ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4386004 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #990 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:30:16 am »
ไม่ใช่เฉพาะ Pana นะครับที่ไม่ใช่ตะกั่วครับ ตอนนี้ทุกยี่ห้อที่ขาย LCD Plasma ในตอนนี้ใช้ Leadfree หมดครับ ตั้งแต่ 2005 แล้วมั้ง เป็นมาตราฐานของ ISOอะไรสักอย่างจำไม่ได้ เค้าไม่ต้องการให้การผลิตไม่มีควันเกิดขึ้นครับ มันเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมครับ แต่ไม่เป็นมิตรกับ User+ช่างครับ ส่วนอายุจอก็ตามที่เค้ารับประกันไว้ครับ 100,000 ชม. ครับ
ขอออกความเห็นเรื่อง Neo Plasma หน่อยนะครับ เท่าที่อ่านจากเวปพานาไทย http://www.panasonic.co.th/web/productssolutions/digitalav/tv/plasmatv ผมมองว่าแค่เค้ารักษ์โลก รักสิ่งแวดล้อมโดยไม่ใช้สารปรอท กับตะกั่วในการผลิตจอ และออกแบบโครงสร้างเซลล์ ในการผลิตก๊าซเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของแสง 4 เท่า จอ Neo รุ่น V20 Dynamic Contrast 5,000,000:1 จอรุ่นเก่า 2,000,000:1 ไม่ถึง 4 เท่านะครับ ไม่ได้ตั้งใจจับผิด แค่ตั้งข้อสังเกตุจากที่เวป Pana ลงไว้เอง

ส่วนตัวผมคิดว่าอายุจอจะเปาะ และพังง่ายกว่าเดิมหรือเปล่า เพราะการใช้เทคโนโลยีอื่นแทนการใช้สารปรอท และตะกั่วในการผลิตจอเนี่ย มันคือสารอะไร ดีกว่าด้านไหนบ้าง แล้วอายุใช้งานจอจะใช้ได้นานขึ้นหรือเปล่า
เช่น การที่ใช้สารปรอท แทนสารตะกั่วในการเชื่อมต่อของจุดบัดกรี ณ.เวลานี้ เพื่อรักสิ่งแวดล้อม ตามกฎข้อบังคับที่ทั่วโลกเห็นดีด้วยนั้น มันทำให้อายุใช้งานของ Main Board และบอร์ดอิเล็คโทรนิคส์ทุกชนิด มันสั้นลงมาก จะเห็นได้ว่าหลายท่านจอยังไม่พัง แต่พวกบอร์ดไปก่อนแล้ว ถ้ากลับไปใช้สารตะกั่วเหมือนเดิม รับรองว่า TV จะทนเหมือนเมื่อก่อนครับ

เท่าที่เห็นมา อะไรที่รักสิ่งแวดล้อม มันทำให้อุปกรณ์นั้นๆ มันเสียง่ายกว่าเดิมนะครับ หรือเพื่อนๆมีข้อมูลให้หายสงสัยบ้างครับ

แต่ก่อน SL80 ขายดี เพราะขายกลุ่มคนชอบ Plasma TV แต่ได้ความละเอียดหน้าจอสูงถึง Full HD

แต่ยังไงเวลาเอาไปต่อทีวีมันก็เบลอๆ ไม่ชัดเท่า Plasma TV จริงๆ เพราะมันยังเป็น LCD TV นั่นเอง  ดังนั้นผู้ซื้อต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งาน ว่าจะดูหนัง HD หรือทีวี (เคเบิ้ล) บ่อยกว่ากัน

ปัจจุบัน Plasma TV ก็พัฒนาจนถึง Neo Plasma เพื่อลบจุดอ่อนเรื่องความละเอียดภาพ ทำให้ Neo Plasma มาตัวในฝันที่หลายๆคนอยากได้ ต่อหนัง ต่อทีวีอะไรก็คมชัดหมดเลย รุ่น 3D ก็มีแล้ว เหลือเพียงจุดอ่อนคือ มันยังกินไฟ 400วัตต์+ สูงอยู่ ถ้าใครไม่ซีเรียสค่าไฟ  Neo Plasma ก็น่าพิจารณาไม่น้อยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 07:35:36 am โดย xta »

ออฟไลน์ izone

• Edge LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #991 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 07:36:13 am »
 [รัก]  ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า...

