ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4406159 ครั้ง)

ออฟไลน์ hussell_bank

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4194 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:07:44 pm »
สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยากถามหน่อยครับว่า ผมใช้ LG 47LW4500 ไม่รู้ว่าสาย optical ด้านหลังเครื่องทีวีนี้ส่งสัญญาณแบบ 5.1 หรือ 2.1 ครับ พอดีผมไปซื้อ ชุดHomeTheater HT806TM มาใช้กับเครื่องนี้ โดยมี hd player. PS3 และ กล่องจานดาวเทียมครับ ตัว HT806TM  มีช่องต่อ optical เพียงตัวเดียวจึงต้อต่อให้เข้ากับทีวี เลยอยากทราบว่าจะได้เสียงแบบ 5.1 หรือ 2.1 ครัับ ถ้าเป็น 2.1 มีวิธีใหนบ้างที่ทำให้ hd player กับ PS3 เสียงออกมาเป็น 5.1 ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตามมาตรฐาน เสียงจาก optical จะออกแค่ 2.1 นะครับสำหรับทีวี (LM 7600 ก็ออก 2.1 ครับ)

ถ้าชุดโฮม HT806TM ไม่มีช่องต่อ HDMI ก็ต้องพึ่งการแปลงเสียง 2.1 เป็น 5.1 โดยฟังก์ชั่น DOLBY PROLOGIC I หรือ II ของชุดโฮมแล้วล่ะครับ

แต่เสียง 5.1 ปลอมที่ได้ ก็สู้่เสียง 5.1 แท้ ๆ ไม่ได้เลยครับ เรียกว่าราวฟ้ากับเหวเลยทีเดียว

ออฟไลน์ thenook

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4195 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:57:59 pm »
สมาชิกใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยากถามหน่อยครับว่า ผมใช้ LG 47LW4500 ไม่รู้ว่าสาย optical ด้านหลังเครื่องทีวีนี้ส่งสัญญาณแบบ 5.1 หรือ 2.1 ครับ พอดีผมไปซื้อ ชุดHomeTheater HT806TM มาใช้กับเครื่องนี้ โดยมี hd player. PS3 และ กล่องจานดาวเทียมครับ ตัว HT806TM  มีช่องต่อ optical เพียงตัวเดียวจึงต้อต่อให้เข้ากับทีวี เลยอยากทราบว่าจะได้เสียงแบบ 5.1 หรือ 2.1 ครัับ ถ้าเป็น 2.1 มีวิธีใหนบ้างที่ทำให้ hd player กับ PS3 เสียงออกมาเป็น 5.1 ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ตามมาตรฐาน เสียงจาก optical จะออกแค่ 2.1 นะครับสำหรับทีวี (LM 7600 ก็ออก 2.1 ครับ)

ถ้าชุดโฮม HT806TM ไม่มีช่องต่อ HDMI ก็ต้องพึ่งการแปลงเสียง 2.1 เป็น 5.1 โดยฟังก์ชั่น DOLBY PROLOGIC I หรือ II ของชุดโฮมแล้วล่ะครับ

แต่เสียง 5.1 ปลอมที่ได้ ก็สู้่เสียง 5.1 แท้ ๆ ไม่ได้เลยครับ เรียกว่าราวฟ้ากับเหวเลยทีเดียว

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ kibakung

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4196 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:13:21 pm »
มีปัญหาเกี่ยวกับ lg smart world ของ lm6700ครับ
ตอนใช้งาน lg smart world ไอคอนของ แอป มันไม่ขึ้นรูปครับ
จะกดเลือกหมวดหมู่ ก้โหลดนานมาก นานจนหลุดไปเลย มันผิดปกติรึป่าวครับ

จะว่าเป้นที่อินเตอร์เนท ก้ไม่น่าจะใช่ครับ
เพราะbrowserและ content อื่นๆ พวกlg 3d world ใช้งานได้ปกติครับ
มันเป้นที่เซิฟเวอร์ หรือทีวีมีปัญหาครับ

