ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4406997 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3132 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:01:52 pm »
เอาภาพแสงสะท้อน 60pz950 มาฝากอันนี้เปิดม่านด้านข้างปิดด้านหลัง

อันนี้ปิดหมด

Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3133 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:07:59 pm »
อันนี้ข้างหลังมันร้อน หาวิธีระบายอยู่เลยได้แบบนี้มา พอดีพัดลมได้เป็นของแถมมา
ไม่ได้ใช้เลยลองแขวนเอา ถามว่ามันควรทำถึงขนาดนี้หรือเปล่าครับ
แต่หลังจากแขวนพัดลมความร้อนสะสมหายไปเลยเหลือแค่อุ่นๆ
แต่สิ่งที่ต้องแลกมาคือเสียงมันดัง  [ร้องไห้]
กะไม่รู้มันจะร่วงวันไหนเสียวๆอยู่ [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3134 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:12:29 pm »
^
^
เอาภาพโหด ๆ ไปแชร์หน่อยนะท่าน ฬฬ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[เท่ห์]

« ตอบกลับ #3135 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:34:50 pm »
^
^
เอาภาพโหด ๆ ไปแชร์หน่อยนะท่าน ฬฬ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

[เท่ห์]

ตามไปแชร์แล้วครับ พรีวิวเล็กๆ

ออฟไลน์ sbobetsbobetsbo

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณมากกกกกกกกกกกครับ
« ตอบกลับ #3136 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 03:59:35 pm »

ออฟไลน์ sbobetsbobetsbo

• *
ขอบคุณมากกกกกกกกกกกครับ
« ตอบกลับ #3137 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 06:04:40 pm »

ออฟไลน์ dkokok

• *
« ตอบกลับ #3138 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 09:34:31 pm »
ตอนแรกตั้งใจจะถอย LW6500..แต่พอเข้าไปอ่าน 10 ริ๊กเตอร์..ตาสว่าง...จ้า
สรุปเลยได้ถอย 50"PZ950 มาแทน...สบายตาดีแท้
ขอบอก...ว่าสั่ง TV ตัวนี้ไปยังไม่เคยดูภาพ ไม่เคยเห็นตัวจริงมาก่อนเลย
แต่เพราะมั่นใจในบทความ10 ริ๊กเตอร์และสรรพคุณของ Plasma...ได้ของมาแล้ว test ดู...ไม่ผิดหวังคับ
...รบกวนถามคับ ตัวนี้ Run in กี่ ชม. กันคับ [รัก]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3139 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 10:01:50 pm »
ของผมนะท่าน PJ650 42"@500ชม. แต่ 50"@1,500ชม. ท่านดูไปเลยแบบไม่ต้องยั้งน่ะครับ อย่าลืมตั้ง Orbiter ด้วยล่ะ

เล่นเป็นแล้ว ช่วยเอาภาพหพร้อมค่าปรับแต่ง หรือเทคนิคอันลึกล้ำมาบอเล่าไว้ที่นี่หน่อยนะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.0

สาระสำคัญ : 10 ริกเตอร์ มีประโยชน์ ถูกต้องอย่างไร โปรดบอกต่อญาติพี่น้องเพื่อนฝูงต่อ ๆ ไปด้วยครับ หากพบข้อผิดพลาด
ก็ชี้แนะด้วยเช่นกัน จะได้ปรับแก้ให้ถูกต้อง เพื่อเป็นประโยชน์ให้ท่านอื่น ๆ ต่อ ๆ ไปน่ะครับ

[เท่ห์]

ตอนแรกตั้งใจจะถอย LW6500..แต่พอเข้าไปอ่าน 10 ริ๊กเตอร์..ตาสว่าง...จ้า
สรุปเลยได้ถอย 50"PZ950 มาแทน...สบายตาดีแท้
ขอบอก...ว่าสั่ง TV ตัวนี้ไปยังไม่เคยดูภาพ ไม่เคยเห็นตัวจริงมาก่อนเลย
แต่เพราะมั่นใจในบทความ10 ริ๊กเตอร์และสรรพคุณของ Plasma...ได้ของมาแล้ว test ดู...ไม่ผิดหวังคับ
...รบกวนถามคับ ตัวนี้ Run in กี่ ชม. กันคับ [รัก]

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3140 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 05:55:37 pm »
อันนี้ข้างหลังมันร้อน หาวิธีระบายอยู่เลยได้แบบนี้มา พอดีพัดลมได้เป็นของแถมมา
ไม่ได้ใช้เลยลองแขวนเอา ถามว่ามันควรทำถึงขนาดนี้หรือเปล่าครับ
แต่หลังจากแขวนพัดลมความร้อนสะสมหายไปเลยเหลือแค่อุ่นๆ
แต่สิ่งที่ต้องแลกมาคือเสียงมันดัง  [ร้องไห้]
กะไม่รู้มันจะร่วงวันไหนเสียวๆอยู่ [ปาดเหงื่อ]

