ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยแนะนำ ระหว่าง onkyo z800 กับ Yamaha a1050  (อ่าน 3635 ครั้ง)

ออฟไลน์ Home_cinema

• Flat TV member
  • *
พี่ๆช่วยแนะนำ ระหว่าง onkyo z800 กับ Yamaha a1050
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 10:19:40 pm »
ตัวไหนดีครับ ไม่เล่นDsp นะครับ เอาเรื่องเสียงต้นฉบับของหนังล้วนๆ

ชุดที่ใช้ Polk rai a7 6 3

เน้นดูหนัง100% คอนเสริตนานๆที เพลงไม่เน้น

อยากทราบว่าตัวไหนประสิทธิภาพ เสียง ไดนามิก เวทีเสียงกว้างโอบล้อม ให้ความชัดเจนสมจริงกว่ากัน ไม่เอาพวกDspสร้างเสียงนะครับ มันหลอก

ออฟไลน์ eak 2010

• *
Re: พี่ๆช่วยแนะนำ ระหว่าง onkyo z800 กับ Yamaha a1050
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:47:16 am »
Onkyo z800 ครับ น่าลองครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: พี่ๆช่วยแนะนำ ระหว่าง onkyo z800 กับ Yamaha a1050
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:09:08 am »
ยามาฮ่า นี่ปิด dsp เสียงคนละเรื่องเลยครับ  ขนาดเปิดเพลงถ้าไม่เปิด dsp นี่ก็ฟังไม่ได้เช่นกัน กับ a820 ที่ผมใช้นะครับ  แต่กับ รุ่นเล็ก อย่าง v371 ฟังเพลงปิด dsp เสียงดีกว่าแต่ดูหนังปิดหรือเปิด ก็แตกต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ออนเกียวที่ห้องนอน นี่ไม่ว่าหนังหรือเพลง มันฟังดีมากๆ  ออนเกียวต้องปิด dsp เปิดนี่ไม่ชอบเลยเสียงมันหลอกๆ แต่ยามาฮ่าเปิด dsp นี่มันฟังดีกว่าเยอะนะครับ และก็รู้สึกว่าเสียงมันไม่หลอกหูนะครับ   ความเห็นส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวสาวก ยามาฮ่า จะมาค้อนเอา ผมว่าเจ้าขจองกระทู้ก็คงมีคำตอบในใจอยู่แล้วหละครับ

แต่มันขัดๆในคำถามนิดนะครับ อยากได้ความโอบล้อม ต้อง ยามาฮ่า เปิด dsp แต่ถ้าชอบทิศทางชัดเจนแป๊ะๆ นี่ ออนเกียวครับ ไม่งั้นใช้มันทั้งสองอย่างแบบผมเลยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2015, 09:14:31 am โดย nuttza »

ออฟไลน์ yhoun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 12:44:49 pm »
เชียร์ z800 อีก เสียง

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 04:17:22 pm »
ยามาฮ่า นี่ปิด dsp เสียงคนละเรื่องเลยครับ  ขนาดเปิดเพลงถ้าไม่เปิด dsp นี่ก็ฟังไม่ได้เช่นกัน กับ a820 ที่ผมใช้นะครับ  แต่กับ รุ่นเล็ก อย่าง v371 ฟังเพลงปิด dsp เสียงดีกว่าแต่ดูหนังปิดหรือเปิด ก็แตกต่างกันไม่เท่าไหร่ แต่ออนเกียวที่ห้องนอน นี่ไม่ว่าหนังหรือเพลง มันฟังดีมากๆ  ออนเกียวต้องปิด dsp เปิดนี่ไม่ชอบเลยเสียงมันหลอกๆ แต่ยามาฮ่าเปิด dsp นี่มันฟังดีกว่าเยอะนะครับ และก็รู้สึกว่าเสียงมันไม่หลอกหูนะครับ   ความเห็นส่วนตัวนะครับ เดี๋ยวสาวก ยามาฮ่า จะมาค้อนเอา ผมว่าเจ้าขจองกระทู้ก็คงมีคำตอบในใจอยู่แล้วหละครับ

แต่มันขัดๆในคำถามนิดนะครับ อยากได้ความโอบล้อม ต้อง ยามาฮ่า เปิด dsp แต่ถ้าชอบทิศทางชัดเจนแป๊ะๆ นี่ ออนเกียวครับ ไม่งั้นใช้มันทั้งสองอย่างแบบผมเลยครับ อิอิ

คือผมอยากได้เสียงโอบล้อมโดยที่ไม่ใช้Dsp น่ะครับ ไม่ว่าDspมันจะดีแค่ไหน ยังไงมันก็มีการจำลองสนามเสียงขึ้นมาครับ ซึ่งมันไม่ตรงกับต้นฉบับ

ผมจึงอยากทราบว่าตัวไหนดีครับ ที่ให้ได้โอบล้อมได้โดยที่ไม่พึ่งDsp ได้ดีกว่ากัน

ออฟไลน์ avr avr

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 05:42:11 pm »
ไม่เคยใช้ทั้ง2รุ่นครับ yamaha จะออกแนวสด โอบล้อมก็อยู่ที่เซ็ตอัพครับ
Onkyo จะติดนุ่มตามเคยๆครับ คุ้มทั้งหนังเพลง เขาจูนเสียงมาแบบนี้ครับ
โอบล้อมก็อยู่ที่เซ็ตอัพครับ ทั้ง2ยี่ห้อเสียงคนละแนวกันครับ ชอบแบบไหนก็เลือกตามชอบครับ dsp มันเป็นลูกเล่นจำลองสนามเสียงแค่นั้นครับ
อยากให้เอาแนวเสียงที่เราชอบครับ และก็กำลังขับของ avr เป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ ยิ่งมากยิ่งดีครับ เซ็ตอัพได้โอบล้อมทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ nutt Manytech

