ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4404792 ครั้ง)

ออฟไลน์ micnic

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4428 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:25:11 pm »
ช่วยด้วยครับ lm6690 แชร์หนังจากคอม โดย neromediahome4 dlna เมื่อก่อนได้ เดี๋ยวนี้กลับไม่ได้ เลยเอาคอมไปลง win ใหม่แล้วลง nero ก้แชร์ได้ปกติ แต่พอเลิกเล่นแล้วมาเปิด ทีวีใหม่ ทีนี้ไม่ได้ละครับ ลบแล้วลงใหม่ก็ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ hussell_bank

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4429 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:35:47 pm »
ช่วยด้วยครับ lm6690 แชร์หนังจากคอม โดย neromediahome4 dlna เมื่อก่อนได้ เดี๋ยวนี้กลับไม่ได้ เลยเอาคอมไปลง win ใหม่แล้วลง nero ก้แชร์ได้ปกติ แต่พอเลิกเล่นแล้วมาเปิด ทีวีใหม่ ทีนี้ไม่ได้ละครับ ลบแล้วลงใหม่ก็ไม่ได้แล้ว

อัพเฟิร์มแวร์ใหม่ไปรึปล่าวครับ ถ้า 4.10.08 กับ 4.10.09 มีปัญหาครับ ต้องรอเฟิร์มแวร์แก้ไขออกมาช่วงปีใหม่

« ตอบกลับ #4430 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:46:32 pm »
ถอยมาแล้วกับ 42LM7600 อยากทราบว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ dead pixel ฯลฯ
มีอะไรที่รุ่นนี้ต้องตรวจสอบบ้างไหมครับ หากมีปัญหาจะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ซะช่วงนี้ ยังอยู่
ในช่วงประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

1. รหัสประจำเครื่องที่บาเรลข้างกล่อง ตัวเครื่อง และที่ใบรับประกันต้องตรงกัน
2. life timer
3. dead และ bright pixel
4. แสงรั่วตามมุม ตามขอบ
5. การเปิด-ปิดเครื่อง (ต้องเปิดหรือปิดทันที ไม่ต้องกดซ้ำ เช็คว่า power supply เสียรึเปล่า)
6. magic remote สามารถ register กับทีวีได้มั้ย
7. เช็ค wifi connect และ ฟังก์ชั่น smart tv
8. เช็คภาพ 3D เปิด-ปิดทำงานได้มั้ย ตั้งค่า-เปลี่ยนค่าได้หรือเปล่า
9. เช็คเสียงลำโพงทีวี มีแตก มีสั่นมั้ย
10. ขั้วต่อช่องต่อต่าง ๆ เช่น hdmi 1 (ARC) หรือ ช่อง USB (HDD) ใช้งานได้มั้ย
11. ปลัีกไฟทีวี ที่สายมีรอยขาด ชำรุด ยุ่ยเปื่อยมั้ย ตัวปลั๊กเสียบขาปลั๊กหักงอมั้ย
12. ทดลองใช้งานให้ครบทุกฟังก์ชั่นครับ ปรับไป ปรับมา แล้วค่อย กดตั้งคืนค่าจากโรงงาน

คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้ครับ ขอให้โชคดีครับ

• *
« ตอบกลับ #4431 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 01:51:28 pm »

อัพเฟิร์มแวร์ใหม่ไปรึปล่าวครับ ถ้า 4.10.08 กับ 4.10.09 มีปัญหาครับ ต้องรอเฟิร์มแวร์แก้ไขออกมาช่วงปีใหม่
ขอบคุณครับ แล้วมีวิธี ดาวน์เฟริมแวร์กลับได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #4432 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:00:03 pm »

ขอบคุณครับ แล้วมีวิธี ดาวน์เฟริมแวร์กลับได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ คงต้องรอเฟิร์มแวร์ใหม่ออกมาแก้ไขครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ yote

• *
« ตอบกลับ #4433 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 02:23:23 pm »
[ปลื่ม]  เมื่อวานไปถามมา 47lm6200 26990 เอาเลยดีเปล่า

