ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4399029 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPgtr

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2394 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:38:32 pm »
มาแจ้งข่าวว่า LG ส่ง LG Privilege Card มาทางจดหมายแล้วครับ ลงทะเบียนไปเมื่อประมาณ ปลายปี 53 (1X/12/53)  [เท่ห์]
ผมก็เฝ้ารออย่างใจจดใจจ่อเหมือนกันครับ ยังมะได้เลย ซื้อ 27/02/54 คร๊าบ....อิอิอิ [หื่น]

ออฟไลน์ pana

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2395 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 08:47:38 pm »
มือใหม่กับปัญหา le5500 ช่วยหน่อยครับ.. ดูหนังแล้วอยู่ๆก็มีคุณสมบัติทีวี(พวก100Hz  bluetooth  wireleesอีกหลายอย่าง) ขึ้นที่มุมซ้ายทีวีทำงัยมันถึงหายไปตรับ..

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2396 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:14:55 pm »
42LX6500 3D ซื้อมาดูแต่หนัง hd พอเอามาต่อกับจานดำผ่านช่อง av กับดูไม่ได้ขึ้นว่าไม่มีสัณญานเป็นทั้งช่อง 1 และ 2 ช่าง LG มา 3-4 คนทำไม่ได้สักคนสุดท้ายจะลองเปลี่ยนบอร์ดทีวีซื้อมาไม่ถึงเดือนได้ของซ่อมทำใจไม่ได้ -*-  ระหว่างรอขอมาถาม
กล่องของ psi s7 นะครับ

ลองหาสาเหตุ
1 ใช้เครื่องเล่น dvd ทั่วไปใช้ได้เปิดติด
2 กล่องรับไม่เสียๆแน่ ๆ เพราะเอาไปต่อกับทีวีจอแก้วใช้ได้ กล่องเปลี่ยนเป็น 10 ตัว แล้ว
3 ถ้าต่อกล่องเฉพาะ av คือ สีแดง เหลือง ขาว แต่ไม่ต่อสายอากาศที่มาจากจาน เปิดติดขึ้นโลโก้กล่อง แต่พอต่อสายที่มาจากจาน ทีวีกับขึ้นไม่มีสํณญาน
4 UTT คือชั่งโมงการใช้งานเหรอป่าวช่างบอกว่าใช่
ช่างมาเจอมองหน้ากันยังจะโดนผีหลอก -*-
นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ กัน จะส่ง เครื่องรับจานไปให้ ซักเครื่อง ให้ลองเลย หุๆ
ผมไม่อยากออกความเห็นครับ สำหรับ PSI
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2397 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:43:54 pm »
มันยังไงละท่าน topman ขอไว้เป็นความรู้หน่อยครับ เจ้า PSI นี่มัน ชัดล้าน%  ไม่ใช่รึ

[งง]

[งง]

42LX6500 3D ซื้อมาดูแต่หนัง hd พอเอามาต่อกับจานดำผ่านช่อง av กับดูไม่ได้ขึ้นว่าไม่มีสัณญานเป็นทั้งช่อง 1 และ 2 ช่าง LG มา 3-4 คนทำไม่ได้สักคนสุดท้ายจะลองเปลี่ยนบอร์ดทีวีซื้อมาไม่ถึงเดือนได้ของซ่อมทำใจไม่ได้ -*-  ระหว่างรอขอมาถาม
กล่องของ psi s7 นะครับ

ลองหาสาเหตุ
1 ใช้เครื่องเล่น dvd ทั่วไปใช้ได้เปิดติด
2 กล่องรับไม่เสียๆแน่ ๆ เพราะเอาไปต่อกับทีวีจอแก้วใช้ได้ กล่องเปลี่ยนเป็น 10 ตัว แล้ว
3 ถ้าต่อกล่องเฉพาะ av คือ สีแดง เหลือง ขาว แต่ไม่ต่อสายอากาศที่มาจากจาน เปิดติดขึ้นโลโก้กล่อง แต่พอต่อสายที่มาจากจาน ทีวีกับขึ้นไม่มีสํณญาน
4 UTT คือชั่งโมงการใช้งานเหรอป่าวช่างบอกว่าใช่
ช่างมาเจอมองหน้ากันยังจะโดนผีหลอก -*-
นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆ กัน จะส่ง เครื่องรับจานไปให้ ซักเครื่อง ให้ลองเลย หุๆ
ผมไม่อยากออกความเห็นครับ สำหรับ PSI

ออฟไลน์ pana

• *
« ตอบกลับ #2398 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 09:56:04 pm »
ท่าน fmt ช่วยดูให้ผมหน่อยครับกระทู้ข้างบน le5500มีปัญหานะครับ..ขอบคุณ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2399 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 10:59:38 pm »
ท่าน pana รีเซ็ตค่าโรงงานของตัว LE5500 ก่อนเลยครับ

ท่าน fmt ช่วยดูให้ผมหน่อยครับกระทู้ข้างบน le5500มีปัญหานะครับ..ขอบคุณ

มือใหม่กับปัญหา le5500 ช่วยหน่อยครับ.. ดูหนังแล้วอยู่ๆก็มีคุณสมบัติทีวี(พวก100Hz  bluetooth  wireleesอีกหลายอย่าง) ขึ้นที่มุมซ้ายทีวีทำงัยมันถึงหายไปตรับ..

