ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าใช้เครื่องเล่น Bluray ยี่ห้อเดียวกับทีวี จะมีโน้วโน้มที่ภาพจะดีกว่าใช่ไหมครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ spitz

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ

ขออนุญาตรบกวนสอบถามว่า ถ้าเราใช้เครื่องเล่น Blu ray ยี่ห้อเดียวกับทีวี ก็จะมีแนวโน้มที่จะให้ภาพที่ดีกว่าใช่ไหมครับ
ที่ผมคิดแบบนี้ เพราะเดาว่าภาพสัญญานที่ขยายออกมาเข้ากับทีวีที่เป็น 4K น่าจะเข้ากันได้ดีกว่า ไม่แน่ใจว่าถูกต้องไหมครับ
อันนี้พูดถึงในกรณีที่เครื่องเล่น ราคาไม่เกิน 10,000 นะครับ

ทีวีที่ใช้จะเป็นรุ่น LG 65EG960 หรือไม่ก็ Samsung 65JS9000 ครับ กำลังตัดสินใจอยู่
หนังที่ดูจะเป็น DVD เก่าๆที่ซื้อมาเก็บไว้ ส่วนของใหม่จะทยอยซื้อเป็น Blu ray ครับ (ทั้งหมดเป็นแผ่นเก๊)
ตอนนี้เลยเล็งเครื่องเล่นไว้เป็น LG BP740 หรือไม่ก็ Samsung  BD-F7500

ไม่ทราบว่าถ้างบไม่เกิน 10,000 ควรเลือกเป็นรุ่นไหนดีครับ
เครื่องเสียงที่จะใช้ต่อ คงใช้แค่ Sound bar รุ่นกลางๆครับ (ตั้งงบ sound bar ไว้ 15,000) เพราะงบหมด และอยู่ติดกับห้องนอนด้วยครับ

และมีใครพอทราบไหมครับว่า UBD-K8500 ที่ support HDR จะเข้าไทยเมื่อไหร่ และราคาจะประมาณเท่าไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณมากมากครับ

ออฟไลน์ spitz

• Flat TV member
  • *
ลืมบอกว่าเล่น 3D ด้วยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
คงอยู่ที่ความสมดุลของภาพมากกว่านะครับ

ที่บ้านมีled sony HX750 มี bd player รุ่นกากๆของ sony

เวลาใช้ร่วมแล้วภาพมันออกมาดูไม่เป็นธรรมชาติครับ ขาดๆเกินๆ ภาพสีเข้มไป กางเกงยีนส์ฟ้าอ่อน เป็นน้ำเงินไปซะงั้น

สีจาก hd player realtek 1186 ดูถูกต้องกว่าเยอะเลยครับ

แต่ทั้งนี้ผมก็ยังไม่เคยลอง bd player ยี่ห้ออื่น  หรือ sony รุ่นแพงขึ้นนะครับ