ไปที่ตั้งค่าพรีเมียมครับ แล้วรีเซ็ตมัน แล้วลองเข้าใหม่ดู

หลังจากนั้นเวลาเลิกดูทีวี ปิดทีวีอย่าถอดปลั๊กนะครับ

ไม่งั้นต้องมารีเซ็ตเริ่มต้นพรีเมียมใหม่

ลองรีเซ็ทแล้วก้ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ไอค่อน ไม่โชว์รูป ขึ้นว่า กำลังโหลดตลอด พอสักพักก้ขึ้นว่าเซิฟเวอร์ไม่เสถียรให้ลองอีกครั้ง

ผมลองกี่ครั้ง ก้ยังเป็นเหมือนเดิมครับ มีใครเป็นมั่งรึป่าวครับ เฉพาะ lg smart world นะครับ

content อื่นๆ พวก 3d world หรือ เข้าwww. ผมใช้งานได้ปกติครับ

ออฟไลน์ hussell_bank

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4197 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 06:03:50 pm »
ลองอัพ firmware ดูครับ ล่าสุด 03.12.03

ออฟไลน์ kibakung

• *
« ตอบกลับ #4198 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 06:46:50 pm »
ลองอัพ firmware ดูครับ ล่าสุด 03.12.03

อัพเป็น 03.12.03 ตัวล่าสุดมาอยู่แล้วครับ พึ่งซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ

ออฟไลน์ tom55555

• LCD TV member
  • **
Re: 55LM6200 ต่อจาน DTV มีคลื่นรบกวน
« ตอบกลับ #4199 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:42:24 pm »
เกี่ยวกับ 55LM6200 ครับ พื่งจะได้มา ทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ แต่ มีปัญหาตรงเวลาเปิดดูทีวีจากจานดาวเทียม
จะมีสัญญาณรบกวนหน้าจอเป็นคลื่น 2 คลื่น ค่อยๆ เคลื่อนจากล่าง ขึ้นด้านบน และเวลาฉากที่เป็นสีขาว หรือ สว่าง
จะมีเสียง หึ่มๆ ดังขึ้น ซึ่งถ้าเป็นฉากมืดๆ หน่อยเสียงหึ่มก็มีอยู่ครับแต่จะเบากว่าเวลาเปลียนฉากเป็นพื้นสว่าง หรือ สีขาว
ผมต่อจากกล่องดาวเทียม dtv โดยใช้สาย RCA เหลือง แดง ขาว ครับ
อ้อ.. แต่เวลาเปิดหนังฟังเพลง จากแผ่น หรือ จาก usb จะไม่มีคลื่นภาพ คลื่นเสียงมารบกวนครับ
ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ  หรือ ใครพอจะมีเทคนิค หรือวิธีแก้ไข ได้บ้างครับ

อาการนี้น่ากลัวครับ ลองโทรไปสอบถาม0ด่วนเลยครับ ของผม47LM6200ไม่เจออาการที่ว่าครับ ของผมกล่อง2ครับ

ออฟไลน์ laser2009

• *
« ตอบกลับ #4200 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 12:37:06 pm »
เกี่ยวกับ 55LM6200 ครับ พื่งจะได้มา ทุกอย่างก็เรียบร้อยดีครับ แต่ มีปัญหาตรงเวลาเปิดดูทีวีจากจานดาวเทียม
จะมีสัญญาณรบกวนหน้าจอเป็นคลื่น 2 คลื่น ค่อยๆ เคลื่อนจากล่าง ขึ้นด้านบน และเวลาฉากที่เป็นสีขาว หรือ สว่าง
จะมีเสียง หึ่มๆ ดังขึ้น ซึ่งถ้าเป็นฉากมืดๆ หน่อยเสียงหึ่มก็มีอยู่ครับแต่จะเบากว่าเวลาเปลียนฉากเป็นพื้นสว่าง หรือ สีขาว
ผมต่อจากกล่องดาวเทียม dtv โดยใช้สาย RCA เหลือง แดง ขาว ครับ
อ้อ.. แต่เวลาเปิดหนังฟังเพลง จากแผ่น หรือ จาก usb จะไม่มีคลื่นภาพ คลื่นเสียงมารบกวนครับ
ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ  หรือ ใครพอจะมีเทคนิค หรือวิธีแก้ไข ได้บ้างครับ

อาการนี้น่ากลัวครับ ลองโทรไปสอบถาม0ด่วนเลยครับ ของผม47LM6200ไม่เจออาการที่ว่าครับ ของผมกล่อง2ครับ

