ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดปกติไหมแบบนี้(แสงรั่ว)  (อ่าน 10997 ครั้ง)

ออฟไลน์ jericho

• LCD TV member
  • **
Re: ผิดปกติไหมแบบนี้(แสงรั่ว)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 12:10:13 pm »
จากที่ได้ประสบการณ์2-3วันที่ผ่านมาผมกับชอบสีสันของโซนี่มากกว่าดูสบายตาดีไม่สว่างมากแต่ปวดหัวเรื่องแสงรั่วนี่แหละตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะไปซื้อที่ไหนกลัวเข้าเส้นเลยครับเรื่องแสงรั่ว555(ปติดูหนังปิดไฟด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 12:12:09 pm โดย jericho »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 12:40:44 pm »
จากที่ได้ประสบการณ์2-3วันที่ผ่านมาผมกับชอบสีสันของโซนี่มากกว่าดูสบายตาดีไม่สว่างมากแต่ปวดหัวเรื่องแสงรั่วนี่แหละตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าจะไปซื้อที่ไหนกลัวเข้าเส้นเลยครับเรื่องแสงรั่ว555(ปติดูหนังปิดไฟด้วยครับ)
ชอบแนวภาพแบบสบายตาก็คงต้อง sony ครับ ลองขยับไป 55x8500c ดูครับ แต่ก็ต้องเช็คเรื่องแสงรั่วให้ดีอีกเหมือนกัน

ju6400 ใช้จอ S-PVA หรือจอนิ่ม จะให้ภาพที่ดีกว่าทั้งระดับสีดำ คอนทราสต์ ภาพเคลื่อนไหว และค่า RT ที่ต่ำกว่า x8300c ที่ใช้จอ IPS ครับ อีกอย่างจอ IPS อัตราการเกิดแสงรั่วก็จะมีมากกว่าจอ VA

ปล. 55x8500c ก็ใช้จอนิ่ม VA เทคโนโลยี Qdot (sony เรียกว่า " Triluminos " ) ก็จะให้ภาพที่ดีกว่า x8300c มากพอสมควรเลย

หรือถ้าไม่อยากมีปัญหาเรื่องแสงรั่วก็กัดฟันไปเล่น OLED TV  เลยจบครับ แต่ราคาโดดไปเยอะเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 12:46:05 pm โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 12:58:54 pm »
ชอบแนวภาพแบบสบายตาก็คงต้อง sony ครับ ลองขยับไป 55x8500c ดูครับ แต่ก็ต้องเช็คเรื่องแสงรั่วให้ดีอีกเหมือนกัน

ju6400 ใช้จอ S-PVA หรือจอนิ่ม จะให้ภาพที่ดีกว่าทั้งระดับสีดำ คอนทราสต์ ภาพเคลื่อนไหว และค่า RT ที่ต่ำกว่า x8300c ที่ใช้จอ IPS ครับ อีกอย่างจอ IPS อัตราการเกิดแสงรั่วก็จะมีมากกว่าจอ VA

ปล. 55x8500c ก็ใช้จอนิ่ม VA เทคโนโลยี Qdot (sony เรียกว่า " Triluminos " ) ก็จะให้ภาพที่ดีกว่า x8300c มากพอสมควรเลย

หรือถ้าไม่อยากมีปัญหาเรื่องแสงรั่วก็กัดฟันไปเล่น OLED TV  เลยจบครับ แต่ราคาโดดไปเยอะเหมือนกัน
ขอบคุณครับพี่sirota ไม่รู้จะเอาไงดีกลัวมากๆกับแสงรั่ว oled tvคงไม่ไหวครับแพงเกินเดี๋ยวลองเสี่ยงอีกทีแต่ต้องทำบุญเยอะๆหน่อยครับฮ่าๆๆขอบคุณพี่ๆทุกคนครับที่ช่วยแนะนำหรือช่วยออกความเห็นครับพี่ๆคนไหนมีคำแนะนำดีๆบอกด้วยครับลองโทรเช็คร้านดังๆแล้วไม่มีร้านไหรถูกกว่าร้านแถวคลองเตยเลยครับสำหรับรุ่น 49x8300c พอมีร้านไหนแนะนำบ้างครับขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 01:50:33 pm »

