ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเกี่ยวกับการต่อTV  (อ่าน 8373 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutdakde99

• *
อยากถามเกี่ยวกับการต่อTV
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 11:07:57 pm »
วันนี้ได้ไปชื้อจอ
ทีวีดิจิตอล 40 นิ้ว จะต่อกับ กล่องเคเบิ้ลซึ่งมีทีเสียง3สาย เหลือง แดง ขาว แต่ของทีวี เป็น แดง ฟ้า เขียว
ต่อโดยการ เอา เหลืองต่อเขียว แดงต่อแดง ขาวต่อขาว ภาพขึ้นแต่เสียงไม่ออกครับ
ลองเปิดโดนผ่านแฟตไดร์เสียงออก
ปล.ลองต่อสายHDMIแล้วแต่ทั้งภาคและเสียงไม่ออก
  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: อยากถามเกี่ยวกับการต่อTV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:30:01 am »
ทีวีดิจิตอล 40 นิ้ว จะต่อกับ กล่องเคเบิ้ลซึ่งมีทีเสียง3สาย เหลือง แดง ขาว แต่ของทีวี เป็น แดง ฟ้า เขียว
ต่อโดยการ เอา เหลืองต่อเขียว แดงต่อแดง ขาวต่อขาว ภาพขึ้นแต่เสียงไม่ออกครับ

ไม่ทราบว่า..ทีวียี่ห้ออะไรครับ..?
อาจจะ..เกิดจากการตั้งค่าช่องต่อในทีวีไม่ถูกต้อง..?
หรือ..สายสัญญาณเสียง(ขาว-แดง) มีปัญหา..?

ออฟไลน์ pdg911

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:16:15 pm »
กล่องมาแบบ แดง ขาว เหลือง เท่ากับว่า เหลืองคือสัญญานภาพ แดงคือสัญญานเสียงด้านขวา ขาวคือสัญญานเสียงด้านซ้าย หัวต่อแบบนี้เรียกว่าแบบ rca

ที่ทีวี ช่อง แดง ฟ้า เขียว คือช่องต่อสัญญานภาพทั้งหมด เรียกว่า component video

ดังนั้น ต่อกันแบบนี้ไม่ได้ครับ  ถ้ากล่องไม่มีสาย compenent video มา (ซึ่งเป็นสเปคเก่าๆก่อนมี hdmi) ก็ใช้กันไม่ได้

ที่ตัวทีวี มีช่อง video in ช่องเดียว (ส่วนใหญ่หัวสีดำ) มั้ยครับ ถ้ามีก็เอาหัวเหลืองจากกล่องต่อช่องนี้  ส่วนเสียงก็ต้องต่อไปที่ช่องเสียงทีวี audio in เหมือนกันครับ

ป.ล. สงสัยอีกนิด ทีวีดิจิตอลใหม่ๆยังให้ช่อง แดงฟ้าเขียว มาอีกหรือนี่ ถ้าเป็นช่อง component จริงก็แปลกใจ เพราะควรตกยุคไปนานแล้ว ทีวียี่ห้ออะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 12:18:36 pm โดย pdg911 »

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:29:17 am »
วันนี้ได้ไปชื้อจอ
ลองเปิดโดนผ่านแฟตไดร์เสียงออก
ปล.ลองต่อสายHDMIแล้วแต่ทั้งภาคและเสียงไม่ออก
  ขอบคุณมากครับ

เหลืองต่อเขียวถูก แต่แดงต่อแดงต้องไม่ใช่ชุดเดียวกันกับ  แดง,ฟ้า,เขียว นะ ( ภาพ )   เสียงจะเป็นแดง,ขาว อีกชุดนีง(เสียง) ทั้งหมด5รู.   ถ้าเสียงไม่ออกอีก สายขาดในชัวร์เปลี่ยนสายเลย. ;D

ออฟไลน์ chartvut

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 09:48:23 am »
แก้ไขเพิ่มเติมหน่อยนะครับ.
สรุป ด้านหลังทีวีมีแต่ช่องคอมโพเน้นท์ ไม่มีAV
รูสีเขียวของคอมโพเน้นท์ ใช้แทนรูเหลืองของAVได้ครับ.
ส่วนเสียงขาวแดง ก็ไปเสียบที่ช่องเสียงครับ. [ปลื่ม]

ออฟไลน์ sclass16

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:46:27 pm »
อ่านแลว้ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ
เลกกิ้งกันหนาว