ขอบคุณครับคุณ tom5555 เดียวจะลองสอบถามศูนย์ดู
แต่ไมทราบว่ากล่อง 2 ของคุณวางใกล้ทีวีหรือเปล่า ผมส่งสัยว่าจะเกี่ยวกับคลื่นรบกวนจากกล่อง DTV หรือเปล่า
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองย้ายให้ห่างๆ ทีวีดูครับ

ออฟไลน์ tom55555

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4201 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 01:16:01 pm »

ขอบคุณครับคุณ tom5555 เดียวจะลองสอบถามศูนย์ดู
แต่ไมทราบว่ากล่อง 2 ของคุณวางใกล้ทีวีหรือเปล่า ผมส่งสัยว่าจะเกี่ยวกับคลื่นรบกวนจากกล่อง DTV หรือเปล่า
เดี๋ยวเย็นนี้จะลองย้ายให้ห่างๆ ทีวีดูครับ

กล่อง2 ของผมวางไว้ด้านล่างของTVครับประมาณเกือบคืบได้
1.ไม่งั้นลองดูที่ปลั๊กไฟมีการต่ออย่างอื่นร่วมหรือปล่าว
2.สายสัญญานจากกล่องชไปTVซำรุดหรือเปล่า
ตอนได้6200ผมได้เอาสายเสียงเก่ามาต่อเสียออกไม่เต็มที่เปลี่ยนสายใหม่เสียงชัดขึ้นครับ ลองดูสายสัญญานก่อนครับอาจเส้นผมบังภูเขาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ต้องค้าบ

• *
« ตอบกลับ #4202 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 04:52:49 pm »
 [ร้องไห้] ทำไมผมเล่นแอป Facebook ของพรีเมี่ยมไม่ได้อะค้าบลงทะเบียนในเว็ป www.facebook.com/device ก็แล้วมันพอกด add account มันก็ให้ไปใส่ใหม่เหมือนเดิมบางทีรหัสก็เปลี่ยนที่ให้ไปใส่ งงมากกกกกกกก อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ amypoko

• *
« ตอบกลับ #4203 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:17:42 am »
firmware ใหม่มีอะไรใหม่บ้างครับ ใครอัพแล้วช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ ken123

• *
« ตอบกลับ #4204 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:01:24 pm »
เพิ่งจะเห็นเว็บนี้ ไงก็ขอเป็นน้องใหม่ด้วยคนนะครับ ผมก็ได้ถอย 55lm 7600มาเดือนที่แล้ว

ออฟไลน์ RUKI

• *
« ตอบกลับ #4205 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 12:13:30 pm »
firmware ใหม่มีอะไรใหม่บ้างครับ ใครอัพแล้วช่วยแชร์หน่อยครับ

เท่าที่เห็นก็เพิ่ม App VoiceTV ครับ
ส่วนบางรุ่นที่เดิมตั้งค่า True Motion ไม่ได้ ก็จะตั้งได้แล้วครับ

แต่ผมไม่ชอบfirmware หลังๆนี้ ตรงที่หน้าจอเวลา No signal ของเดิมเป็นสีดำ
แต่ของใหม่เป็นสีเทา สงสัยเป็นวิธีแก้ปัญหาแสงลอดที่ขอบจอแบบเนียนๆ ของ LG
จะได้ไม่มีคนบ่น  [ไม่พูด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 12:16:39 pm โดย RUKI »

ออฟไลน์ laser2009

• *
« ตอบกลับ #4206 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 10:55:30 am »
ได้แล้วครับ  เส้นผมบังภูเขาจริง  ต้องขอบคุณคุณ tom5555 ด้วยครับที่เป็นไกด์ให้
มันเป็นปัญหาที่คลื่นสัญญาณ จากกล่อง DTV จริงๆ ผมย้ายตัวกล่องออกห่าง หน้าจอ
ประมาณ 2 ฟุตและสายสัญญาณ ที่ต่อจากกล่อง ก็ไม่ให้ พาดกับสายไฟ หรือ สาย สัญญาณอื่น
ภาพที่ได้ ok เลยครับ นิ่ง ไม่มีสัญญาณ รบกวนใดแล้วครับ

ออฟไลน์ Filmmyz

• *
« ตอบกลับ #4207 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:30:58 am »
ผมขอสอบถามปัญหาครับ ตอนนี้ผมใช้ 42lm7600ครับ มีปัญหาอยุ่ 3อย่าง คือ...

