ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองหาชุดโฮม มือใหม่ งบ 5-6 หมื่น  (อ่าน 31424 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iamaoff

• Flat TV member
  • *
Re: กำลังมองหาชุดโฮม มือใหม่ งบ 5-6 หมื่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 05:27:09 pm »
 [yes]  นำภาพหลังติตดั้งมาให้ชมครับ system 2.1  ใช้ลำโพง Elac debut series

ภาพแรกมุมขวาครับ บ้านทาวโฮม ห้องดูหนังอยู่ด้านหลังมุมนึงของบ้าน

ภาพสอง  อีกนึงด้านซ้ายของบ้านครับ ผมชอบบ้านสว่างๆ บ้านเลยดูโล่ง เฟอรนิเจอรน้อยชิ้น [เท่ห์]

ภาพที่สาม เจ้า subwoofer Elac s10 eq รองรับ ios and androidสำหรับปรับเสียง [รัก]

ภาพที่สี่ พระเอกของงาน Elac B6 ตัวนี้เป็นรุ่นใหญ่กว่า B5 เหมาะสำหรับทั้งเพลง และดูหนัง [ปลื่ม]

สุดท้ายคือ Onkyo 636 แหมจะตกรุ่นแล้วแต่ spec ขนาดนี้ก็ใช่ไม่หมดละครัช [เปล่า]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำอีกครั้งคับ  [กระโดด]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 05:33:58 pm โดย Iamaoff »

• *
Re: กำลังมองหาชุดโฮม มือใหม่ งบ 5-6 หมื่น
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 08:39:50 pm »
มีปัญหาสงสัยนิดหน่อยครับ ผมใช้กล่องtrue hd ดูหนังทำไมไม่มีเสียงออกที่ซับเลยครับ ผมต้องปรับอะไรไหมครับ หรือเสียบสายผิด

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:37:29 pm »
สวัสดีครับ

เรื่องกล่องทรู ไม่รู้ว่าสัญญาณที่กล่องปล่อยมาเป็นแบบไหน 5.1 หรือ 2.0
ถ้าเป็น 2.0 ท่านอาจต้องเลือกโหมด อื่นๆ ให้เครื่องช่วยเรื่องซับ
รอท่านที่ใช้ทรูมาตอบ หน่อยละกัน

แต่ที่ผมอยากจุ้น อีกสักหน่อย คือเห็นท่านใส่ spike แล้วแต่ไม่เห็นจานรองบนพื้นกระเบื้อง
ควรหามาใส่ หรือจะหาแผ่นไม้รอง มีผลกับเบส อีกเล็กน้อยนะครับ

ออฟไลน์ dectorhome

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 02:30:36 pm »
ลองดูช่วงโปรโมชั่นดูสิ เผื่อจะได้ของถูก+ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 02:31:34 pm โดย dectorhome »

ออฟไลน์ Lekjang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 03:43:58 pm »
มีปัญหาสงสัยนิดหน่อยครับ ผมใช้กล่องtrue hd ดูหนังทำไมไม่มีเสียงออกที่ซับเลยครับ ผมต้องปรับอะไรไหมครับ หรือเสียบสายผิด

ของผม 10.6 Spike  คู่ตัวลำโพง ก้อไม่ได้ใส่เหมือนกันเลย 555 ต้องไปหามาใส่อีกแล้ว เพิ่งรู้

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:56:30 pm »
สวัสดีครับ

เรื่องกล่องทรู ไม่รู้ว่าสัญญาณที่กล่องปล่อยมาเป็นแบบไหน 5.1 หรือ 2.0
ถ้าเป็น 2.0 ท่านอาจต้องเลือกโหมด อื่นๆ ให้เครื่องช่วยเรื่องซับ
รอท่านที่ใช้ทรูมาตอบ หน่อยละกัน

แต่ที่ผมอยากจุ้น อีกสักหน่อย คือเห็นท่านใส่ spike แล้วแต่ไม่เห็นจานรองบนพื้นกระเบื้อง
ควรหามาใส่ หรือจะหาแผ่นไม้รอง มีผลกับเบส อีกเล็กน้อยนะครับ
เซลลแนะนำให้ใส่ แต่จริงๆ ฐานซับ s10eq ก็มียางกันกระแทกทุกด้านอยู่แล้ว แบบนี้ควรถอด spike ออกเลยดีกว่าไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 11:00:10 pm »

ของผม 10.6 Spike  คู่ตัวลำโพง ก้อไม่ได้ใส่เหมือนกันเลย 555 ต้องไปหามาใส่อีกแล้ว เพิ่งรู้
ผมก็ลองผิดลองถูกเอง ซื้อของเกือบหกหมื่น อาจจะดูน้อยสำหรับวงการเครื่องเสียง แต่ร้านน่าจะมาติดตั้งให้ฟรีนะครับมือใหม่ปวดหัวเลย
แต่นี้ต้องเสียค่าบริการอีก2500-3000 เลย

