ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4403700 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattrawutxx

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4932 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 08:57:16 am »
หลังจากที่ผมอ่านรีวิว ตอนแรกเล็ง SS 40f6100 หรือไมก็ 40f5500 ไว้ แต่เท่าที่อ่านดูเห็นว่า ของ บริการหลังการขายLGดีกว่าSS
ผมเลยอยากให้ช่วยแนะนำ LG ให้หน่อยครับ มีงบ 15,000-20,000  
- เน้นดูหนัง HD (โหลดจากบิต)
- ต่อสายสาย ออฟติคอล เข้าชุดโฮม , ซาวบ๊อก
- usb , HDMI
 ตอนนี้เล็ง 42LA6200 ครับ ไมทราบว่าเปิดหนัง MKV ได้มั๊ยครับ แล้วSUBขึ้นมั๊ยครับ (โหลดจากบิต)
ถ้าไม่ได้ใช้งาน smart  เน้นอยู่หนังอย่างเดียว LA6130 ก็โอนะครับ เป็น TV 3D ด้วย  [ม่ายยย]

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #4933 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:07:42 am »
LG ตัดช่อง  K-POP  ออกไปแล้วเหรอครับ

จะเข้าไปดู MV 3D แต่หาช่องรายการไม่เจอ
ตอนนี้ไม่มี K-POP ละครับ มี App dek-D กับ App GMM มาแทน  [yes]

• *
« ตอบกลับ #4934 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 10:51:19 am »
เพิ่งถอย 42LA6200 มาครับ อยากทราบว่า
-เราควรตั้งค่า อัพเดทซอพแวร์ เป็นอัตโนมัติมั๊ยครับ  (กลัวว่าบางทีอัพเดทไปแล้วกลัวซอฟแวร์มันไม่สมบรูณ์)
-ระบบ Simplinkถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ ระบบที่สามารถทำให้ใช้รีโมท ทีวีLG(เครื่องที่เรากำลังใช้อยู่) เพียงอันเดียวในการควบคุมเครื่องเล่นภายนอกที่เชื่อมต่อระะบบกับทีวีLgที่เรากำลังใช้งานอยู่ทุกตัว  แล้วผมจะทราบได้ไงครับว่าเครื่องเล่นภายนอก ตัวใหนบ้างครับที่สามารถใช้งาน Simplink ได้ครับ
อัพเดทซอฟแวร์ ตั้งเป็นอัตโนมัติไว้เลยครับ เวลามีซอฟแวร์ตัวใหม่ให้อัพ จะมีป๊อบอัพเด้งขั้นมาแจ้ง ไม่ได้อัพเดทให้อัตโนมัตินะครับ
ส่วน Simplink ที่เคยใช้ถ้าโฮมเธียร์เตอร์มี Simplink ด้วย สามารถเพิ่ม-ลด เสียงจากรีโมททีวีได้ครับ

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4935 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 11:20:29 am »
เพิ่งถอย 42LA6200 มาครับ อยากทราบว่า
-เราควรตั้งค่า อัพเดทซอพแวร์ เป็นอัตโนมัติมั๊ยครับ  (กลัวว่าบางทีอัพเดทไปแล้วกลัวซอฟแวร์มันไม่สมบรูณ์)
-ระบบ Simplinkถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ ระบบที่สามารถทำให้ใช้รีโมท ทีวีLG(เครื่องที่เรากำลังใช้อยู่) เพียงอันเดียวในการควบคุมเครื่องเล่นภายนอกที่เชื่อมต่อระะบบกับทีวีLgที่เรากำลังใช้งานอยู่ทุกตัว  แล้วผมจะทราบได้ไงครับว่าเครื่องเล่นภายนอก ตัวใหนบ้างครับที่สามารถใช้งาน Simplink ได้ครับ
อัพเดทซอฟแวร์ ตั้งเป็นอัตโนมัติไว้เลยครับ เวลามีซอฟแวร์ตัวใหม่ให้อัพ จะมีป๊อบอัพเด้งขั้นมาแจ้ง ไม่ได้อัพเดทให้อัตโนมัตินะครับ
ส่วน Simplink ที่เคยใช้ถ้าโฮมเธียร์เตอร์มี Simplink ด้วย สามารถเพิ่ม-ลด เสียงจากรีโมททีวีได้ครับ
ก็คือเราต้องดูว่าอุปกรณ์ภายนอกตัวนั้น สนับสนุนSimplink ด้วยหรือป่าว  ถูกต้องมั๊ยครับ แต่วิธีดูว่าสนับสนุนSimplinkหรือป่าว เค้าดูข้อมูลกันที่ใหนครับ