หรือถ้าไม่อยากมีปัญหาเรื่องแสงรั่วก็กัดฟันไปเล่น OLED TV  เลยจบครับ แต่ราคาโดดไปเยอะเหมือนกัน
ขอบคุณครับพี่sirota ไม่รู้จะเอาไงดีกลัวมากๆกับแสงรั่ว oled tvคงไม่ไหวครับแพงเกินเดี๋ยวลองเสี่ยงอีกทีแต่ต้องทำบุญเยอะๆหน่อยครับฮ่าๆๆขอบคุณพี่ๆทุกคนครับที่ช่วยแนะนำหรือช่วยออกความเห็นครับพี่ๆคนไหนมีคำแนะนำดีๆบอกด้วยครับลองโทรเช็คร้านดังๆแล้วไม่มีร้านไหรถูกกว่าร้านแถวคลองเตยเลยครับสำหรับรุ่น 49x8300c พอมีร้านไหนแนะนำบ้างครับขอบคุณครับ
มีอีกรุ่นที่อยากแนะนำครับ คือ panasonic 50cx600t จอ 4k smart tv ภาพดีกว่า x8300c ใช้จอนิ่ม ประกัน 3 ปี แต่ของน่าจะหายาก กับเสี่ยงเรื่องแสงรั่วอยู่ดี ราคาน่าจะราว 3 หมื่นกว่าๆ แต่หายากหน่อย ราคาในห้างไม่แน่ใจว่าตอนนี้เท่าไหร่?
หรืออีกตัวคือ sharp 50ue630x 4k andriod tv จอนิ่ม VA  (แต่ก็มีคนเจอแสงรั่วในรุ่นนี้แล้วเหมือนกัน แต่จอขนาด 58 นิ้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 03:40:14 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ arther555

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 03:22:20 pm »
จะลองมาเล่น X8500C แบบผมดูไหมครับ เปลี่ยนเครื่องไปทีนึง เครื่องแรกเปลี่ยนไปเพราะเจอจุดแปลก กลางจอเลย Drama นานมากกว่า SONY จะยอมเปลี่ยนให้ ได้เครื่องใหม่มาจาก ศูนย์ SONY เลย เนียนมากเลย แสงรั่วอยู่ในเกณรับได้ ภาพเป็นธรรมชาติ ภาพเคลือนไหว อยู่ในเกณน่าพอใจ อาจเนียสู้ SS เค้าไม่ได้ แต่โดยร่วมผมว่า ถ้าไม่นับค่าเกาหลี ราคานี้ ตัวนี้น่าเล่นครับ

ภาพก็ประมาณนี้ ใช้กล้องมือถือ กากๆ ถ่ายมาไม่ค่อยชัดเท่าไร

ภาพนี้เล่นผ่าน App Youtobe ที่มาจากตัวเครื่องเลยครับ รองรับ 4K เลย ถ้าเน็ตแรงนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 03:31:17 pm โดย arther555 »

ออฟไลน์ Mio47

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 09:36:39 pm »
เดี๋ยวผมจะลองอีกสักตั้งครับแต่ว่าไม่ทราบว่าตัวx8500cมีขนาดกี่นิ้วบ้างครับพี่arther555พี่จัดมากี่นิ้วครับ(ตอนผมซื้อตัว49x8300cเช็คdead pixelไม่มีเลยครับแต่เจอแสงร้วเนี่ยแหละเซ็งเป็ด)จะลองร้านดังแถวแยกเกษตรดูบ้างลองโทรถามเห็นว่าพอมีห้องมืดให้เช็คแสงรั่วได้นะแต่ราคาจะสูงกว่าร้านดังย่านคลองเตยนิดนึงแต่ถ้าได้ของดีก็โอเครครับถึงราคาจะสูงกว่านิดหน่อยก็รับได้ครับดีกว่าได้ของถูกกว่าแต่จิตตกฮ่าๆขอบคุณทุกๆคนครับที่ให้คำแนะนำขอบคุณมากๆครับผม [ปลื่ม] แนะนำได้เรื่อยๆเลยนะครับเผื่อท่านอื่นเจอป้ญหาเหมือนผม

