ผู้เขียน หัวข้อ: ดำจมในจอ ledคืออะไรครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mio47

• LCD TV member
  • **
ดำจมในจอ ledคืออะไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 08:21:59 pm »
ไม่ทราบว่าดำจมในจอ led คืออะไรครับใช่ภาพที่ดำไม่สนิทหรือป่าวครับอย่างเช่นหนังที่เป็นแบบ widesreen ที่ดำขอบจอบนล่างหรือป่าวครับที่ดำไม่สนิทแล้วเรียกว่าดำจม ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกป่าวครับสงสัยอ่ะครับว่าดำจมคืออะไรขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ดำจมในจอ ledคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 09:31:26 pm »

ดำไม่สนิท คือ แสดงสีดำได้ไม่ลึกครับ ยิ่งจอรุ่นสูงก็จะแสดงสีดำได้สงัดขึ้นตามลำดับ

ดำจมคือ อาการที่จอไม่สามารถแสดงรายละเอียดภาพในส่วนเงาของภาพหรือในส่วนที่ดำได้ครับ คือ ดำเป็นปื้นๆโดยมองไม่เห็นรายละเอียด

รูปแรก  สังเกตว่าเงาต้นไม้ฝั่งซ้ายไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลย นั่นคือดำจม ครับ

รูปที่สอง เงาต้นไม้ฝั่งซ้ายยังคงเห็นรายละเอียดได้เป็นปกติ

ดำจมส่วนมากมักจะเป็นกับโหมดภาพ dynamic vivid normal standard

ส่วนโหมด movie cinema พวกนี้จะแสดงรายละเอียดที่มืดได้ดีกว่า

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเปิด ปิด ตัวช่วยภาพต่างๆอะไรไว้บ้าง

ซึ่งจอแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็แสดงรายละเอียดในที่มืดได้แตกต่างกันออกไปครับ

.................

ออฟไลน์ Aood

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 10:52:20 pm »
อย่างนี้ ดำจม มันจะหมายถึง Contrast หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 11:08:10 pm »
อย่างนี้ ดำจม มันจะหมายถึง Contrast หรือเปล่าครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=167184

ออฟไลน์ Aood

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 01:54:52 pm »
ขอบคุณ คุณลุง UFO ที่ให้ความรู้อย่างมากครับ