ออฟไลน์ LossLess

• **
« ตอบกลับ #4936 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 12:23:38 pm »
ใช้ LA 6910 อยู่ครับ
รบกวนเพื่อนๆดูให้หน่อยครับ FW เวอร์ชั่นล่าสุดตอนนี้อะไรครับ
ถ้าอัพเดทผ่านอินเตอร์เน็ต ของผมตอนนี้เป็น V. 03.20.34
แต่ในเว็บไซต์ LG Thai ที่ต้องอัพผ่าน USB เป็นเวอร์ชั่น 03.22.04 อะครับ (V03.22.04 Released Date 07/10/2013)
ก็เลยงงครับว่าทำไมดูเหมือนถ้าอัพเดทผ่านอินเตอร์เน็ตแล้วมันเหมือนจะล้าหลังกว่าเลยครับ ผมควรทำยังไงดีครับ ?
1.อัพเดทจาก USB ตามไปด้วยเลย แล้วก็รออัพเดทจากอินเตอร์เน็ตต่อไป
2.รออัพเดทเฉพาะที่จะออกมาใหม่ทางอินเตอร์เน็ตเท่านั้น
ตอนนี้เลยไม่กล้าเอาอัพเดทผ่าน USB กลัวมันจะซ้ำซ้อนกันอะครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
 [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #4937 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 04:48:14 pm »
รบกวนเพื่อนๆดูให้หน่อยครับ FW เวอร์ชั่นล่าสุดตอนนี้อะไรครับ
ถ้าอัพเดทผ่านอินเตอร์เน็ต ของผมตอนนี้เป็น V. 03.20.34
แต่ในเว็บไซต์ LG Thai ที่ต้องอัพผ่าน USB เป็นเวอร์ชั่น 03.22.04 อะครับ (V03.22.04 Released Date 07/10/2013)
ก็เลยงงครับว่าทำไมดูเหมือนถ้าอัพเดทผ่านอินเตอร์เน็ตแล้วมันเหมือนจะล้าหลังกว่าเลยครับ ผมควรทำยังไงดีครับ ?
1.อัพเดทจาก USB ตามไปด้วยเลย แล้วก็รออัพเดทจากอินเตอร์เน็ตต่อไป
2.รออัพเดทเฉพาะที่จะออกมาใหม่ทางอินเตอร์เน็ตเท่านั้น
ตอนนี้เลยไม่กล้าเอาอัพเดทผ่าน USB กลัวมันจะซ้ำซ้อนกันอะครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
 [ปลื่ม]
ที่อัพจากทีวีตอนนี้ล่าสุด 03.20.34 ครับ เดี๋ยวทางแอลจีน่าจะปล่อย SW. ตัวใหม่ให้อัพผ่านทีวี คิดว่าน่าจะอาทิตย์นี้นะครับ
ยังไงรออัพตัวใหม่ไปเลยดีกว่า  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]
รออยู่เหมือนกันครับ   [yes]

