ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4405798 ครั้ง)

ออฟไลน์ lcdmania

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3258 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:59:16 am »
 ทำไมผมเล่น ไฟล์3d full sbs  บนเครื่องa210ไม่ได้ครับเปิดแล้วเป็นหน้าจอมืด ทีวีผมใช้ lg 3d  lw5700ครับ

ออฟไลน์ bumblebee89

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #3259 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 10:43:16 am »
จากกระทู้นี้ครับ(ของผมเอง)http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=11327.0

อ่านไฟล์ divx ผ่าน usb แฟลชไดร์ แล้วจะให้เล่นวนซ้ำเรื่อย ๆ ได้รึเปล่าครับ

เซ็ทอะไรยังไงบ้าง ใช้ LCD LG 32LK330 ครับ

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #3260 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 02:26:28 pm »
 :Dรบกวนสอบถามหน่อยครับ  ไฟล์ 3d  แบบmkv ดูแบบ2dธรรมดาได้หรือเปล่าครับ ขอความรู้หน่อยครับ แล้วpz 950 มันต้องทำยังไงก่อนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fn3876

• *
« ตอบกลับ #3261 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:01:01 pm »
ขอเป็นสาวก LG อีกคนครับ จัด 32LK450 ตอนนี้ set อะไรไม่เป็นเลย จะอ่านกระทู้ก็ไม่รู็อยู่หน้าไหน พี่ๆคนไหนมีวิธีการ set เริ่มต้นช่วยบออกด้วยครับ แต่ดู DVD จากเครื่องเล่น sony ภาพนี้ไม่ได้เรื่องเลย ไม่รู้เป็นที่เครื่องเล่นหรือเปล่า ความละเอียดไม่ถึงจอหรือเปล่า ส่วนฟรีทีวีนี้ไม่คาดหวังเพราะสายอากาศที่หอไม่ค่อยชัดเท่าไร พี่ๆคนไหนมีเทคนิคการปรับภาพช่วยด้วยนะครับ ไม่มีความรู้จริงๆ แต่ก็จะพยายามอ่านทุกๆหน้า

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3262 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:23:06 pm »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ขอเป็นสาวก LG อีกคนครับ จัด 32LK450 ตอนนี้ set อะไรไม่เป็นเลย จะอ่านกระทู้ก็ไม่รู็อยู่หน้าไหน พี่ๆคนไหนมีวิธีการ set เริ่มต้นช่วยบออกด้วยครับ แต่ดู DVD จากเครื่องเล่น sony ภาพนี้ไม่ได้เรื่องเลย ไม่รู้เป็นที่เครื่องเล่นหรือเปล่า ความละเอียดไม่ถึงจอหรือเปล่า ส่วนฟรีทีวีนี้ไม่คาดหวังเพราะสายอากาศที่หอไม่ค่อยชัดเท่าไร พี่ๆคนไหนมีเทคนิคการปรับภาพช่วยด้วยนะครับ ไม่มีความรู้จริงๆ แต่ก็จะพยายามอ่านทุกๆหน้า

ออฟไลน์ Binladen_911

• Full LED TV member
    • @@ ˹ѧ 3D âËÅ´àͧâÁàͧ¤ÃéÒº @@
« ตอบกลับ #3263 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 03:25:41 pm »
:Dรบกวนสอบถามหน่อยครับ  ไฟล์ 3d  แบบmkv ดูแบบ2dธรรมดาได้หรือเปล่าครับ ขอความรู้หน่อยครับ แล้วpz 950 มันต้องทำยังไงก่อนครับ ขอบคุณครับ
ได้ครับกดดูแบบ 3D ก่อน แล้วกดปุ่ม 3D อีกครั้งเลือก 3D>2D ครับ