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 11:55:17 pm »
สวัสดีครับ

คือพื้นกระเบื้องมันแข็งและลื่น เมื่อใส่ spike ก็ควรมีอะไรรองที่ไม่ขยับตัวเลื่อนได้ และป้องกันรอยไปด้วยเลย
ถ้าได้ลองดู ก็แวะมาบอกผลกันมั้งนะครับ

เรื่องค่าบริการปรับตั้งนี่ เห็นในเพจมีไปอบรม มีเครื่องมือ คงจะเอาจริงละมั้งครับ

ว่าแต่ Elac กับ Onkyo นี่เสียงเป็นอย่างไรครับ โอเคไหม

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:42:50 am »
สวัสดีครับ

คือพื้นกระเบื้องมันแข็งและลื่น เมื่อใส่ spike ก็ควรมีอะไรรองที่ไม่ขยับตัวเลื่อนได้ และป้องกันรอยไปด้วยเลย
ถ้าได้ลองดู ก็แวะมาบอกผลกันมั้งนะครับ

เรื่องค่าบริการปรับตั้งนี่ เห็นในเพจมีไปอบรม มีเครื่องมือ คงจะเอาจริงละมั้งครับ

ว่าแต่ Elac กับ Onkyo นี่เสียงเป็นอย่างไรครับ โอเคไหม
บอกตรงๆ คือผมไม่เคยฟังลำโพงค่ายอื่นเลย แต่ถ้าถามว่ารู้สึก ฟังเพลงสอบผ่านครับ รายละเอียดมาครบ ชัดเจน ยิ่งฟังเรื่อยๆเสียงก็ดีขึ้นทุกวัน
ส่วนเรื่องดูหนัง ผมดูจากทางกล่องทรู ยังไม่มี blueray เสียงที่มากล่องทรูสัญญานส่งมาค่อนข้างอ่อน ไม่สามารถวัดอะไรได้ครับ แถมสายก็เป็น hdmi ธรรมดา
แถมมา ตอนนี้ก็จะเก็บเงินเพิ่ม center surround hdmi สายสัญญานที่คุณภาพดีหน่อย ถึงจะรู้ว่าศักยภาพเต็มของเจ้า elac debut ว่าซุกซนมากน้อยแค่ไหน

วันนี้ทางปิยนัสจะเข้ามาเซทระบบให้ใหม่ น่าจะมีอะไรดีขึ้นแน่นอน [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 11:45:49 am โดย Iamaoff »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 11:44:35 am »
สวัสดีครับ

บอกตรงๆ คือผมไม่เคยฟังลำโพงค่ายอื่นเลย แต่ถ้าถามว่ารู้สึก ฟังเพลงสอบผ่านครับ รายละเอียดมาครบ ชัดเจน ยิ่งฟังเรื่อยๆเสียงก็ดีขึ้นทุกวัน
ส่วนเรื่องดูหนัง ผมดูจากทางกล่องทรู ยังไม่มี blueray เสียงที่มากล่องทรูสัญญานส่งมาค่อนข้างอ่อน ไม่สามารถวัดอะไรได้ครับ แถมสายก็เป็น hdmi ธรรมดา
แถมมา ตอนนี้ก็จะเก็บเงินเพิ่ม center surround hdmi สายสัญญานที่คุณภาพดีหน่อย ถึงจะรู้ว่าศักยภาพเต็มของเจ้า elac debut ว่าซุกซนมากน้อยแค่ไหน

วันนี้ทางปิยนัสจะเข้ามาเซทระบบให้ใหม่ น่าจะมีอะไรดีขึ้นแน่นอน [yes]

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 11:35:35 am »
หลังจากผมใช้บริการทางร้านปิยนัส มาจัดอุปกรณ์ให้เข้าทีเข้าทาง เสียงก็ดีขึ้นมากเลยครับ จากรูปแรกๆที่ให้ชมไปตอนนี้ห้องเสียงดีขึ้นเยอะเลย

1. ยกทีวีแขวนกับผนัง ดูห้องโล่งขึ้น
2. ตอนนี้เปลี่ยนจาก ซับมาใช้ tannoy 2.10 แทนเจ้า elac 10eq ที่เสียงไม่ออกเลย แต่ในภาพใช้ pdr 100 อยู่
3. จัดระบบไฟใหม่ด้วยใช้ magnet 6se clean power station  ทำให้เสียงนิ่งขึ้น อุปกรณ์ของท่านปลอดภัย
4. ตอนนี้จัด bdp 180 มาเล่นบลูเลย โดยเฉพาะ ทีแรกมาจะเอา lx 58 แต่เราว่าแค่ก็พอละครับ

ระบบยังเป็น 2.1 เน้นฟังเพลง ดูทีวี ดูหนัง 50/50  อนาคตรออัพ 5.1 เป็น elac debut series ทั้งระบบ จะมาอัพภาพให้ชมใหม่นะครับ [ปลื่ม]

[yes]