ออฟไลน์ LossLess

• **
« ตอบกลับ #4938 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 11:35:37 am »
 [ปลื่ม]
ที่อัพจากทีวีตอนนี้ล่าสุด 03.20.34 ครับ เดี๋ยวทางแอลจีน่าจะปล่อย SW. ตัวใหม่ให้อัพผ่านทีวี คิดว่าน่าจะอาทิตย์นี้นะครับ
ยังไงรออัพตัวใหม่ไปเลยดีกว่า  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
ผมขอถามเพิ่มอีกนิดนึงครับว่าคุณ pattrawutxx ตั้งแต่ใช้ทีวีรุ่นนี้มาเคยอัพเดทผ่าน USB โดยโหลดไฟล์จากหน้าเว็บไซต์มั๊ยครับ
หรือเลือกอัพเดทแต่เฉพาะผ่านทีวีอย่างเดียวครับ เพราะก่อนหน้านี้ ทีวีผมหลังจากอัพ SW จากเวอร์ชั่นเดิมติดเครื่องไปเป็น V 03.20.34
พออัพเสร็จก็จะมีในส่วนของไอคอน App ในเมนู Smart TV เพิ่มขึ้นมา แต่ทีวีก็มีอาการแปลกๆ คือบางทีเวลาดูทีวีอยู่ มันจะเข้าเมนู LG 3D World
อะไรซักอย่างแล้วก็มันจะโหลดๆเป็นหน้าจอดำๆ ต้องคอยกดปุ่ม EXIT ทุกครั้งครับ
หลังจากนั้นผมก็กด  Factory Reset ปรากฏว่าอาการผิดปกติหายไป แต่ไอคอน App ต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาใหม่เพราะการอัพเดทมันก็หายไปหมดเลยครับ
เหลือแค่อันเดิมๆที่ติดมากับทีวีตอนแรกเลย ไม่ทราบว่าจะเรียกคืนกลับมาได้มั๊ยครับ
รบกวนหน่อยนะครับ
 [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #4939 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:04:31 pm »
 [ปลื่ม]
ขอบคุณสำหรับคำตอบมากครับ
ผมขอถามเพิ่มอีกนิดนึงครับว่าคุณ pattrawutxx ตั้งแต่ใช้ทีวีรุ่นนี้มาเคยอัพเดทผ่าน USB โดยโหลดไฟล์จากหน้าเว็บไซต์มั๊ยครับ
หรือเลือกอัพเดทแต่เฉพาะผ่านทีวีอย่างเดียวครับ เพราะก่อนหน้านี้ ทีวีผมหลังจากอัพ SW จากเวอร์ชั่นเดิมติดเครื่องไปเป็น V 03.20.34
พออัพเสร็จก็จะมีในส่วนของไอคอน App ในเมนู Smart TV เพิ่มขึ้นมา แต่ทีวีก็มีอาการแปลกๆ คือบางทีเวลาดูทีวีอยู่ มันจะเข้าเมนู LG 3D World
อะไรซักอย่างแล้วก็มันจะโหลดๆเป็นหน้าจอดำๆ ต้องคอยกดปุ่ม EXIT ทุกครั้งครับ
หลังจากนั้นผมก็กด  Factory Reset ปรากฏว่าอาการผิดปกติหายไป แต่ไอคอน App ต่างๆที่เพิ่มขึ้นมาใหม่เพราะการอัพเดทมันก็หายไปหมดเลยครับ
เหลือแค่อันเดิมๆที่ติดมากับทีวีตอนแรกเลย ไม่ทราบว่าจะเรียกคืนกลับมาได้มั๊ยครับ
รบกวนหน่อยนะครับ
 [ปลื่ม]

ผมเคยโหลดจากเวปตัว 03.22.04 มาติดตั้งก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ถ้าเรื่อง swผมแนะนำให้รออีกน่าจะไม่เกินอาทิตย์ น่าจะปล่อย sw ตัวใหม่มาให้ดาวโหลดกันนะครับ 03.22.08 ตัวล่าสุดกว่าที่ให้ดาวโหลดในเวป LG ครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ sapper3x

• *
« ตอบกลับ #4940 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 08:27:10 am »
690T ทำ PIP ระหว่าง TV+HDMI1 หรือ HDMI1+HDMI2 ได้ไหมครับ
ได้ลองฟังค์ชั่น pip ของ 690t ไหมครับ

ลองแล้วครับ ทำไม่ได้อ่ะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ผมก็ว่า lg ไม่น่าทำ pip
spec ใน web เล่นเอางงเลย

เวลาเข้าเว็บ หรือเล่น facebook สามารถเปิด TV จอเล็กดูไปด้วยได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2013, 08:35:53 am โดย sapper3x »

ออฟไลน์ kreewut

• *
« ตอบกลับ #4941 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 12:09:50 pm »
เพิ่งถอย 55LA7400 มาใหม่ ติดปัญหาเล็กน้อย จะใช้ สาย optical ต่อเข้ากับ Mini Home Theater (Philips) อย่างไรครับ
ลองต่อและ set ลำโพงเป็น LG Sound Sync ก็ไม่สำเร็จ ลองใช้ HDMI ต่อก็ไม่สำเร็จ

ดู SimpLink แจ้งว่า ไม่ support Philips HTS

แต่ถ้าดู DVD ให้เสียงมาออกที่ TV ก็ OK ครับ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ chainorth

• *
« ตอบกลับ #4942 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 09:53:15 pm »

[/quote]

ขอบคุณมากเลยครับ ผมก็ว่า lg ไม่น่าทำ pip
[/quote]

เวลาเข้าเว็บ หรือเล่น facebook สามารถเปิด TV จอเล็กดูไปด้วยได้นะครับ
[/quote]