ออฟไลน์ arther555

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 10:00:00 am »
รุ่น x8500c เล็กสุดก็ 55 นิ้วครับผม ประกันใจ 7วัน ร้านดังย่านเกษรครับค่อยๆ ดูไปใจเย็นๆค่อยๆเลือกครับผม

เป็นจอกึ่งด้านครับ
Triluminos

ปัญหาที่เคยเจอ ก็มี
   - รีโมททีวีทัชแพด One-Flick เวลาเพิ่งเสียบปลั๊ก ต้องรอสักประมาณ 30 วินาที ถึงจะมามารถกดปุ่มเปิดจาก รีโมททัชแพดได้ครับ ก็พอเข้าใจได้ว่า มันต้องรอระบบ Android บู๊ทขึ้นมาก่อนงะครับ  รีโมททัชแพด ถึงทำงานได้ แต่ถ้าใช้  รีโมทที่เป็นปุ่มก็กดขึ้นมาได้ตั้งแต่ต้นเลย
   - แสงรั่วก็มีบ้างแต่น้อยกว่า ตัวที่ ท่าน jericho ถ่ายมาแน่นอนครับ
   - มีอาการ ค้างบ้าง เล็กน้อยตามประสา Android อาจรอสักพัก หรือ Restart ก็จะหายครับ
   - Call Center SONY ตอบคำถามทางเทคนิคได้ห่วยมาก ถ้าหมดที่พึงจิงๆ ให้ Call Center ขอสายไปทางฝ่ายช่างเลยครับ  ฝ่านช่างเทคนิคอันนี้เค้าเก่งจิงตอบได้กระจางมาก
   - คู่มือ ห่วยมากๆ ไม่ค่อยบอกกการ Set up เรื่องภาพให้เลย แต่ละ Mode ทำงานไรบ้าง ค่าไหนปรับแล้วให้ผลอย่างไรบ้าง ไม่มีบอกเลยครับ ยิ่งการปรับที่ละเอียดๆ นี้ ไม่มีบอกไรเลย

ส่วนข้อดีจะไม่ขอพูดถึงนะคับ ให้ดูด้วยตาตัวเองเลยครับรับรองว่าเห็นชัดเลยครับ ลองๆพิจารณาจากปัญหาที่ผมเจอแล้วก็ดูว่า พอรับได้ไหมครับ

ส่วนเวลาดูรายการ TV ผมดูจากกล่อง GMMZ เสียบตรงเข้า HDMI งะครับ ไม่ได้ใช้ DVB-T2 ของเครื่องงะครับ

ส่วนถ้าอยากลองภาพ 4K ก็ให้ลองเล่นจาก youtube ของเครื่องได้เลยครับ อันนี้ประทับใจมากๆ เรียกว่าสะกดเราอยู่หน้าจอ เป็นชัวโมง โดยไม่รู้สึกเบื่อเลยงะ

55X8500C ราคาค่อนข้าง โดด จาก 49X8300C มาพอสมควร เลยครับเพราะขนาด จอ ใหญ่ขึ้น กับได้ Triluminos มาด้วยครับ

ปกติ SONY ที่นิยมเล่นกัน จะเป็น W800C และก็โดดมาที่ X8500C เลยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ บางที่ ของบางอย่างดวงเรามันไม่เข้ากับมันจิงๆ ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวก็พบเนื้อคู่ที่แท้จริงรับรอง ฟินนนน ครับ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2015, 10:11:28 am โดย arther555 »