ท่าน xta และท่าน fmt ขยันมาตอบจัง...

เคยเห็นหลายๆกระทู้ ท่านต้องไปแจมทุกกระทู้ อิอิ [หื่น]

สงสัยเซียน plasma เอ....ต้องเรียกว่า สาวก plasma ดีกว่า... [yes]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #992 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:50:21 am »
Lead Free = ปราศจากตะกั่ว --> ใช้เฉพาะการบัดกรีเท่านั้น โดยใช้ ปรอท มาบัดกรีแทนตะกั่ว ซึ่งทำให้จุดบัดกรีมันปริแตกง่าย(Crack) และการใช้ปรอท มันต้องเพิ่มอุณหภูมิอีก 5-20 องศาเซลเซียสกว่าการใช้ตะกั่วในการทำให้ปรอทละลายเพื่อบัดกรีอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์ ทำให้ความร้อนเพิ่มขึ้น และเปลืองค่าไฟซะอีก แถมทำให้อายุใช้งานของบอร์ดต่างๆสั้นลง อย่างเห็นได้ชัด
แต่จอ Neo ไม่ใช้ทั้งปรอท(Murcury Free) และตะกั่ว(Lead Free) ในการผลิต มันน่าจะทำให้อายุจอสั้นลง เพราะเดิมทีจอยังไม่ทันเสีย พวกบอร์ดต่างๆมันเสียก่อนแล้ว ลูกค้าคงไม่ซีเรียส แถมได้เครดิตเรื่องรักษาสิ่งแวดล้อมด้วย เพราะไม่มีสถาบันไหนออกมารับประกัน หรือออกในรับรอง(Certificate)ให้ว่านอกจากรักษาสิ่งแวดล้อมแล้ว ทำให้จอมันทนทานเท่าเดิม หรือมากกว่าเดิม

เมื่อก่อนเริ่ม Lead Free เพียงอย่างเดียว ต่อมาเพิ่มสารต้องห้ามอีกเพียบโดยเรียกใหม่ว่า RoHS มันยุ่งยากเพิ่มมากขึ้นไปอีก เพราะมาตราฐาน RoHS แต่ละประเทศ แต่ละผลิตภัณฑ์ แต่ละบริษัท ไม่เหมือนกันซะด้วย มันเป็นข้อกำหนดแบบหลายมาตราฐานมาก เป็นการเพิ่มต้นทุน แต่คุณภาพลดลง แต่ต้องสร้างภาพว่ารักษ์โลก
Sony เรียก Green Partner
SS เรียก ECO Partner
Delta เรียก RoHS
แล้วลิสสารเคมี(Chemical List)ต้องห้าม แค่ 3 บริษัทนี้ก็ไม่เหมือนกันแล้ว และแต่ละบริษัทยังแตกออกเป็นส่งไปขายโซน America กับ Europe ก็ใช้ลิสต้องห้ามไม่เหมือนกันอีก นี่ยกตัวอย่างแค่ 3 บริษัทเองนะครับ

ผมเคยดูแลเรื่องนี้มาปีกว่า ไปนั่งฟังมาทั้ง 3 บริษัท หลายๆหนแล้ว แต่ละโซน แต่ละประเทศ มันไม่ยอมคุยกัน ทำให้มาตราฐานมันเยอะมาก สร้างภาพเพื่อรักสิ่งแวดล้อม แต่อายุใช้งานของเครื่องใช้อิเล็คโทรนิคส์สั้นลง เท่ากับเพิ่มขยะอิเลคโทรนิคส์ แล้วมันรักษาสิ่งแวดล้อม หรือทำลายกันแน่