ขอบตุณครับ คิดว่าคงไม่ได้เล่น net จาก tv เท่าไหรนอกจากดู youtube
pip น่าจะมีประโยชน์ตอนแย่งกันดูเช่นละคร บอลโลก อย่างผมมีหลาย source อยู่ที่เดียวกัน RF tuner ,กล่องจาน hdmi,กล่อง iptv hdmi
690T ทำ PIP ระหว่าง TV+HDMI1 หรือ HDMI1+HDMI2 ได้ไหมครับ
ได้ลองฟังค์ชั่น pip ของ 690t ไหมครับ

ลองแล้วครับ ทำไม่ได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ kingpin

• *
« ตอบกลับ #4943 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:16:08 pm »
สวัสดี ครับเพื่อนๆสาวก LG ผมเพิ่งถอย LA690T ขนาด 42 มาจากร้านดังแยกเกษตร 24xxx เดือนกว่าๆ โดยรวมพอใจมากครับ ถือว่าคุ้มค่ามาก
แต่มีปัญหาเวลาดูหนัง 3D SBS ภาพมานซ้อนกันไม่สนิท มีเหลื่อมๆออกมาให้เห็นตลอด แก้ไงก็ไม่หาย ลองเทสหลายไฟล์ก็ยังมีให้เห็น
ถ้าเป็น 3D Over-Under ก็ดูไม่ได้เลยครับ ทับซ้อนกันมั่วเลย

ผมดูผ่านคอมนะครับ ใช้โปรแกรม PureCodec ดู

ไม่ทราบว่าต้องปรับแก้ที่ตรงไหนครับ เพื่อนๆท่านไหนพอจะช่วยแนะนำผมได้บ้างครับ ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ por2010

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4944 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 02:29:27 pm »
รองปรับที่ TV อยู่ยังครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4945 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 03:15:17 pm »
http://www.digitalversus.com/tv-television/lg-55ea980w-p16197/test.html#full-review

รีวิว OLED LG 55EA980W  เขาบอกว่าเป็นสุดยอดแห่งภาพ ณ ตอนนี้เลยครับ
คร่าวๆ ว่า ความดำอยู่ในระดับสมบูรณ์ที่สุด ระดับ contrast ไม่จำกัด การดู3D ไม่มีcrosstalk!!!

[ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2013, 03:24:08 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ kingpin

• *
« ตอบกลับ #4946 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 04:40:50 pm »
รองปรับที่ TV อยู่ยังครับ

ลองหมดแล้วครับ ถ้าใช้โหมดออโต้ จะเห็นภาพทับซ้อนเป็นเงาทั้งซ้ายและขวาชัดเจนเลย แต่ได้มิติความลึก
แต่ถ้าปรับเอง  ภาพที่ทับซ้อนกัน จะเหลื่อมๆออกมานิดๆ แต่ก็เห็นได้แบบที่ไม่ต้องสังเกต ความลึกปรับได้ไม่เกิน 5 ส่วนซ้าย-ขวา ผมปรับมาทางซ้ายที่ 8-9 นอกนั้นไม่ได้ปรับอะไร เฉพาะในโหมด 3D

ออฟไลน์ DARABHA

• *
« ตอบกลับ #4947 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:58:22 pm »
เมื่อสัปดาห์ทีแล้ว ไม่อยู่บ้านต่อ cable true vision ที่ช่อง HDMI เอาไว้ แต่พอกลับมาบ้านเปิด TV แล้วไม่มีสัญญาณเข้าค้า แต่พอเปลี่ยน port HDMI แล้วทีนี้เปิดติด แลสดงว่า HDMI ที่เสียบไว้ตอนแรกใช้ไม่ได้แล้ว เพราะนำเครื่องเล่น DVD มาเสียบก้ใช้ไม่ได้อะครับ  ( TV รุ่น LG 47la7400 กับ LG 42ln5120 )

มันเกิดจากสาเหตุอะไรครับและถ้าโทรไปศูนย์ lg เค้าจะทำยังไงกับเครื่องเราครับ   [ร้องไห้]

ออฟไลน์ mintkung5

• **
« ตอบกลับ #4948 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 02:32:16 pm »
แอฟดูหนังฟรี ของLg มีแอฟอะไรมั่งครับ

ออฟไลน์ zixnal

• *
« ตอบกลับ #4949 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 02:17:10 pm »
อยากได้สูตรการตั้งค่าสีของ LG 690t  ด้วยครับ

เพราะสีจากโรงงานยังอมแดงส้มครับ ขอบคุณครับ