ออฟไลน์ lcdmania

• **
« ตอบกลับ #3264 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 04:53:33 pm »
ผมใช้lg lw5800 ที่เป็นedge led   ปํญหาคงเหมือนทุกคนที่ใช้ที่วีที่เป็นedge led คือเวลาปิดไฟจะเห็นแสงรั่วตามขอบ เวลาเล่นฉากที่มีสีดำ
เราจะตั้งค่าภาพอย่างไรให้ตรงนี้ได้ภาพออกมาดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #3265 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 04:57:14 pm »
ลด Backlight เพราะ LED คือ Backlight แล้วชดเชยด้วย Brightness กะ Contrast แทน

ลอง Balance ดูครับ

ผมใช้lg lw5800 ที่เป็นedge led   ปํญหาคงเหมือนทุกคนที่ใช้ที่วีที่เป็นedge led คือเวลาปิดไฟจะเห็นแสงรั่วตามขอบ เวลาเล่นฉากที่มีสีดำ
เราจะตั้งค่าภาพอย่างไรให้ตรงนี้ได้ภาพออกมาดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ pakapao

• **
« ตอบกลับ #3266 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 05:55:06 pm »
ผมใช้ LX9500

port HDMI ไม่รองรับ ARC (audio return channel)

เลยอึ้งไปนิดนึง ว่าเทพๆแล้วนะ [yes]

แต่ก้อไม่ได้อะไรมากครับ เพราะเสียงจากสัญญาน TV บ้านเราก้อไม่ได้ดีอะไรมากมาย

ใช้ optical ก้อน่าจะพอแระ  บ่นๆให้ฟังนิสสสสนึง  ไม่มีอะรไ perfect หมดครับ [ม่ายยย]

ออฟไลน์ gaaa

• *
« ตอบกลับ #3267 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:02:36 pm »
เจอแปลกๆ นิดนึงไม่แน่ใจว่า รุ่นอื่นเป็นไหม
คือ
ถ้าผมดูจากหนวดกุ้ง ช่อง 7 ชัดดี
แต่พอเปิดกล่องดาวเทียม ปุป (ยังไม่เปลี่ยน input) ช่อง 7 จากชัดๆ จะซ่า(มีเม็ดๆ)ขึ้นมาโดยทันที
ทั้งที่สายสัญญานดาวเทียม กับหนวดกุ้งไม่ได้แตะกันเลยนะครับ
 [งง]

ออฟไลน์ liaun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3268 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:14:10 pm »
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ท่าน fmt แล้วเวลาตอนซื้อผมต้องทำไงบ้างอ่ะคับ สมมุติผมซื้อจาก คาร์ฟู เสร็จพอเอาเครื่องมาจากร้านแล้ว ให้เก็บใบเสร็จไว้อย่างเดียว หรือว่าต้องโทรไปแจ้งอะไร ที่ศูนย์ LG รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3269 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 07:19:08 pm »
32"LED ลงทะเบียนไม่ได้ครับ ต้อง 42"+ ครับ ใบเสร็จ กับใบประกันอะไรหมดทีหลังเก็บใบนั้นครับ

LCD/LED Warranty
- ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ 1 ปี ยกเว้น
- Pana 2 ปี

* 40"+ All model all brand onsite service

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

ของฝากจากท่าน torres09 ครับ ลองโหลดไปเทสดูครับ
ลองโหลดไฟล์แม่สีนี้ไปใช้ดูครับ  http://www.mediafire.com/?izzqtm4kjwy
โหลดเสร็จก็อปลง flashdrive เอาไปเสียบกับ TV มันจะแสดงสีสลับกันไปเรื่อยๆ มีทั้งหมด 120 สีมั้ง
ใช้เบิร์นทีวีใหม่ไปในตัวด้วยครับ ถ้ามี dead pixel มันจะสังเกตุเห็นได้ ตอนมันแสดงสีสลับไปมานี่แหละครับ

Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง
2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot
ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว
แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ
เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