ออฟไลน์ Mio47

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 07:24:15 pm »
รุ่น x8500c เล็กสุดก็ 55 นิ้วครับผม ประกันใจ 7วัน ร้านดังย่านเกษรครับค่อยๆ ดูไปใจเย็นๆค่อยๆเลือกครับผม

เป็นจอกึ่งด้านครับ
Triluminos

ปัญหาที่เคยเจอ ก็มี
   - รีโมททีวีทัชแพด One-Flick เวลาเพิ่งเสียบปลั๊ก ต้องรอสักประมาณ 30 วินาที ถึงจะมามารถกดปุ่มเปิดจาก รีโมททัชแพดได้ครับ ก็พอเข้าใจได้ว่า มันต้องรอระบบ Android บู๊ทขึ้นมาก่อนงะครับ  รีโมททัชแพด ถึงทำงานได้ แต่ถ้าใช้  รีโมทที่เป็นปุ่มก็กดขึ้นมาได้ตั้งแต่ต้นเลย
   - แสงรั่วก็มีบ้างแต่น้อยกว่า ตัวที่ ท่าน jericho ถ่ายมาแน่นอนครับ
   - มีอาการ ค้างบ้าง เล็กน้อยตามประสา Android อาจรอสักพัก หรือ Restart ก็จะหายครับ
   - Call Center SONY ตอบคำถามทางเทคนิคได้ห่วยมาก ถ้าหมดที่พึงจิงๆ ให้ Call Center ขอสายไปทางฝ่ายช่างเลยครับ  ฝ่านช่างเทคนิคอันนี้เค้าเก่งจิงตอบได้กระจางมาก
   - คู่มือ ห่วยมากๆ ไม่ค่อยบอกกการ Set up เรื่องภาพให้เลย แต่ละ Mode ทำงานไรบ้าง ค่าไหนปรับแล้วให้ผลอย่างไรบ้าง ไม่มีบอกเลยครับ ยิ่งการปรับที่ละเอียดๆ นี้ ไม่มีบอกไรเลย

ส่วนข้อดีจะไม่ขอพูดถึงนะคับ ให้ดูด้วยตาตัวเองเลยครับรับรองว่าเห็นชัดเลยครับ ลองๆพิจารณาจากปัญหาที่ผมเจอแล้วก็ดูว่า พอรับได้ไหมครับ

ส่วนเวลาดูรายการ TV ผมดูจากกล่อง GMMZ เสียบตรงเข้า HDMI งะครับ ไม่ได้ใช้ DVB-T2 ของเครื่องงะครับ

ส่วนถ้าอยากลองภาพ 4K ก็ให้ลองเล่นจาก youtube ของเครื่องได้เลยครับ อันนี้ประทับใจมากๆ เรียกว่าสะกดเราอยู่หน้าจอ เป็นชัวโมง โดยไม่รู้สึกเบื่อเลยงะ

55X8500C ราคาค่อนข้าง โดด จาก 49X8300C มาพอสมควร เลยครับเพราะขนาด จอ ใหญ่ขึ้น กับได้ Triluminos มาด้วยครับ

ปกติ SONY ที่นิยมเล่นกัน จะเป็น W800C และก็โดดมาที่ X8500C เลยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ บางที่ ของบางอย่างดวงเรามันไม่เข้ากับมันจิงๆ ใจเย็นๆนะครับ เดี๋ยวก็พบเนื้อคู่ที่แท้จริงรับรอง ฟินนนน ครับ 5555
ขอบคุณครับพี่afther555ผมคุยกับเจ้าของร้านอีกทีแกบอกให้เปลี่ยนได้อีกผมบอกแกว่าถ้ารั่วน้อยกว่าตัวเก่าผมรับได้ก็โอเครครับจิงๆแล้วแกบอกว่าจะคืนเงินคืนเครื่องครับผมเลยอยากจะลองอีกทีว่าจะรั่วน้อยหรือมากกว่าเก่าครับภาวนาขอให้รั่วน้อยกว่าเก่าจะได้จบๆไปครับฮ่าๆสาธุ [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 06:19:45 pm »
ตกลงคืนเครื่องคืนเงินครับสบายใจทั้งสองฝ่ายครับผม [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ peerajeejin

