ร้อน ไม่ทำงานหนัก อายุการใช้งานยาวขึ้นแน่นอน
บางคนอาจแย้งว่าโอ้ย avr สเปคบอก 150*9 ที่ 8 โอมห์ขับสบายหายห่วง แสดงว่ายังอ่านไม่หมดเพราะเขาจะวงเล็บไว้เลยว่ากำลังขนาดนั้นมันทำได้จริงคือแค่ 2 แชลแนล (ของผมยามาฮ่า 3010รุ่นท็อป ก็ทำได้แค่นั้นแหละ) ยังมีต่อ [ปลื่ม]
ตอบได้ดีคับ  การปรับ large หรือ small ต้องดูหลายปัจจัยคับ   คือห้อง  กำลังขับ  และ ตัวลำโพงเอง ตอบสนองเท่าไร  
ส่วนเรื่อง การตัด small แล้วให้ sub มาเสริม นั้น เป็น ข้อปลีกย่อยคับ เพราะ sub มีหน้าที่ เสริมความถี่ต่ำ  ที่ตัวลำโพง เองไม่สามาร ตอบสนองได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 03:11:26 pm โดย nattha sasa »

ออฟไลน์ Lekjang

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:36:30 pm »
สวัสดีครับ

ถ้าท่านถามว่าลำโพงแบบไหนให้เสียงดีกว่ากัน สำหรับดูหนัง และ/หรือ ฟังเพลง
ก็ต้องตอบว่า ลำโพงที่ให้เสียงเหมือนต้นฉบับที่สุด ดีที่สุด แต่ท่านจะชอบเสียงแบบนั้นหรือเปล่านั้นอีกเรื่อง
ส่วนจะวางหิ้ง หรือตั้งพื้น อันนี้ขึ้นกับงบเป็นหลักเลย
ตย. ในงบแสนถ้วน ถ้าซื้อวางหิ้ง ย่อมได้ซีรีย์ที่สูงกว่า ให้รายละเอียดเสียงดีกว่า
ถ้าซื้อตั้งพื้น คงไม่ได้ซีรีย์เดียวกับวางหิ้ง แต่ท่านจะได้เบสต่ำๆ เพิ่มมา ตามปริมาตรตู้ที่เพิ่มขึ้น
ถ้างบ พื้นที่และคนทำความสะอาดไม่มีปัญหา ก็เลือกตั้งพื้นเลยครับ

เรื่อง small กับ large ท่านเข้าใจค่า setting ทั้งสองตัวนี้ว่าอย่างไรครับ
เกี่ยวกับเรื่องความถี่ต่ำหรือเบสอย่างเดียวเลย
ตั้ง small หรือปรับ crossover เพื่อให้ซับจัดการเบสแทน
ตั้ง large หรือ full band เสียงบันทึกมาอย่างไร ก็ออกไปอย่างนั้น ไม่ตัดความถี่ และยังสามารถเปิดเบส extra หรือ double bass เพิ่มเสริมได้ด้วย

แต่ที่สำคัญกว่าคือ avr ตัวเล็ก กล้ามไม่โต เปิด large ไป ก็ไม่ได้เบสเท่าไรครับ ไม่ต่างจาก small เพราะว่าตัวมันเองขับเบสไม่ไหว ขับไม่ออก นั้นเอง

คหสต.
เน้นดูหนัง แต่งบไม่มาก ควรเน้นลำโพง center ครับ ใช้งานหนัก พูดกันทั้งเรื่อง เสียงออกที่ตัวนี้เยอะสุด
เสียงดี หรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับการปรับตั้ง วางตำแหน่ง และสภาพอะคูสติกของห้องนะ ผมว่า
ปรับตั้งไม่เหมาะ เปิด small ลดเบสบวม อาจจะเข้าท่ากว่าเปิด large ทุกตัวนะ

[ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เพิ่งจะพอเข้าใจเรื่อง Large  / Small