1. เวลาเล่นเนตใช้เวปเบาเซอร์ในทีวีอ่ะครับ เปิดเล่นไปซักพัก(ตอนนั้นเปิดเวปพันทิป)มันขึ้นข้อความว่า "หน่วยความจำเต็ม..แล้วอะไรซักอย่างไม่รุ้" แล้วมันก้อหลุดไปเข้าหน้าทีวีอ่ะครับ ถ้าจะเล่นต่อก้อต้องเปิดไหม่

2. เวลาเล่นเนตอีกเช่นเคย คราวนี้เล่นแอป youtube ในทีวี เปิดเล่นไปซักพักเหมือนกัน ขึ้นข้อความว่า " The Request cannot be processed. Please try again." แล้วมันก้อหลุดเข้าหน้าทีวีอีกเช่นเคย  [ปาดเหงื่อ]

3. เรื่องเสียงครับ เวลาดูทีวีธรรมดา ดูหนังHD จะมีเสียงซ่า(เหมือนเสียงแตกหรือเปล่า?) ตามคำพูดของตัวละครในบางครั้งหรือฉากเอฟเฟคเสียงดังในบางครั้งเช่นกัน(ลํกษณะเสียงซ่าๆ มันจะมาตามคำพูดหรือตามเสียงแอฟเฟคดังในหนังเลยครับ ) ผมลองเอาไฟล์เพลงไปเปิดดูกลับไม่เจอปัญหาเลย ข้อนี้ผมซีเรียสมากเลยครับ

ผมอยากทราบว่าเครื่องผมปกติไหมครับ พี่ๆช่วยชี้แจงทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jirayu

• *
« ตอบกลับ #4208 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:46:54 am »
รบกวนด้วยครับ
42lgls3400
อ่านไฟล์จาก usb เล่นไปสักพัก ก็ขึ้นว่าให้บูทใหม่ ประมาณ 5 ครั้ง จนจบเรื่อง
ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

ออฟไลน์ usebank

• *
« ตอบกลับ #4209 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:13:57 pm »
ขอถาม แฟน LG  นิดนึงว่า  รุ่นใหม่ใกล้จะมาหรือยังครับ  แล้ว

เห็นมีปัญหา เรื่องแสงรั่ว Local Dimming ช่วยได้เยอะไหม  รุ่นไหนมีระบบนี้บ้างครับ

รุ่นที่เป็น full  LED ตอนนี้ ยังไม่มาหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 01:03:52 am โดย usebank »

ออฟไลน์ tonmeka

• *
« ตอบกลับ #4210 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 03:41:56 pm »
ขอรบกวนด้วยครับ อยากถามผู้รู้ครับ คือผมใช้ TV LG LED le 4500 42" ต่อคอมพิวเตอร์ มันปัญหาตอนเล่นเกมส์ แบบเล่นไปสักพักภาพมันจะกระตุกเป็นเม็ดๆ แล้วก็กลับมาหน้าจอเดิม บางเกมส์ถึงกับค้างไปเลย ต้องรีเซ็ตเครื่องใหม่ ผมตั้งที่ TV เลือก HDMI เปลี่ยนเป็น PC แล้วก็ไม่หายยังเป็นอาการเดิม ผมจึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบปัญหาให้ผมด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Ipure

• *
« ตอบกลับ #4211 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:27:25 am »
สวัสดีครับชาว LG Fanclub คือผมอยากให้เพื่อนๆช่วยแชร์ความรู้หน่อยครับ

ผมสนใจตัว 47LM7600 แต่อยากทราบว่า ตัวนี้ กับ 47LM6700 แตกต่างกันมากไหมในเรื่องของภาพ

เพื่อนๆจะแนะนำเป็นตัวไหนครับและราคาของ 47LM7600 ราคาช่วงนี้ถูกๆที่พอหาได้ราคาเท่าไหร่ครับ  [ปลื่ม]

อีกอย่างครับรุ่นนี้เทียบกับรุ่นไหนของค่าย SN ครับ  [แทง]