ผู้เขียน หัวข้อ: xtreamer prodigy กับ Dolby Atmos  (อ่าน 2184 ครั้ง)

ออฟไลน์ amandolin

• Flat TV member
  • *
xtreamer prodigy กับ Dolby Atmos
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2015, 09:15:46 pm »
รบกวนอบถามหน่อยครับ ผมใช้ xtreamer prodigy wifi ต่ออยู่กับ Tx Nr636 ถ้าผมเอาไฟล์หนัง Dolby Atmos มาเล่นบน xtreamer เสียงมันจะออกเป็น Dolby Atmos ที่ AVR รึเปล่าหรอครับ

และการตั้งค่า Audio ใน setting ควรจะตั้งเป็นอะไรหรอครับ
1 ฺBit stream
2 Multi Ch PCM

ออฟไลน์ HD-LuveR

• Edge LED TV member
Re: xtreamer prodigy กับ Dolby Atmos
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 01:58:42 pm »
อ้างถึง
รบกวนอบถามหน่อยครับ ผมใช้ xtreamer prodigy wifi ต่ออยู่กับ Tx Nr636 ถ้าผมเอาไฟล์หนัง Dolby Atmos มาเล่นบน xtreamer เสียงมันจะออกเป็น Dolby Atmos ที่ AVR รึเปล่าหรอครับ

กดปุ่ม Info ที่ Remote ของ AVR มันจะบอกเลยครับว่า IN เป็นอะไร
ถ้าจะให้ดี เข้าเมนู Setup มั้ง หรือ Quick Setup แล้วเลื่อนไปแถวๆ Info นั่นแหละ
ทีนี้ แน่ชัดกว่าเดิม บอกทั้ง IN บอกทั้ง Out
In คือ สัญญาณเสียงที่เข้ามา AVR เป็นอะไร
Out คือ ถอดรหัสแล้วส่งออกไปเป็นอะไร

*เสียงที่ออกขึ้นอยู่กับการ Setup ใน AVR ด้วยคับไม่ใช่ขึ้นอยู่กับเสียง In ที่เข้าอย่างเดียว
เช่น เสียง In เป็น PCM 2 CH
เรา setup AVR เป็น Neo DTS 5.1 (จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร)
เสียงที่ออก จะเป็น 5.1 CH แบบจำลองเสียง ไม่ใช่แบบ 5.1 จริงๆ

โจทย์เดิม
ผม Setup AVR เป็น Direct
มันจะได้ In เป็น PCM 2 CH
Out เป็น Analog 2 CH (เสียง Sub ไม่ออก)

การตั้งค่า กรณีที่หนังเป็น 5.1/7.1
แนะนำตั้ง Player เป็น Bit Stream (ให้ AVR เป็นคนถอดรหัส)
และใน AVR ตั้งเป็น Direct มันจะถอดรหัสออกมาตรงๆ *เพราะมันมีโหมด Virtual Surround Sound ด้วย คือโหมดจำลองเสียง 5.1/7.1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2015, 02:00:01 pm โดย HD-LuveR »
µÒäÁè·Í§ ËÙäÁèà·¾ á¤èÍÂÒ¡àʾäÎà´¿

ออฟไลน์ amandolin

• Flat TV member
  • *
Re: xtreamer prodigy กับ Dolby Atmos
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 03:50:29 pm »
ขอบคุณมากๆครับ
 [yes]