ท่าน fmt แล้วเวลาตอนซื้อผมต้องทำไงบ้างอ่ะคับ สมมุติผมซื้อจาก คาร์ฟู เสร็จพอเอาเครื่องมาจากร้านแล้ว ให้เก็บใบเสร็จไว้อย่างเดียว หรือว่าต้องโทรไปแจ้งอะไร ที่ศูนย์ LG รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HALO

• *
« ตอบกลับ #3270 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2011, 08:28:32 pm »
คุณ CanUDoThat

อยากทราบ ราคา 50PW450 ครับ ซื้อร้านไหนด้วยครับ
พอดีกำลังจะซื้อรุ่นนี้อยู่พอดี  แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด
ผมอยากจะ check ดูร้านที่แน่นอนแล้วเข้ากรุงเทพมาจะได้ดิ่งไปร้านนั้นเลยทีเดียวครับ

ตอบทาง PM ข้อความส่วนตัวผม ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

[โย่ว]

ออฟไลน์ Chanphat

• *
« ตอบกลับ #3271 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 10:27:21 am »
ตามอ่านมาสักพัก ถ้าไม่ซื้อซะทีก็คิดมากอยู่นั่นแหละ เอาเป็นว่าเปลี่ยนทีวีใหม่้ดีกว่า อยากได้ละสรุป LG 42/50PT350 (เหตุผลที่เอาสองตัวนี้ก็ตามท่านสมาชิกนี่แหละ)
ปัจจุบันผมใช้จอแบนธรรมดา 29 นิ้ว ดูฟรีทีวีผ่านเครื่องรับดาวเทียบ IPM แล้วก็ DVD เครื่องธรรมดา วันนึงดูไม่เกินสามชม ผมดูในห้องนอน ดูแต่กลางคืน นอนดูเป็นหลัก ระยะการดูก็น่าจะซัก 3.5-4 เมตร (ถ้าติดผนักก็สี่เมตรกว่าหละ)ขอเพื่อนสมาชิกไขข้อข้องใจนิดนึงนะครับ
- ผมเอนเอียงไปทาง 42 เพราะคิดว่า เดิมใช้ 29 มา 42 ก็ใหญ่มากแล้วเนอะ แล้วอีกอย่างการใช้งานของผม ถ้าจอ 50 เกรงว่าภาพจะแตก ไม่สวย
- สงสัยต้องเปลี่ยนเครื่อง DVD ใหม่ด้วย เอาที่มี HDMI ด้วยมาแทนน่าจะเหมาะกว่าเครื่องเดิมใช่ไหมครับ ภาพที่ได้ดีไหมครับ (พอจะแนะนำตัวไหนบ้างครับ งบซัก +3,000)
- ช่วงนี้โหลดซีรี่มาดูเยอะเลย ผมใช้เขียนลงแผ่น DVD แล้วค่อยดู เอ..ถ้าแบบนี้ผมไปซื้อ HD Player มาอีกตัว ส่วน DVD ก็ใช้เครื่องเดิมนั่นแหละ ดีกว่าไหมครับ อีกอย่างเห็นว่า ทีวีบางรุ่นต่อ HD หรือ แฟลชไดร์ แล้วเล่นได้เลยหรอ แล้วรุ่นที่ผมสนในเนี่ยทำได้ไหม
- ซื้อใหม่ต้องรันอินด้วยเหลอครับ ภาพมันต่างกันมากหรือครับช่วงพ้นรันไปแล้ว 200 ชม อย่างผมเนี่ยกว่าจะรันครบสองเดือน
เอาหละภายในสัปดาห์นี้ ไปซื้อละ ตอนนี้ก็คิดอยู่เนี่ยว่าเอาขนาดไหนดี
- ขอแถมอีกข้อนิดนึงนะครับ ตกลงชื่อรุ่นเนี่ย มี R ลงท้าย หรือว่ามีกับไม่มีเป็นคนละรุ่นครับ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับ ไว้ซื้อแล้วสงสัยคงมาถามอีกเยอะ

