ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4405330 ครั้ง)

ออฟไลน์ noom9888

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4662 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 06:34:30 pm »
อันนี้คงใช่ค่าปรับภาพของ LM6200 มั้งครับ ผมเสิร์ช google เจอน่ะครับ เหมือนจะใช้อุปกรณ์ SpectraCal C6 + Software CalMAN v4 ช่วยในการปรับภาพนะครับ แต่ตรง Backlight ผมปรับ 52 เพราะห้องผมแสงน้อยครับเหมือนเค้าจะบอกว่าค่า 35 นั่นเค้าปรับในห้องมืดครับ True Motion ผมปรับ 2 เพราะมากกว่านั้นส่วนตัวผมรู้สึกว่ามันลื่นเกินจริงครับ

เครดิต : http://www.avsforum.com/t/1403070/lg-passive-lm6200-dedicated-thread/300 ความเห็น 329 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 09:59:26 am โดย noom9888 »

Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4663 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:21:44 am »
เมื่อคืนลองปรับ 55LM6200 ตามที่โพสให้ดู ปรากฎว่าภาพมันก็ดีขึ้นนะครับแต่ภาพมันนุ่มมากเกินไปรายละเอียดดร๊อปไปเยอะ และอุณภูมิสี Warm มันติดอมเหลืองไปครับ เหมือนเค้าจงใจปรับภาพให้มันมีอารมณ์เหมือน Plasma แต่มันก็ไม่เหมือนอยู่ดีครับ - -* ผมเลยปรับแก้เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยได้ผลที่น่าพอใจกว่าเดิมครับ
Backlight = 52
H.Sharp = 22
V.Sharp = 22
Color Temp = Medium
Color Menagement = ปรับกลับเป็น 0 ทั้งหมด
True Motion = 2

โดยรวมตอนนี้ก็พอใจระดับนึงแล้วครับ ดีกว่าโหมดภาพ Standard มากแล้วครับ ปรับเพิ่มอีกนิดก็คงพอใจแล้วครับ ได้ข้อสรุปว่าค่าเซ็ตอัพที่หามาได้พอเอามาใช้เป็นแนวทางได้เท่านั้น ยังต้องคำนึงถึงสภาวะแวดล้อมของห้องที่ต่างกันและรสนิยมส่วนตัวอีกด้วยครับ

อ้อ! ผมว่า LM6700 น่าจะพอเอาค่าดังกล่าวไปใช้เป็นแนวทางได้นะครับ เพราะสเปคผมว่ามันก็ใกล้เคียงกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 10:24:54 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ zaturday

• *
« ตอบกลับ #4664 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:52:14 am »
หวัดดีครับผมใช้ 42LM7600 อยู่ครับ มีปัญหาเรื่องเปิด sub บนไฟล์ mkv ครับ
ใครเปิดได้บ้างครับ ผมเปิดไม่ได้เลยครับ เปิดได้แต่ที่ฝั่งมาเป็น ssa ครับ vobsub เปิดไม่ได้เลยครับ
ใครมีคำแนะนำอะไรบ้าง บอกหน่อยครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ aomadd191

« ตอบกลับ #4665 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 12:22:49 pm »
หวัดดีครับผมใช้ 42LM7600 อยู่ครับ มีปัญหาเรื่องเปิด sub บนไฟล์ mkv ครับ
ใครเปิดได้บ้างครับ ผมเปิดไม่ได้เลยครับ เปิดได้แต่ที่ฝั่งมาเป็น ssa ครับ vobsub เปิดไม่ได้เลยครับ
ใครมีคำแนะนำอะไรบ้าง บอกหน่อยครับ [ปลื่ม]

วับนี่มานไม่สามารถเปิดได้มาตั้งนานแล้วนี่ครับ หรอว่าเปลี่ยนได้ ตอนแรกที่เห้นมีปัยหากันคือเปลี่ยนเสียงไม่ได้ครับ
แต่เขาแก้ให้เปลี่ยนได้แล้ว
เรื่องวับนี่ถ้าไม่ฝังมา ผมคิดว่าTVแก้ไม่ได้อ่ะครับ
ต้องรอผุ้รู้มาตอบครับ

ออฟไลน์ pannpower

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4666 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 01:55:54 pm »
ว่าด้วย Media connect ipad app. กับ LM7600

ติดปัญหาตรงที่ว่า จ่ายค่า app ไป 6$ แล้ว แต่ยังแชร์เพลงเข้าทีวีไม่ได้เลยอ่าครับ ใครติดแบบนี้มั่งครับ