ได้ราคาถูกจัง...ผมเพิ่งสอยที่ 47lm6200  power buy 27295 แถมไฟฉาย 450 อันนึง ผ่อน 0% 4 เดือน นึกว่าถูกแล้วนะเนี่ย   ..
จอมีแสงรั่วที่มุมล่างทั้ง 2 ข้าง แต่ไม่มากเหมือนในตัวอย่างข้างบน ภาพสวยดีครับ...  ใช้รีโมททีวี เล่น smart tv ก็ใช้ได้นะ แต่ตอนจะเลื่อนต้องค่อย ๆ กระเดื๊อบ ๆ ปัญหาคือตอนจะ delete appts เมื่อเลือก appts แล้ว จะกดถังขยะได้ยังไงครับ..เพราะถือกดที่app. มันก็จะเข้า app ทุกที
ถ้าใช้ smart tv ดูข่าวสารจากเน็ต กินไฟ 128W ตัวใหญ่ด้วย ดีกว่าใช้คอม เพราะคอมฯ กินไฟ 650W. ต้องเพ่งอีก  ทีแรกนึกว่าจะไม่เอา smart tv คิดว่าคงไม่ได้ใช้ แต่พอใช้แล้วก็คุ้มค่าครับ...

ออฟไลน์ Akerisz

• *
« ตอบกลับ #4434 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:18:35 pm »
สวัสดีครับ เรื่องเฟิร์มแวร์ที่มีปัญหา ผมลองโทรไปถามศูนย์ LG เค้าบอกว่าจะออกตัวใหม่มาให้อัพเดทกันในอีกประมาณ 1 อาทิตย์ครับ

ตอนนี้ผมยังใช้เจ้า ls5700 ไม่คล่องเท่าไหร่ เจอปัญหาคือ

1.เวลาจะเล่นหนัง mkv จาก external hdd แล้ว บางเรื่องทีวีมันหาไม่เจอก็มีครับ
2.เรื่อง subtitle ก็เหมือนจะรองรับแค่สกุล .srt หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ตอนนี้รู้สึกเหมือนยังใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพแต่ก็พยายามหาเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ เข้ามาที่คลับเกือบทุกวัน เหมือนจะมีแต่คนถามคำถามกัน
ไม่ทราบว่ามีแหล่งที่คุยแลกเปลี่ยนความเห็นกันที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ

**เรื่อง roll back firmware เคยอ่านเจอในนี้ครับ ใครลองแล้วมาบอกกันบ้างนะครับว่าเป็นยังไง ไม่กล้าลองครับ XD
    -> http://www.avforums.com/forums/lcd-led-lcd-tvs/1599911-lg-42lv5400-hdmi-ports-fail-after-software-upgrade.html

**เกือบลืมอีกเรื่องนึงครับ digital tv ที่บ้านผมยังดูไม่ได้เลยครับ หลังจากเจ๊งไป 1 อาทิตย์กว่าๆแล้ว เฮ่ออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 11:19:35 pm โดย Akerisz »

• *
« ตอบกลับ #4435 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:11:53 am »
สวัสดีครับ เรื่องเฟิร์มแวร์ที่มีปัญหา ผมลองโทรไปถามศูนย์ LG เค้าบอกว่าจะออกตัวใหม่มาให้อัพเดทกันในอีกประมาณ 1 อาทิตย์ครับ

ตอนนี้ผมยังใช้เจ้า ls5700 ไม่คล่องเท่าไหร่ เจอปัญหาคือ

1.เวลาจะเล่นหนัง mkv จาก external hdd แล้ว บางเรื่องทีวีมันหาไม่เจอก็มีครับ
2.เรื่อง subtitle ก็เหมือนจะรองรับแค่สกุล .srt หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

ตอนนี้รู้สึกเหมือนยังใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพแต่ก็พยายามหาเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ เข้ามาที่คลับเกือบทุกวัน เหมือนจะมีแต่คนถามคำถามกัน
ไม่ทราบว่ามีแหล่งที่คุยแลกเปลี่ยนความเห็นกันที่อื่นอีกหรือเปล่าครับ

**เรื่อง roll back firmware เคยอ่านเจอในนี้ครับ ใครลองแล้วมาบอกกันบ้างนะครับว่าเป็นยังไง ไม่กล้าลองครับ XD
    -> http://www.avforums.com/forums/lcd-led-lcd-tvs/1599911-lg-42lv5400-hdmi-ports-fail-after-software-upgrade.html

**เกือบลืมอีกเรื่องนึงครับ digital tv ที่บ้านผมยังดูไม่ได้เลยครับ หลังจากเจ๊งไป 1 อาทิตย์กว่าๆแล้ว เฮ่ออ
lm6690 ก็อ่านซับไม่ได้ ผมมีหนัง hd 3TB ทั้ง 1080 720 3D เสียบเขาไปอ่านซับไม่ได้เลย แต่  samsung series 4 ราคาหมื่นไม่ถึงพันที่ซื้อมาอีกเครื่อง อ่านซับได้เกือบหมด แถมแอลจีรุ่นถูกหมื่นเดียวยังอ่านซับได้มากกว่า พวก lm ด้วย