ออฟไลน์ nue

• **
« ตอบกลับ #3272 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:06:51 am »
 >:(รบกวนสอนวิธีแนบไฟล์รูปหน่อยครับ ลองหลายครั้ง ทำไม่ได้สักทีครับ

ออฟไลน์ arseroj

• **
« ตอบกลับ #3273 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:15:50 am »
ตอบท่านChanphat นะครับ  จากความรู้อันน้อยนิด+ที่มีอยู่ pj650 42นึ้ว +เครื่องdvd pioneer ต่อสาย com

จากระยะการดูของท่าน ผมว่า50นึ้วจะเต็มตากว่า42  แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะคิดว่ามันใหญ่ไปหรือเปล่า อันนี้แล้วแต่ท่าน

ส่วนเรื่องจะซื้อ dvd ใหม่ผมว่าเล่น hd palyer เลยดีกว่า เพราะราคาก็ไม่แพงมาก แถมเล่นได้หลากหลายกว่าด้วยสะดวกดี

เรื่อง รันอิน  คือตอนแรกๆภาพมันจะไม่สวย ยิ่งคุณชินตาจาก crt ด้วยแล้วคุณจะบอกว่า crt ชัดและสวยกว่า แต่ถ้าเวลาผ่านไปสักระยะภาพที่ได้ก็จะดีขึ้นเอง
ตรงนี้ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจ แต่พอได้ใช้ ก็เห็นคำตอบ

ส่วนรุ่นที่มี r กับ ไม่มี  เค้าว่ามันเหมือนกัน  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2011, 11:17:33 am โดย arseroj »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #3274 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:57:35 pm »
ขอเสริมด้วยนะครับ ระยะ 3.5-4ม. ต้อง 50"+ ครับ ดู DVD ได้ไม่แตกหรอกครับ อาจมีหยักบ้างบางจังหวะ

PT Series เล่น SD DivX ได้ พวก avi/mp4 แต่ mkv ไม่ได้ครับ

ถ้าชอบโหลดหนังจัด HDP จะคุ้มที่สุดนะครับ

[โย่ว]

ตอบท่านChanphat นะครับ  จากความรู้อันน้อยนิด+ที่มีอยู่ pj650 42นึ้ว +เครื่องdvd pioneer ต่อสาย com

จากระยะการดูของท่าน ผมว่า50นึ้วจะเต็มตากว่า42  แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะคิดว่ามันใหญ่ไปหรือเปล่า อันนี้แล้วแต่ท่าน

ส่วนเรื่องจะซื้อ dvd ใหม่ผมว่าเล่น hd palyer เลยดีกว่า เพราะราคาก็ไม่แพงมาก แถมเล่นได้หลากหลายกว่าด้วยสะดวกดี

เรื่อง รันอิน  คือตอนแรกๆภาพมันจะไม่สวย ยิ่งคุณชินตาจาก crt ด้วยแล้วคุณจะบอกว่า crt ชัดและสวยกว่า แต่ถ้าเวลาผ่านไปสักระยะภาพที่ได้ก็จะดีขึ้นเอง
ตรงนี้ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจ แต่พอได้ใช้ ก็เห็นคำตอบ

ส่วนรุ่นที่มี r กับ ไม่มี  เค้าว่ามันเหมือนกัน  ครับ

ออฟไลน์ Chanphat

• *
« ตอบกลับ #3275 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 01:56:47 pm »
 [yes] เอาครับ 50 ก็ 50 สัปดาห์นี้จัดไปครับ ไปหาร้านก่อน โทรไปถามร้านแถวนนท์ฯ 18,300+ส่ง 300+รูดบัตร 2%-CB 8% ผ่อน 0% เบ็ดเสร็จ 17,502.-บาท ราคานี้น่าจะโอแล้วไหมครับ จะให้มาส่งบ้านเลยเสาร์นี้ ซื้อมาเมื่อไหร่คงต้องมาศึกษาการตั้งค่าเพิ่มเติ่ม ขอบคุณครับ