ถ้าเป็นการ เป่าใส่ เข้าไป ละก็ ลองคิดดูนะครับ การเป่าใส่เข้าไปข้างในเพื่อระบายดีไหมเอ่ย
ถ้าเป็นการ ดูดลมร้อนออก ละก็ ลองคิดดูนะครับ การดูดออก เอาลมร้อน ออกมา จะดีไหมเอ่ย
เพราะ ลมร้อนจะระบาย ออกครับ จากตัวเครื่อง
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

« ตอบกลับ #3141 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 09:13:09 am »
ขอบคุณ คุณ topman ครับที่ให้ข้อสังเกตุ (ผมชอบมากเลยมาแชร์ความเห็นกัน)
ดูดออกน่าจะดีกว่าแน่ๆหล่ะครับตามหลัก น่าจะเหมือนเคสpc
แต่สมมุติถ้าเคสpcมีรูระบายความร้อนเยอะๆ แล้วเอาพัดลมเป่าเข้าไปตามรู อากาศมันก็น่าจะเข้าไป
ช่วยกันดันความร้อนออกมาตามรูที่เหลืออีกทีหรือเปล่าอ่ะครับ เพราะไม่มีอะไรไปขวางหรือปิดรู
น่าจะช่วยอากาศเคลื่อนตัวได้ดีขึ้นหรือเปล่า อันนี้ผมก็คิดเอาเอง อาจจะผิดหลักจริงๆก็ได้

หลักการเดียวกันพลาสม่าก็รูเพียบเลยทั้งข้างบนข้างล่างผมก็ไม่รู้มันเชื่อมกันทั้งหมดไหม
แต่เท่าที่ผมจับหลังเครื่องดูสำหรับทีวี ความร้อนสะสมหลังเครื่องมันหายหมดเลย
เพราะเดิมๆ เครื่องมันก็ไม่มีพัดลมอยู่แล้ว การระบายก็มาจากรูหลังเครื่องลอยออกมาเอง
ประเด็น ที่ต้องคำนึงถึงคงเป็นเรื่องฝุ่นที่จะถูกเป่าเข้าไปสะสมโดยตรง กับเรื่องเซฟตี้(กลัวหล่น) นี่ก็ว่าจะเอาลงมาวางข้างล่างแทนการแขวน
และเปิดชั่วครั้งชั่วคราวเพื่อให้อากาศหมุนเวียนด้านหลังดีขึ้น แล้วไม่ได้จ่อเข้าเครื่องโดยตรงด้วยน่าจะดีกว่า

ยังไงก็ตาม ท่านอื่นก็อย่าทำตามละกันครับ หรือท่านที่กำลังสนใจพลาสม่าอยู่ จริงๆวิศวะกรเค้าต้องออกแบบมาให้รองรับความร้อน
ระดับนี้ได้อยู่แล้ว คงไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม  เดี๋ยวบางท่านจะบอกแหมซื้อพลาสม่ามาแล้วมันวุ่นวายขนาดนี้ร้อนขนาดนี้เลยเหรอ
อันนี้ผมทำเองซนเอง คงเหมือนๆsink cpuเพราะเดิมๆพัดลมเดิมๆของcpuก็รองรับอุณภูมิได้สูงอยู่แล้ว แต่ก็มีบางท่านต้องการ
ให้อุณภูมิต่ำสุดเท่าที่ทำได้ถึงแม้ไม่ได้เอาไปoverclockก็ตาม คือเห็นอุณภูมิต่ำแล้วมันสบายใจประมาณนั้น

plasmaตัวเก่าก็ร้อนเหมือนกันด้านหลังแต่ใช้มาจะ6ปีแล้วครับไม่ได้ทำอะไรเลย ยังใช้งานได้ดีอยู่
แต่ว่าใช้ในห้องแอร์ แต่ตัวนี้อยู่ห้องรับแขกเลยอยากซนนิดหน่อย แต่จะเอาลงละครับกลัวหล่น :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 09:17:46 am โดย Neokv »

ออฟไลน์ topman

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3142 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 04:28:46 pm »
จากประสบการณ์ ส่วนตัวนะครับ
การเป่าใ่ส่ เป็นการแถมผงฝุ่นเข้าไปในตัวเครื่องครับ เรื่องจริง
จากที่ผมใช้ เครื่องรับจานดาวเทียมมา ครับ ทีวี ก็ไม่น่าจะต่างกันครับ  [คิคิ] [คิคิ]
äÁèµéͧËÒ¡êǹäÁèµéͧÃèÇÁáªÃìãËÁèÅèÒÊØ´ IPTV ÃѺªÁ¡ÕÌÒ·Ø¡ª¹Ô´ ÀҾ¹µì¢Í§·ÃÙáÅÐ˹ѧ DVD á¶Áªèͧ 18+ 4 ªèͧ ´Ù¿ÃÕ 3 à´×͹ ʹ㨠PM ËÃ×Í â·Ã 081-9556605 email:[email protected] F3 X3 ´ÙàÇÕ´¹ÒÁ HD 12 ªèͧá¶Á áÍÊâµÃ  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=29585.0