ไม่ใช่เฉพาะ Pana นะครับที่ไม่ใช่ตะกั่วครับ ตอนนี้ทุกยี่ห้อที่ขาย LCD Plasma ในตอนนี้ใช้ Leadfree หมดครับ ตั้งแต่ 2005 แล้วมั้ง เป็นมาตราฐานของ ISOอะไรสักอย่างจำไม่ได้ เค้าไม่ต้องการให้การผลิตไม่มีควันเกิดขึ้นครับ มันเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมครับ แต่ไม่เป็นมิตรกับ User+ช่างครับ ส่วนอายุจอก็ตามที่เค้ารับประกันไว้ครับ 100,000 ชม. ครับ
ขอออกความเห็นเรื่อง Neo Plasma หน่อยนะครับ เท่าที่อ่านจากเวปพานาไทย http://www.panasonic.co.th/web/productssolutions/digitalav/tv/plasmatv ผมมองว่าแค่เค้ารักษ์โลก รักสิ่งแวดล้อมโดยไม่ใช้สารปรอท กับตะกั่วในการผลิตจอ และออกแบบโครงสร้างเซลล์ ในการผลิตก๊าซเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพของแสง 4 เท่า จอ Neo รุ่น V20 Dynamic Contrast 5,000,000:1 จอรุ่นเก่า 2,000,000:1 ไม่ถึง 4 เท่านะครับ ไม่ได้ตั้งใจจับผิด แค่ตั้งข้อสังเกตุจากที่เวป Pana ลงไว้เอง

ส่วนตัวผมคิดว่าอายุจอจะเปาะ และพังง่ายกว่าเดิมหรือเปล่า เพราะการใช้เทคโนโลยีอื่นแทนการใช้สารปรอท และตะกั่วในการผลิตจอเนี่ย มันคือสารอะไร ดีกว่าด้านไหนบ้าง แล้วอายุใช้งานจอจะใช้ได้นานขึ้นหรือเปล่า
เช่น การที่ใช้สารปรอท แทนสารตะกั่วในการเชื่อมต่อของจุดบัดกรี ณ.เวลานี้ เพื่อรักสิ่งแวดล้อม ตามกฎข้อบังคับที่ทั่วโลกเห็นดีด้วยนั้น มันทำให้อายุใช้งานของ Main Board และบอร์ดอิเล็คโทรนิคส์ทุกชนิด มันสั้นลงมาก จะเห็นได้ว่าหลายท่านจอยังไม่พัง แต่พวกบอร์ดไปก่อนแล้ว ถ้ากลับไปใช้สารตะกั่วเหมือนเดิม รับรองว่า TV จะทนเหมือนเมื่อก่อนครับ

เท่าที่เห็นมา อะไรที่รักสิ่งแวดล้อม มันทำให้อุปกรณ์นั้นๆ มันเสียง่ายกว่าเดิมนะครับ หรือเพื่อนๆมีข้อมูลให้หายสงสัยบ้างครับ

แต่ก่อน SL80 ขายดี เพราะขายกลุ่มคนชอบ Plasma TV แต่ได้ความละเอียดหน้าจอสูงถึง Full HD

แต่ยังไงเวลาเอาไปต่อทีวีมันก็เบลอๆ ไม่ชัดเท่า Plasma TV จริงๆ เพราะมันยังเป็น LCD TV นั่นเอง  ดังนั้นผู้ซื้อต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งาน ว่าจะดูหนัง HD หรือทีวี (เคเบิ้ล) บ่อยกว่ากัน

ปัจจุบัน Plasma TV ก็พัฒนาจนถึง Neo Plasma เพื่อลบจุดอ่อนเรื่องความละเอียดภาพ ทำให้ Neo Plasma มาตัวในฝันที่หลายๆคนอยากได้ ต่อหนัง ต่อทีวีอะไรก็คมชัดหมดเลย รุ่น 3D ก็มีแล้ว เหลือเพียงจุดอ่อนคือ มันยังกินไฟ 400วัตต์+ สูงอยู่ ถ้าใครไม่ซีเรียสค่าไฟ  Neo Plasma ก็น่าพิจารณาไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ syam

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #993 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 05:41:57 pm »
ข้อเท็จจริงผ่านสายตาของผม คงต้องยกนิ้วให้นีโอพลาสมาของพานาเขานั่นแหละครับ แต่ด้วยเรื่องราคา ผมยกนิ้วให้แอลจี

มีไหมๆ รอรูดปื๊ดๆอยู่นะครับ เจ้า 50PK550 เนี่ย
¤Ô´¶Ö§áÁè...