ออฟไลน์ สายฟ้า

• *
« ตอบกลับ #4436 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:10:18 pm »
ถอยมาแล้วกับ 42LM7600 อยากทราบว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ dead pixel ฯลฯ
มีอะไรที่รุ่นนี้ต้องตรวจสอบบ้างไหมครับ หากมีปัญหาจะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ซะช่วงนี้ ยังอยู่
ในช่วงประกันเปลี่ยนเครื่องใหม่นะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

1. รหัสประจำเครื่องที่บาเรลข้างกล่อง ตัวเครื่อง และที่ใบรับประกันต้องตรงกัน
2. life timer
3. dead และ bright pixel
4. แสงรั่วตามมุม ตามขอบ
5. การเปิด-ปิดเครื่อง (ต้องเปิดหรือปิดทันที ไม่ต้องกดซ้ำ เช็คว่า power supply เสียรึเปล่า)
6. magic remote สามารถ register กับทีวีได้มั้ย
7. เช็ค wifi connect และ ฟังก์ชั่น smart tv
8. เช็คภาพ 3D เปิด-ปิดทำงานได้มั้ย ตั้งค่า-เปลี่ยนค่าได้หรือเปล่า
9. เช็คเสียงลำโพงทีวี มีแตก มีสั่นมั้ย
10. ขั้วต่อช่องต่อต่าง ๆ เช่น hdmi 1 (ARC) หรือ ช่อง USB (HDD) ใช้งานได้มั้ย
11. ปลัีกไฟทีวี ที่สายมีรอยขาด ชำรุด ยุ่ยเปื่อยมั้ย ตัวปลั๊กเสียบขาปลั๊กหักงอมั้ย
12. ทดลองใช้งานให้ครบทุกฟังก์ชั่นครับ ปรับไป ปรับมา แล้วค่อย กดตั้งคืนค่าจากโรงงาน

คร่าว ๆ ก็ประมาณนี้ครับ ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณครับ
ล่าสุดตอนนี้ผมอัพเดทเฟิร์มแวร์ใหม่ ผลที่ได้คือดูช่องต่างๆของกล่อง GMMZ ชัดขึ้นครับ(ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหมนะครับ)
ตอนนี้ก็พยายามใช้ดูทีวี ดูหนังเยอะๆ เผื่อจะเจอปัญหาอะไรช่วงนี้จะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่

ออฟไลน์ rave

• *
« ตอบกลับ #4437 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 10:29:15 pm »
ไปซื้อ LG รุ่น 42LS3110 มาครับ แต่มีปัญหากับตรงส่วนที่เซ็ตประหยัดพลังงานครับ

มันมีให้เลือก 5 ตัวเลือก

1. ปิดระบบประหยัดพลังงาน
2. ระดับการประหยัดพลังงาน ต่ำ
3. ระดับการประหยัดพลังงาน ปานกลาง
4. ระดับการประหยัดพลังงาน มากที่สุด
5. ปิดหน้าจอภายใน 3 วิ

ถ้าผมเลือกข้อ 1 และ 2 จะทำให้จอภาพกะพริบครับ
แต่ถ้าเลือก 3 และ 4 จะไม่มีอาการจอกระพริบครับ
ไม่ทราบว่าเป็นปกติ หรือ ผิดปกติ ครับ

พอดีเพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ถ้าผิดปกติจะได้เคลมเครื่องใหม่ได้ทันอ่ะครับ

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ nongza28

• *
« ตอบกลับ #4438 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 06:13:56 pm »
ตอนนี้สนใจ lg 42lm7600

ที่ไหนจัดรายการ หรือโปรโมชั้นดีๆ ช่วยชี้พิกัดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #4439 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:01:28 pm »
คุ้นๆว่าเห็น setloft จัดโปรแถมกล้องเวปแคมอยู่นะครับ ลองเข้าไปดูครับ

ออฟไลน์ nongza28

• *
« ตอบกลับ #4440 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:17:22 pm »
42lm6700 กับ 42lm7600 ตัวไหนคุ้มกว่า ความแตกต่างของภาพ และฟังชั่น ต่างกันมากไหม

ส่วนตัวชอบตัว 42lm6700 ชอบขอบด้านล่างเป็นสีเงิน สวยดีครับ ^^
แต่ไม่รู๋ภาพของ 42lm7600 สวยกว่ามากไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ  [หื่น]