ออฟไลน์ tonhappy

• *
« ตอบกลับ #3143 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 01:53:09 pm »
ผมมีปัญหาต่อ LG 50PT250R กับ PC ผ่าน HDMI แล้ว บูตถึง win 7 แล้ว no signal ต้องกดปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วเปิดใหม่ถึงเข้าได้
ท่านใดเป็นบ้างครับ  หรือมีวิธีแก้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nue

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3144 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:36:11 pm »
 [โย่ว]เรียนท่าน fmt ได้อ่าน 10 ริกเตอร์ของท่านรอดยากจริงๆ มีคำถามขอความรู้หน่อยครับ   1.พลาสม่า ทำ3Dเป็นแว่น passive ได้ไหมครับ
มีแววว่าจะออกหรือไม่ครับ 2.  ระยะนั่งห่าง 2.5-3 เมตร ใช้จอ 60นิ้วดูรายการปกติจะงงไหมครับ 3.จานdtv ผมดูแล้วมีอาการเสียงกระตุกของท่านเป็นหรือเปล่ามีวิธีแก้ไหมครับตัวกล่องdtvเสียบไฟเปิดเครื่องไว้ตลอดหรือเปล่า ของผมถ้าปิดสวิทไฟแล้วเปิดมันจะโหลดซอฟแวร์ทุกครั้ง บ้างครั้งช่องที่ตั้งไว้ก็หาย เคยถามศูนย์เขาบอกว่าห้ามปิดเครื่องห้ามดึงปลั๊ก  ขอบคุณท่านมากครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3145 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:48:19 pm »
ไม่เคยต่อวิธีนี้ครับ เคยแต่เปิดแล้วทั้งคู่ แล้วเอาสาย HDMI เสียบป๊าป ติดชึ่ง   [กระโดด]

รอท่านอื่นดีกว่าครับ

ผมมีปัญหาต่อ LG 50PT250R กับ PC ผ่าน HDMI แล้ว บูตถึง win 7 แล้ว no signal ต้องกดปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วเปิดใหม่ถึงเข้าได้
ท่านใดเป็นบ้างครับ  หรือมีวิธีแก้ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3146 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 03:49:12 pm »
3D PDP Passive ตอนนี้ยังไม่มีครับ แต่ LG มีแผนจะทำอยู่ครับ ถ้าไม่มีอุปสักค์อย่างเร็วก็ปี 2012 คงได้เห็นน่ะครับ

ดูบทสัมภาษณ์ LG กำลังพัฒนา 3D PDP Passive อยู่ครับ >>  http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=3&param_id=860

ระยะ 3ม. 60 PDP ดูได้สบายตาครับ ยิ่ง 3D ต้องใหญ่เข้าไว้เลยล่ะครับ

[เท่ห์]

[โย่ว]เรียนท่าน fmt ได้อ่าน 10 ริกเตอร์ของท่านรอดยากจริงๆ มีคำถามขอความรู้หน่อยครับ   1.พลาสม่า ทำ3Dเป็นแว่น passive ได้ไหมครับ
มีแววว่าจะออกหรือไม่ครับ 2.  ระยะนั่งห่าง 2.5-3 เมตร ใช้จอ 60นิ้วดูรายการปกติจะงงไหมครับ 3.จานdtv ผมดูแล้วมีอาการเสียงกระตุกของท่านเป็นหรือเปล่ามีวิธีแก้ไหมครับตัวกล่องdtvเสียบไฟเปิดเครื่องไว้ตลอดหรือเปล่า ของผมถ้าปิดสวิทไฟแล้วเปิดมันจะโหลดซอฟแวร์ทุกครั้ง บ้างครั้งช่องที่ตั้งไว้ก็หาย เคยถามศูนย์เขาบอกว่าห้ามปิดเครื่องห้ามดึงปลั๊ก  ขอบคุณท่านมากครับ

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #3147 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 06:06:35 pm »
 :Dคุณfmt ครับมีขอชี้แนะหรือให้ข้อคิดเกี่ยวกับ จอ3d ที่ใช้แว่น active กับ passive อย่างไรบ้างแล้วจริงๆอันไหนดีกว่ากัน ภาพอันไหนดีกว่าครับหรือว่าแล้วแต่รุ่น   ทำเป็นบทความเลยก็ดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ducati

• **
« ตอบกลับ #3148 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 09:35:33 pm »
lg42pt350r ขอเข้าแกงค์ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ silverstone

• *
« ตอบกลับ #3149 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 10:05:26 pm »
ขอเรียนถามอาจารย์ใหญ่ fmt ครับ LG 42PT250 สามารถเช็คชั่วโมงการทำงานได้ไหมครับ และใชอย่างไรครับ ขอบคุณครับ [จุ๊บ] [จุ๊บ]