หรือ มี app ตัวอื่นแนะนำมั่งครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4667 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 02:44:15 pm »
@ท่าน pannpower
ถ้าเป็น Android นะผมพอบอกได้ครับ แต่ IOS นิสิ -*-

อันนี้คือการสั่ง Youtube จากมือถือไปเล่น-แสดงผลบน TV ครับ ใช้แอฟ Youtube ที่เค้าโมฯมาแล้วครับ

ส่วนอันนี้แอฟ iMediaShare Lite ฟรีด้วยครับ ใช้สำหรับสตรีมมิ่งวีดีโอ ภาพ เพลง ในมือถือเราไปแสดงผล-เล่นบน Smart TV ครับ ลองหาดูใน App Store ดูครับไม่รู้ว่ามีรึป่าวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2013, 02:45:47 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ pannpower

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4668 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 03:11:36 pm »
 ลอง imedia share แล้วครับ ok

ฟรีด้วย แต่เจ้า media connect นี่สิ เอา 6$ คืนมา อิอิ  แต่ตอนแรกแ แชร์ได้ไม่มีปัญหา มาตอนนี้ไม่ได้ซะงั้น งงเลย

ออฟไลน์ knot

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4669 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 10:53:55 pm »
เริ่มจะมองหาเครื่องใหม่มาแทน Plasma pt450 และกำลังมอง LM7600 อยู่ไม่รู้ว่าตัวนี้น่าสนใจไหม คุ้มกับที่จะเปลี่ยนรึไม่ครับ
ตอนนี้ราคา LM7600 อยู่เท่าไหร่แล้วครับ ตัว 42,47"
LG 42PW450
Popcorn A210
Onkyo sr508
Boston soundWare xs 5.1

ออฟไลน์ birdhnun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4670 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 11:04:27 pm »
ช่วยทีครับผมเล่นตัวlm7600 เล่นวิ่นนิ่งกับps3 กระตุกนิดๆ และมีอาการเหมือนชื่อนักเตะเบลอๆอะครับ ยิงตอนเตะมุมมีสโรโมชั่นด้วยงงมากต้องปรับอะไรมั่งครับผมมือใหม่ แล้วผมดูเครื่องเล่นDVDธรรมดานะครับอาการเหมื่อนหน้าคนมันไวๆยังไงชอบกล ปรับยากจังช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4671 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:12:12 pm »
ลองตั้งค่าตามลิ้งนี้ดูครับ ดูว่าหายไหมครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=26514.0
เล่นเกมใช้หมวดเกมด้วยหรือเปล่าครับน่ะ  ตอนเล่นเกมผมใช้หมวดภาพเกมน่ะครับ
ได้ไม่ได้ยังไง ลองดูนะครับ

« ตอบกลับ #4672 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:07:14 pm »
วันนี้พอดีได้มีโอกาสไปเดินฟิวเจอรืเลยเดินไปแวะดูบูทงานของเดอะฟิวเจอร์ดูครับ
เลยถ่ายรุปเก้บตกบรรยากาศมาหน่อยๆครับ*0* เห้นLGรุ่นไหม่และ
ภาพดูสด สว่างขึ้นสวยนะครับ แต่ผมไม่ค่อยปลื้มฐานTVเยย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ต้องขออภัยถ้าภาพไม่ชัดเท่าไรห่ พอดี กล้องโทรศัพท์ผมไม่ค่อยเทพเท่าไหร่ครับ แฮ่ๆ

มาและครับ LG รุ่น 2013 ^0^

เก็บตกโซนี่ได้มาหน่อยนึงครับ

• **
« ตอบกลับ #4673 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:44:28 pm »
ลองตั้งค่าตามลิ้งนี้ดูครับ ดูว่าหายไหมครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=26514.0
เล่นเกมใช้หมวดเกมด้วยหรือเปล่าครับน่ะ  ตอนเล่นเกมผมใช้หมวดภาพเกมน่ะครับ
อีก3วันเดี๋ยวผมจะลองไปปรับดูครับ ตอนนี้ผมดันติดงานที่ต่างจังหวัดครับ ไงก็ขอบคุณนะครับที่แนะนำ ไงถ้าได้เรื่องยังไงเดี๋ยวผมจะมารายงานให้ทราบครับ