ออฟไลน์ aomadd191

« ตอบกลับ #4441 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:47:55 pm »
42lm6700 กับ 42lm7600 ตัวไหนคุ้มกว่า ความแตกต่างของภาพ และฟังชั่น ต่างกันมากไหม

ส่วนตัวชอบตัว 42lm6700 ชอบขอบด้านล่างเป็นสีเงิน สวยดีครับ ^^
แต่ไม่รู๋ภาพของ 42lm7600 สวยกว่ามากไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ  [หื่น]

บางทีอย่าดุที่รูปลักษร์ภายนอกครับ
ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบข้างในครับ
ดีกรีผมให้7600ครับ แชมป์ทีวีขนาดกลาง 2012 ครับ
เพราะบางคนซื้อ6700 ไป ไม่จบที่6700 ครับ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ kintara

• *
« ตอบกลับ #4442 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 11:54:29 am »
ถามความเห็นเพื่อนๆ สมาชิกในคลับ ครับว่า
1. 55LM6700 เสนอในราคา 43,900 จากร้านดัง(นอกห้าง) OK หรือยังครับ หรือรองานช่วงมีนา 56 อาจจะลดเพิ่มอีกซัก 3000 พร้อมของแถม
2. เรื่องแสงรั่วเล็กน้อยผมไม่กังวล แต่ถ้ารั่วจากขอบเยอะเกิน 1 นิ้วขึ้นไป คงรับไม่ได้ ถามว่ารุ่นนี้รั่วเยอะขนาดไหนครับ และจากประสบการณ์ เพื่อนๆ เคยซื้อและเจอแสงรั่ว แล้วขอเปลี่ยนจากร้านหรือห้างได้มั้ย

ปล.1. ตอนนี้กำลังชั่งใจกับ 50ST50 (ด้วยเหตุผลประกัน 3 ปี) ในห้องคุมแสงได้ปานกลาง แต่ชอบดีไซน์ของ LM6700 เพราะจะติดตั้งในห้องรับแขก คุณภาพของภาพจึงไม่ใช่ประเด็นหลักในการเลือก
2. ใช้ Plasma LG อยู่จึงรู้ว่าอาจจะเจอกับ Low quality แต่ศูนย์บริการดีมากจึงหักล้างกันไป ไม่เคยใช้ พานาฯ จึงไม่รู้ว่าศูนย์ฯดีมั้ย

ออฟไลน์ yote

• *
« ตอบกลับ #4443 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:47:10 pm »
55lm6700 ที่pwer buy secon bangkae เหลือ 41000 กว่า เฉพาะเสาร์ อาทิตย์ ...อะไรจะถูกอย่างงั้น [โขก]

ออฟไลน์ friends999

• *
« ตอบกลับ #4444 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:27:56 pm »
ขอถามครับ
1. 42LM6700 ดูหนังโดยแชร์ไฟล์ผ่านคอมพิวเตอร์ทางไวเลท ถ้าหนังเป้น 5.1
แล้วเสียงที่ออกทาง optical ของ TV ไปเข้า optical ของทางโฮมเธียเตอร์ จะเป้น 5.1 มั้ยครับ
2. แล้วดูหนังโดยแชร์ไฟล์ผ่านทางไวเลท กับ ดูจาก HD PLAYER ความคมชัดสู้กันได้มั้ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #4445 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 02:36:53 pm »
ขอถามครับ
1. 42LM6700 ดูหนังโดยแชร์ไฟล์ผ่านคอมพิวเตอร์ทางไวเลท ถ้าหนังเป้น 5.1
แล้วเสียงที่ออกทาง optical ของ TV ไปเข้า optical ของทางโฮมเธียเตอร์ จะเป้น 5.1 มั้ยครับ
2. แล้วดูหนังโดยแชร์ไฟล์ผ่านทางไวเลท กับ ดูจาก HD PLAYER ความคมชัดสู้กันได้มั้ยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่เคยลองทั้ง 2 ข้อ
1. ผมลองแต่ HDMI (ARC) เสียงออกที่ชุดโฮม 5.1 ครับ ไม่แน่ใจว่า optical จะออก 5.1 มั้ย คิดว่าน่าจะออกครับ เพราะส่งสัญญาณดิจิตอลเหมือนกัน

2. ถ้าตามที่ผมคิด (อาจจะผิดก็ได้นะครับ) ถ้าดูจาก HD PLAYER ผ่านสาย HDMI ผมว่าน่าจะให้ภาพคมชัดดีกว่านะครับ