ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ตำแหน่งในการวางลำโพงคู่หน้าหน่อยครับ (มีรูปให้ดูครับ)  (อ่าน 1595 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoteEvo

• Flat TV member
  • *
เนื่องจากรูปแบบห้องเป็นแบบนี้บวกกับภรรยาดูดวงมา ทำให้หันหน้าดูจอได้ทางด้านเดียว และเป็นทางเดียวกับทางเข้า

เลยอยากจะขอคำแนะนำในการวางลำโพงคู่หน้า เพื่อที่จะได้ก่อผนังนะครับ

มี แบบที่1 กับ แบบที่2

ปล.ถ้ามีคำแนะนำเพิ่มเติมแจ้งได้เลยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ลำโพงคู่หน้าอยู่ห่างกันอย่างน้อย 1.8 เมตร( TV อยู่กลาง) ลำโพงที่ชิดผนังควรเป็นลำโพงหลัง(surround) ครับ

...สรุป ตัวแลือกแบบที่ 1 ครับ ...ถ้ดไปด้านซ้ายมือ ต่อด้วย subwoofer ถ้าซับคู่ก็วางอีกด้านลงตัวพอดีครับ.

ออฟไลน์ yhoun

• Edge LED TV member
แบบที่ 1 ครับ เนื่อง จาก แบบ ที่ 2 ลำโพง คู่หน้า จะห่าง ถึง 5 m. ผมว่า มัน ห่าง ไป ครับ ผม

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
แบบที่ 1 ครับ  แบบที่ 2 ห่างจนทำให้เวลาฟังเสียงเพลงคนร้องขาด focus อีกจุดคือถ้าวางลำโพงชนิดผนังเกินไป จะมีปัญหาด้านมิติเสียงด้านลึกครับ