ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง  (อ่าน 11328 ครั้ง)

ออฟไลน์ morakot23

• Edge LED TV member
Re: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 07:55:09 pm »
ท่านนี้จะมีประมาณ 2 User โดนกับตัวตอนขายของไป
1.ตอนขอซื้อต่อราคาแล้วต่อราคาอีกคุยว่าจะเอาไปใช้เองเราก็ขายให้ถูกๆ สักพักโผล่ราคากระโดดลิ่ว (เสียความรู้สึกว่าจะเอาไปใช้เอง)
2.เคยขายของใช้เองในไทยกามาโฟน หน้าเวปไม่ได้ระบุกติกาชัดเจนว่าให้สิทธิคนจองทางหน้ากระทู้ (ภายหลังเกิดกรณีผมจึงระบุ) เค้าโพสจอง แต่ผมไม่ได้ดูมีคนโทรมาซื้อเลยขายไป แล้วผมก็มาโพสขอโทษขออภัย แต่ไม่จบตั้งกระทู้จะเอาเรื่องผม ผมจึงติดต่อแอดมินให้ลบผมออกการเป็นสมาชิกไม่ขายเวปนั้นเข้าซื้ออย่างเดียว เค้าใช้อีกชื่อในนั้น ที่รู้เพราะเช็คเบอร์โทรแล้วเป็นเบอร์เดียวกัน
ทั้งหมดจากพฤติกรรมเป็นการกระทำของพ่อค้าที่ทำให้การซื้อขายของมือสอง คนเล่นเหนือยใจครับ แต่ก็มีพ่อค้าในเวปอีกหลายๆคนที่ดีมากนะครับ เอาไปบวกไม่เยอะแต่ก็เป็นทางเลือกให้คนขาย ขายได้เร็วขึ้นไม่เอาเปรียบพวกเรามา
ส่วนผมคนเล่นซื้อบ่อย ขายบ่อยยิ่งกว่า ขายขาดทุนทุกที ^_^

ออฟไลน์ JEED SAN

• Flat TV member
  • *
Re: เตือนท่านที่จะซื้อของมือสอง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:50:57 pm »
มือใหม่ เข้ามาเก็บข้อมูล อิ อิ ..

[เปล่า]

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 09:01:13 am »
ช่วยบอกผมที เค้าคือใครครับ...จะได้ช่วยระวังบ้าง
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ siamb

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:09:24 pm »
เวปไม่แก่ มีท่านนึงใช้ชื่อ D - - - - R   ขายเครื่องวินเทจ แพงกว่าทั่วไป 20-30% บรรยายได้ดีมากๆ บางทีก็เว่อร์เกินจริงทั้งสภาพและเสียง ผมชอบเข้าไปอ่าน ได้แต่นั่งยิ้ม แต่ไม่เคยซื้อ55

ออฟไลน์ arleng

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2015, 12:28:33 pm »
เวปไม่แก่ มีท่านนึงใช้ชื่อ D - - - - R   ขายเครื่องวินเทจ แพงกว่าทั่วไป 20-30% บรรยายได้ดีมากๆ บางทีก็เว่อร์เกินจริงทั้งสภาพและเสียง ผมชอบเข้าไปอ่าน ได้แต่นั่งยิ้ม แต่ไม่เคยซื้อ55

เจ้านี้เลย  เคยซื้อ  player ตัวนึง ยี่ห้อดังจากผม  ต่อรอง ไม่เรียกต่อรองดีกว่า  เรียกว่า กดราคาจนต่ำติดดิน แล้วบอกว่าจะเอาไปให้ลูกชายใช้  ลูกชายจบ ด๊อกเตอร์

ผมก็หยวนๆไป แถมแผ่นให้อีก 5  แผ่น จะเอาเป็น 10 ก็เอาไปเลย (อยากขายแล้ว)  ปรากฎ ไม่ถึง สัปดาห์ ลงประกาศขายเฉย  แถมบรรยายสรรพคุณดีกว่าตอนอยู่

กับผมซะอีก ผมก็หัวเราะในใจไปเท่านั้นเอง (นึกถึงแล้ว ก็ยังขำอยู่จนถึงตอนนี้ครับ)

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 12:10:34 am »
อ่านอยู่ 2 -3 ครั้ง