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:40:53 am »
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ  เมื่อหลายเดือนก่อนผมซื้อ sony 65x9300c ก็ยังมีรั่วครับ  drama กับทางโซนี่อยู่นานเหมือนกัน  ขนาดส่งภาพกลับไปที่ญี่ปุ่นกันเลย  ทางญี่ปุ่นตอบกลับมาว่า ปกติ  ตอนหลังผมมาเจอตัวการคือฟังก์ชั้่น Dynamic ของเครื่อง พอเปิดเป็น full นั่นแหละครับ ด้านข้างนี้รั่วเลย  แต่พอเปิดเป็น auto หรือ limited อาการรั่วหายไปแทบจะหมด  ก็เลยเลิก drama กับทาง sony  ก็เรียกว่าตอนนี้อยู่ในระดับที่ไม่รบกวนสายตาแล้ว แม้จะปิดไฟมืดก็ตาม 

และเห็นด้วยครับกับท่านข้างบนที่บอกว่า คู่มือแย่มาก  แย่จริงๆ เป็นคู่มือ online ที่อยู่ในเครื่อง  บอกอะไรก็ไม่ละเอียดเลย  สรุปผมก็ต้องค่อยๆ ลองไปทีละฟังก์ชั่นเอง ดูความแตกต่างเอาเอง  แต่ตอนนี้ตั้งค่าต่างๆ จนพอใจแล้ว  ภาพสวยสุดยอด

ขอให้โชคดีนะครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 01:02:34 pm »
 [ร้องไห้] [โขก] [แทง]

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 02:24:05 pm »
ใจผมยังชอบโซนี่อยู่นะแต่ก่อนใช้ lcd 40นิ้วใช้มา5ปีไม่เคยเสียเลยครับแสงรั่วก็ไม่ค่อยมีแทบมองไม่เห็นแต่พอมาเริ่มเล่นเป็น led เจอแสงรั่วปวดหัวเลยครับรั่วน้อยๆก็รับได้แต่นี่ไม่ใช่นอ้ยตอนนี้ยังหาทีวีดูไม่ได้เลยของเก่าขายไปแล้วด้วยฮ่าๆเดี๋ยวลองใหม่แล้วแต่ดวงนะซื้อของสมัยนี้

ออฟไลน์ peerajeejin

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 03:09:53 pm »
ครับ  เหมือนกับผมเลย  เคยเล่นแต่พลาสม่า  กับ lcd ไม่เคยเจอแสงรั่วอะไรเลย 5555 นี่ก็เป็น led เครื่องแรก  เจอเข้าไปก็หงุดหงิดเลย  ยิ่งราคาไม่ใช่จะถูกๆ เราก็อยากจะได้ตัวที่สมบูรณ์

ออฟไลน์ Veraphat

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 03:42:53 pm »
ของผมส่งโซนี่32R420B รุ่นรองบ๊วยของปี2014นะครับ "รั่ว" ทั้งจอ

ตอนซื้อผมก็ลืมเช็คเดทพิกเซล แต่ตอนหลังๆต้องเช็ค แต่หลังจากตอนแรกเช็คแล้วไม่มี แต่ดันกลับเจอ เดทพิกเซล 1จุด ตอนใกล้หมดประกัน

กระทู้ทีผมถามเรื่องเดทพิทเซล

http://pantip.com/topic/34349767

สภาพหน้าจอ

#ร้องไห้หนักมาก  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
(แก้ไข รูปใหญ่เกินไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 01:31:57 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ harnpor

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 11:06:55 pm »