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 07:04:17 pm »
งั้นต้องให้เจ้าของกระทู้ไปลองของจริงแล้วครับ ถ้าส่วนตัวผมชอบเสียงดูหนังจาก ออนเกียวมากกว่า  ว่าแต่ยามาฮ่า ซีรี่ย์ a นี่จะไม่ใช่แนวสดเหมือนตระกลู v แล้วครับ เสียงมันหนากว่านั้นครับ จากที่ได้ใช้มา

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:23:36 pm »
ไม่เคยใช้ทั้ง2รุ่นครับ yamaha จะออกแนวสด โอบล้อมก็อยู่ที่เซ็ตอัพครับ
Onkyo จะติดนุ่มตามเคยๆครับ คุ้มทั้งหนังเพลง เขาจูนเสียงมาแบบนี้ครับ
โอบล้อมก็อยู่ที่เซ็ตอัพครับ ทั้ง2ยี่ห้อเสียงคนละแนวกันครับ ชอบแบบไหนก็เลือกตามชอบครับ dsp มันเป็นลูกเล่นจำลองสนามเสียงแค่นั้นครับ
อยากให้เอาแนวเสียงที่เราชอบครับ และก็กำลังขับของ avr เป็นเรื่องที่สำคัญมากครับ ยิ่งมากยิ่งดีครับ เซ็ตอัพได้โอบล้อมทั้งคู่ครับ

เห็นด้วยกับท่าน avr avr เลยครับ
เลือกตามแนวเสียงที่ชอบก่อนเลยครับ
ตามด้วยการ setup และกำลังขับของ avr

ไม่ทราบว่าท่าน จขกท ใช้เครื่องเล่นของอะไรอยู่ครับ ถ้ามี analog 5.1 หรือ 7.1 และภาค dac ให้เสียงได้ดี
ไม่ลองหา power amp multi ch. มาต่อตรงเลยละครับ ไม่ผ่าน DSP แน่นอน
source มาอย่างไร ก็ออกไปอย่างนั้นเลย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 08:38:16 pm »

เห็นด้วยกับท่าน avr avr เลยครับ
เลือกตามแนวเสียงที่ชอบก่อนเลยครับ
ตามด้วยการ setup และกำลังขับของ avr

ไม่ทราบว่าท่าน จขกท ใช้เครื่องเล่นของอะไรอยู่ครับ ถ้ามี analog 5.1 หรือ 7.1 และภาค dac ให้เสียงได้ดี
ไม่ลองหา power amp multi ch. มาต่อตรงเลยละครับ ไม่ผ่าน DSP แน่นอน
source มาอย่างไร ก็ออกไปอย่างนั้นเลย

ถ้าต่อแบบนั้นจะเพิ่มลดเสียงอย่างไรครับ

แนวเสียงที่ผมอยากได้คือ ให้cinemaมากที่สุดครับ ไม่เอาเพลงหรือคอนเสิร์ต

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2015, 02:43:41 am »

ถ้าต่อแบบนั้นจะเพิ่มลดเสียงอย่างไรครับ

แนวเสียงที่ผมอยากได้คือ ให้cinemaมากที่สุดครับ ไม่เอาเพลงหรือคอนเสิร์ต

เพิ่มและลดเสียงที่เครื่องเล่นครับ ลองดูที่ remote ว่ามีปุ่มเพิ่ม-ลด เสียงหรือเปล่า
อ่านคู่มือเพิ่มครับ สำหรับการตั้งค่า speaker ในเครื่องเล่น
ข้อเสียมีอย่างเดียว คือต่ออะไรเพิ่มไม่ได้นะครับ ไม่สะดวกเหมือน avr

ส่วนตัวนะครับ ไม่ว่าจะหนัง คอนเสริต หรือเพลง ผมมองว่าไม่ต่างกันเลยครับ
มันก็คือเสียงนั้นแหละครับ ท่านชอบแนวเสียงแบบไหนละครับ ก็หาเอาจากลำโพงกับแอมป์

ถ้าท่าน setupและปรับตั้งลำโพงได้ดี เวลาท่านฟังเพลง ท่านก็จะเห็นโฟกัส เวทีเสียง ตำแหน่งชิ้นดนตรี และอื่นๆ
พอท่านมาฟังคอนเสริต ก็ได้บรรยากาศเพิ่มขึ้นอีก จากลำโพงเซ็นเตอร์และคู่หลังที่เพิ่มเข้ามา ปรับได้เหมาะสม ก็เสมือนชมอยู่ในคอนเสริตนั้นจริงๆ มีเสียงปรบมืออยู่รอบๆ ตัวท่าน เป็นต้น
พอมาดูหนัง ก็สนุกสิครับ ทิศทางต่างๆ ถูกต้อง เวทีเสียงและบรรยากาศก็ได้ กลมกลืนกัน ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