« ตอบกลับ #4674 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:14:21 pm »
LM6200 LM6700 LM7600 มีใครปรับ True Motion มากกว่า 1 แล้วเกิดอาการภาพแตกเป็นชิ้นเล็กๆคล้ายเศษกระจกไหมครับ เกิดเป็นบางส่วนของภาพเท่านั้นนะครับ และเกิดเฉพาะตอนที่ภาพเคลื่อนไหวเร็วมากๆด้วยครับ

ผมใช้ 55LM6200 อัพ FW ล่าสุดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 12:16:08 pm โดย noom9888 »

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #4675 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:42:17 pm »
วันนี้พอดีได้มีโอกาสไปเดินฟิวเจอรืเลยเดินไปแวะดูบูทงานของเดอะฟิวเจอร์ดูครับ
เลยถ่ายรุปเก้บตกบรรยากาศมาหน่อยๆครับ*0* เห้นLGรุ่นไหม่และ
ภาพดูสด สว่างขึ้นสวยนะครับ แต่ผมไม่ค่อยปลื้มฐานTVเยย  [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ต้องขออภัยถ้าภาพไม่ชัดเท่าไรห่ พอดี กล้องโทรศัพท์ผมไม่ค่อยเทพเท่าไหร่ครับ แฮ่ๆ

ภาพมันจะไม่สว่างได้ยังไงล่ะ ก็ DEMO โหมดตามร้านโชว์รูมมันตั้งค่าภาพให้เป็น Vivid นี่นา [ไม่พูด]

• **
« ตอบกลับ #4676 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:17:19 am »
ผมลองแล้วอาการภาพเบลอๆไม่หาย พอเปลี่ยนเปนเกมส์โหลดปรับพวกค่าไดดามิคก็ไม่ได้ มันเป็นแค่วิ่นนิ่งเกมเดียวจริงๆ

« ตอบกลับ #4677 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:43:51 am »
ผมลองแล้วอาการภาพเบลอๆไม่หาย พอเปลี่ยนเปนเกมส์โหลดปรับพวกค่าไดดามิคก็ไม่ได้ มันเป็นแค่วิ่นนิ่งเกมเดียวจริงๆ
แสดงว่าตัวเกมแสดงผลได้สุดๆได้แค่นั้นครับ
ถ้าอยากเล่นPESภาพเนียนๆต้องเล่นของPCครับ คมชัดกว่าหลังจากผมได้ลองและ =="

ออฟไลน์ cinamone

• *
« ตอบกลับ #4678 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:33:39 pm »
มีคำถามอยากจะรบกวนครับ LM7600
เวลาดู Youtube ผมไม่สามารถกดเข้าเมนู setting เพื่อปรับภาพได้ คือต้องการจะปิด trumotion
กดปุ่ม setting ที่รีโมทแล้วมันไม่ขึ้นเมนู เป็นเฉพาะเวลาดู Youtube
ไม่ทราบว่าผมจะปรับภาพเวลาเล่น Youtube ยังไงได้บ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #4679 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:13:03 am »
แสดงว่าตัวเกมแสดงผลได้สุดๆได้แค่นั้นครับ
ถ้าอยากเล่นPESภาพเนียนๆต้องเล่นของPCครับ คมชัดกว่าหลังจากผมได้ลองและ =="
คงจะใช่ครับเพราะผมไปดูเพื่อนเล่น42นิ้วอีกยี่ห้อหนึ่งก็เป็นแบบผม ผมคิดมากไปเองชื่อมันเบลอๆเวลาโยนบอลส่งเร็วแค่นั่นเอง ผมไปถามเพื่อน เพื่อนบอกไม่เบลอ แต่ผมบอกให้มองดีๆ มันก็บอกเออวะเบลอนิดๆ ผมคงสังเกตุมากเกินไป มันคงเป็นที่ตัวเกมส์ด้วยละครับ เพราะผมเล่นเกมส์อื่นไม่เป็นครับ วิ่งเร็วๆนี่นิ่งเลย ผมคงตาดีเกินไปหรือว่าเพราะเครื่องเก่าผมเล่นแค่24นิ้วเองเลยไม่ได้สนใจ พอมาเล่น42มันสังเกตุเห็นลายละเอียดต่างๆได้ชัดเจนมากขึ้น ลืมบอกไปผมเล่นห่างจากจอประมาณแค่1เมตรกว่าๆเองครับเลยเห็นลายละเอียดต่างๆชัดเกินไปก็เป็นได้