ออฟไลน์ LoveForever

• *
« ตอบกลับ #2400 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:14:40 pm »
จัด 42le5500 มาละครับ

ตอนคิดไว้ในใจแล้วจะจัด pj350  [กู]ต้องเอาแน่ๆ  สุดท้ายไม่พ้น le5500 ไม่อยากหลอกตากับใจตัวเอง  [ปลื่ม]

วันเสาร์เขาจะมาส่ง  อย่างแรกเลยคือ เช็ค dead pixel ใช่มะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2011, 11:17:46 pm โดย LoveForever »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2401 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:18:27 pm »
ยินดีด้วยครับ เอารูปสวยๆมาแปะที่นี่ด้วยนะครับ(ห้ามสวยกว่า คนนอนข้างนะคร๊าบบบ)

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7637.0

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง
2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot
ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว
แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ
เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

จัด 42le5500 มาละครับ

วันเสาร์เขาจะมาส่ง  อย่างแรกเลยคือ เช็ค dead pixel ใช่มะครับ

• *
« ตอบกลับ #2402 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:32:33 pm »
อ้างถึง
Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง
2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot
ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว
แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ
เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

คืออันนี้ไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ มีวิธีการเช็คอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2403 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:37:58 pm »
ท่านอ่านในนี้ดูครับ  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582

ลองดูนะครับ ขอให้ไม่เจอนะครับ

[โย่ว]

[มากมาย]

[เท่ห์]

อ้างถึง

คืออันนี้ไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ มีวิธีการเช็คอย่างไรบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #2404 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 11:57:11 pm »
ออ ท่าอันนั้นโหลดแล้วค๊าบ ขอบคุณมากๆครับ

งี้เจอ1จุด เปลี่ยนดีมะครับ หรือส่วนใหญ่ ต้องเจออยู่แล้ว

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2405 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:05:48 am »
ต้องเปลี่ยนครับ อย่าจ่ายตังก่อนรับของล่ะครับ ไม่งั้นเจอตุกติกแน่นอนครับ เพราะทุกยี่ห้อเค้าต้อง 3-4 จุด ถึงจะเปลี่ยนได้ แต่ถ้ายังไม่จ่ายตัง เราไม่เอาซะอย่าง นิ

[คิคิ]

[คิคิ]

ออ ท่าอันนั้นโหลดแล้วค๊าบ ขอบคุณมากๆครับ

งี้เจอ1จุด เปลี่ยนดีมะครับ หรือส่วนใหญ่ ต้องเจออยู่แล้ว

• *
« ตอบกลับ #2406 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:10:51 am »
ต้องเปลี่ยนครับ อย่าจ่ายตังก่อนรับของล่ะครับ ไม่งั้นเจอตุกติกแน่นอนครับ เพราะทุกยี่ห้อเค้าต้อง 3-4 จุด ถึงจะเปลี่ยนได้ แต่ถ้ายังไม่จ่ายตัง เราไม่เอาซะอย่าง นิ

[คิคิ]

[คิคิ]

c
งั้นคงมะทันแล้วละงับ เพราะผมซื้อจ่ายเงินไปแล้ว เขาจะส่งให้วัน เสาร์ ซื้อที่ห้าง the mall ครับ เป็นศูนย์ของ เดอะมอล์เลย power mall

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2407 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 12:14:08 am »
^
^
^
เดี๋ยวเช้า ก็เป็นวันศุกร์ ยังทันนะครับท่าน โทรไปบอกว่าขอเช็ค Dead/Bright ก่อน แล้วค่อยเอามาส่ง เพราะถ้าเราเช็คที่นั่น ถือว่าสมเหตุผลที่จะเปลี่ยนนะครับ

• *
« ตอบกลับ #2408 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 01:14:19 am »
สงสัยคงมะได้แล้วละครับ เพราะพรุ่งนี้ไปโรงบาลด้วย 

แต่ผมคิดว่า เดอะมอล์ท่ามีปัญหาก็น่าจะเปลี่ยนให้หละครับ

เพราะเชาบอก จะบริการมาติดตั้ง-ปรับค่าให้ตอนเอาของมาส่งเลย

ออฟไลน์ patnologo

« ตอบกลับ #2409 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:06:32 am »

[คิคิ]

[คิคิ]

c
งั้นคงมะทันแล้วละงับ เพราะผมซื้อจ่ายเงินไปแล้ว เขาจะส่งให้วัน เสาร์ ซื้อที่ห้าง the mall ครับ เป็นศูนย์ของ เดอะมอล์เลย power mall
เดอะมอล์ power mall สาขาไหยหว้า ชักเสียวๆ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

• *
« ตอบกลับ #2410 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:28:59 am »
บางกะปิ อะครับ

ออฟไลน์ patnologo

« ตอบกลับ #2411 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 11:33:18 am »
บางกะปิ อะครับ

สรุป เจอ เดส/ไบรท์ หรือป่าว ครับ งงๆ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