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #994 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:16:04 pm »
ผมก็อยากได้ Neo Plasma  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #995 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:48:00 pm »
เมื่อกี้ไปยืนดู 50PK950 มาตามสายตาผมมันยังสู้ V20 ของ Panan ไม่ได้ครับ ทั้งการไล่เฉดสี มิติภาพ ความดำ และการสะท้อน
ข้อเท็จจริงผ่านสายตาของผม คงต้องยกนิ้วให้นีโอพลาสมาของพานาเขานั่นแหละครับ แต่ด้วยเรื่องราคา ผมยกนิ้วให้แอลจี

มีไหมๆ รอรูดปื๊ดๆอยู่นะครับ เจ้า 50PK550 เนี่ย

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #996 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:25:43 pm »
คุณ xta ครับ เจ้า 50PK950 มันมี Filter Glass หรือเปล่าครับ หรือเป็น Film Coating ครับ ดูในเวป LG ไม่มีบอกครับ

เมื่อกี้ไปยืนดู 50PK950 มาตามสายตาผมมันยังสู้ V20 ของ Panan ไม่ได้ครับ ทั้งการไล่เฉดสี มิติภาพ ความดำ และการสะท้อน

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #997 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:27:45 pm »
อันนี้ผมไม่ได้สังเกตุนะครับแต่ดูแล้วกระจกเหมือน PJ650 ครับ
คุณ xta ครับ เจ้า 50PK950 มันมี Filter Glass หรือเปล่าครับ หรือเป็น Film Coating ครับ ดูในเวป LG ไม่มีบอกครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #998 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:35:38 pm »
กระทู้ที่ 1000 ฮ่าๆๆๆ  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 10:37:34 pm โดย xta »

ออฟไลน์ nooring

• *
« ตอบกลับ #999 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:42:11 pm »
1001
ภาพจาก lg42pj650
yamaha rxv690
magnet a62
cd maranz 63se
lg 42pj650
alhha 32"
phillip th 3300

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1000 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:44:16 pm »
ภาพไม่ขึ้นครับ
1001
ภาพจาก lg42pj650

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1001 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:48:20 pm »
ถ้าตัว TOP เป็นกระจก ก็ยังไม่น่าเล่นครับ เพราะมันจะยังเกิดภาพซ้อนที่เรียกว่า Double Image อยู่ไม่มาก ก็น้อย

อันนี้ผมไม่ได้สังเกตุนะครับแต่ดูแล้วกระจกเหมือน PJ650 ครับ

ออฟไลน์ hanman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1002 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:27:13 am »
วันนี้ช่าง LG มาดูถึบ้านเลย..แล้วก็ถ่ายรูปไปแล้ว..และบอกว่าต้องเปลี่ยน Board แผงจุดเชื่อมต่อทั้งแผงครับ..สั่งของประมาณ15 วัน
 [เหม่อ]
ขอบคุณ  xta และท่าน fmt  มากครับ..pj350 จอสะท้อน..แต่ก็รับได้เพราะซื้อมาแล้ว...แต่สีสันแจ่ม...ถึงจะไม่ Full Hd แต่ก็ชอบพาสม่าดูทั้งวันสบายตา

ใช่แล้วครับ จุดบัดกรีอาจจะแตก(crack) เป็นที่ชุด Conector Board ที่ต่ออยู่กับ Main Board ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ ยิ่งอยู่ในประกัน เปลี่ยนใหม่ก็แหล่มครับ

คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1003 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:39:40 am »
ใช้ AV2 ไปก่อนครับ ระหว่างรอ Connector Board , รุ่นนี้ภาพสวยนะครับ แต่สะท้อนไปหน่อย

วันนี้ช่าง LG มาดูถึบ้านเลย..แล้วก็ถ่ายรูปไปแล้ว..และบอกว่าต้องเปลี่ยน Board แผงจุดเชื่อมต่อทั้งแผงครับ..สั่งของประมาณ15 วัน
 [เหม่อ]
ขอบคุณ  xta และท่าน fmt  มากครับ..pj350 จอสะท้อน..แต่ก็รับได้เพราะซื้อมาแล้ว...แต่สีสันแจ่ม...ถึงจะไม่ Full Hd แต่ก็ชอบพาสม่าดูทั้งวันสบายตา