รู้สึกว่า เว่อร์เกินจริง ราคาสูง เลยไม่ได้สนใจอีก น่ะครับ

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2015, 06:54:47 am »
มาถูกทางกันแล้วครับ พ่อค้าแบบนี้ผมว่าอันตราย ถ้ามี อย.ในวงการเครื่องเสียงนายคนนี้โดนจับแน่ๆ ถ้าผมจะขาย ผมยอมขายคนอื่นดีกว่าแม้ได้ราคาน้อยกว่าเดิม สงสารคนที่จะซื้อไปต่อ ถ้าเครื่องเสียงผมดีจริง สุดยอดจริง คงหาที่ไหนไม่ได้แล้วในประเทศไทย คู่ควรแก่การสะสม ผมจะขายทำไม แสดงว่าสินค้าที่ผมขายถ้าไม่ร้อนเงินสุดๆ เพราะเขาโฆษณาดีกว่าที่อยู่กับเราอีก (เห็นมีแต่เครื่องเสียงตกยุคทั้งนั้น)

ผมเข้าใจนะว่ามีหลายท่านชอบแนววินเทจ ผมยอมรับว่าบางเครื่องเสียงดีกว่ารุ่นปัจจุบันอีก แต่อย่าลืมว่าเก่าไป ใหม่ก็ต้องมา ไม่งั้นบริษัทเครื่องเสียงจะขายรุ่นใหม่ๆออกมาไม่ได้ ส่วนตัวผมใช้แต่ AVR มาตลอด ใช้มาไม่ต่ำกว่า 10 เครื่องแล้ว ใครวิจารณ์ว่าดี หามาฟังหมด แต่ก็ยังไม่ใช่สไตล์เรา ทีแรกว่าจะจบที่ Denon 3311 พอดีไปได้ Denon 4311 ของมือ 1 ตกรุ่นมาหลายปีในราคา 30,000 บาท ต้องขายของเก่าทิ้งเลย ใช้ไฟ 220 V ด้วยแต่ Made in Japan แค่ฟังครั้งแรก เสียงต่างกับของเดิมเลย ผมคงเล่นเป็นตัวสุดท้ายแล้ว เจ็บตัวมาเยอะ ซื้อมาแพง ขายต่อ ราคาตกมหาศาล

ผมซื้อมา ขายไปมาตลอด ไม่ใช่พ่อค้า เคยขายให้พ่อค้าครั้งเดียว สภาพเหมือนทุกท่านคือโดนกดราคามโหฬาร ช่วงนั้นต้องรีบขายเพราะใช้ Denon 2805 ระบบเสียง HD เข้ามาแล้ว คิดจะเล่นต่อ เลยต้องยอมราคาที่เขากด Pioneer LX Series ก็เล่่นมา 3 รุ่น ไม่ถูกใจแนวเสียง ก็จบที่ Denon เหมือนเดิม ผมไม่สนระบบเสียงใหม่เลย Atmos หรือ dts X เลย เพราะ พื้นฐานของเสียงมันก็มาจากระบบ 5.1 ดังนั้นเครื่องเสียงรุ่นใหม่ก็ใช่ว่าจะได้ตังค์ผม ผมโชคดีที่ขายของมือสองส่วนใหญ่คนที่มาซื้อเป็นนักเล่นทั้งนั้น เพราะผมรักเครื่องเสียงที่ผมเคยเป็นเจ้าของมา ไม่มีแม้กระทั่งรอย คนที่ได้ไปเขาก็ดีใจได้ของราคาไม่แพง สภาพดีมาก ผมก็ดีใจคิดว่าคนมารับช่วงต่อคงต้องดูแลอย่างดี ผมเลือกคนที่จะขายต่อเช่นกัน เนี่ย ผมอยากให้เป็นแบบนี้มากกว่า

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 07:50:42 pm »
ล่าสุดเห็นมาพ่อค้ารายนึงบอกข้อมูลไม่ครบ ไม่แน่ใจว่าจงใจไหม เช่น AVR เครื่องนี้ใช้ไฟ 110V ยังไงใครจะซื้ิอของมือสองเช็คข้อมูลกันดีๆนะครับ

ออฟไลน์ beembeem2

• *
  • ??????????????? ????? ?????? ??????? ??????
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:41:08 pm »
จริงครับ  สุดๆ คนไม่รู้ โดนเชือดครับ   ช่วยกัน