ใช่แล้วครับ จุดบัดกรีอาจจะแตก(crack) เป็นที่ชุด Conector Board ที่ต่ออยู่กับ Main Board ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตครับ ยิ่งอยู่ในประกัน เปลี่ยนใหม่ก็แหล่มครับ

คาดว่าตะกั่วลีดฟรีที่บัดกรีไว้ร้าวครับ Board คงไม่เสียง่ายขนาดนั้นครับแต่ก็ไม่แน่
pj 350 50"  ซื้อมา 2-3 เดือน ต่อ true ทางav1 แล้วภาพเป็นเส้นคลื่นๆ พอขยับแล้วเป็นๆหายๆ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สาย..
ไปซื้อสายมาใหม่ ราคา 4xx บาทก็ยังเป็นเหมือนเดิม..เซงเลยงานนี้....
เลยย้ายไป av2 ภาพที่เป็นเส้นหายไปเลย....ก็ไม่คิดอะไรใช้มาเรือยๆ จนวันนี้ได้ซื้อกล้องมาต่อแต่ พอต่อกับav1 ภาพก็ยังเป็นเส้นและก็ช่องต่ออยู่ข้างหลังด้วย..
ช่องต่อ av2 อยู่ด้ายข้างใช้ต่อ true ซะแล้วเลย เดือดร้อนเลยงานนะ...เลยโทรแจ้ง LG เค้าบอกอาจจะเป็นที่แผงวงจรแล้วจะมาดูวันอังคาร
... true รุ่นนี้ topfield ir-t200s น่าจะให้มีช่องต่อ component นะภาพจะได้ชัดกว่าเดิม...

*มีจานดาวเทียมรุ่นไหนบ้างครับที่มีเครื่องรับที่มีช่อง component ...หรือ จาน ยี่ห้อไหนที่ชัดที่สุดครับ
*ระหว่างความคมชัดของ จาน กับ เสาอากาศแบบแผงก้างปลา+Booter อะไรจะคมชัดกว่ากันครับ..แบบว่าชัดสุดๆๆบองแผง กับจานดาวเทียม...

ออฟไลน์ ma-tik

• *
    • MSN Messenger - djma-tik@hotmail.com
« ตอบกลับ #1004 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:50:22 pm »
อยากได้ LG ด้วยคนครับ 50pj250 น่าเล่นมั๊ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #1005 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 02:22:54 pm »
PJ250 &  PJ350 สเปคเหมือนกัน ต่างที่ไม่มี RGB Port & USB แต่คุณต้องไปดูเรื่องการสะท้อน เทียบกับ PJ650 ดูครับ ถ้ารับได้ก็โอครับ

อยากได้ LG ด้วยคนครับ 50pj250 น่าเล่นมั๊ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #1006 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 06:46:38 pm »
ถ้่ราคาต่างกันไม่มากเอา PJ650 ไปเลยครับ
PJ250 &  PJ350 สเปคเหมือนกัน ต่างที่ไม่มี RGB Port & USB แต่คุณต้องไปดูเรื่องการสะท้อน เทียบกับ PJ650 ดูครับ ถ้ารับได้ก็โอครับ

ออฟไลน์ ma-tik

• *
    • MSN Messenger - djma-tik@hotmail.com
« ตอบกลับ #1007 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 07:02:06 pm »
ถ้่ราคาต่างกันไม่มากเอา PJ650 ไปเลยครับ

ที่บ้านค่อนข้างมืดครับ น่าจะคุมแสงตรงนี้ได้ แล้วอีกอย่างแม่บ้านชอบปิดไฟดูทีวีอยู่แล้ว ( แต่ติดตรงที่ว่ามันจะใหญ่ไปหรือเปล่า แม่บ้านเค้าเปรย ๆ ออกมาอยู่ 555 )
ห้องกว้าง 4 ยาว 6 อ่ะครับ หรือ 42 กำลังดี ขอบคุณมากครับ