ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วย comment ทีครับ  (อ่าน 1446 ครั้ง)

ออฟไลน์ chronic

• Flat TV member
  • *
รบกวนผู้รู้ช่วย comment ทีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 01:05:14 pm »
สวัสดีครับ,

ผมกำลังดู Onkyo HT-S3505 ที่ powerbuy ราคา 9,990 บาทอยู่ครับซึ่งพอไปดูตัวจริงก็เห็นว่าตัวนี้ไม่มีช่องต่อ Microphone ทางร้านเลยแนะนำว่าน่าจะต้องซื้อ Preamp ซึ่งผมเองก็ไม่ได้สันทัดในเรื่องนี้จึงอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมได้ทำ diagram ให้ดูเข้าใจง่ายๆตามรูปด้านล่างนี้ครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: รบกวนผู้รู้ช่วย comment ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 07:12:49 pm »
....AVR ใช้สำหรับดูหนัง ฟังเพลงครับ ร้องคาราโอเกะไม่กลัวลำโพง(ถ้าราคาแพง) เสียหายหรือครับ เช่น เด็กเล่นไมค์หล่น ตัวอย่างเช่น ทวิสเตอร์ของ Polk RTi ตัวละ 4,600 บาท ไม่นับค่าส่ง หรือค่าช่าง ถ้าหมดประกัน

...แนะนำแยกชุดดีกว่าครับ แถวร้านเครื่องเสียงทั่วไป ราคาสามสี่พัน สามารถส่งเสียงรบกวนชาวบ้านได้บ้าน 2-3 หลัง (เสียงเบสตึงๆ)

...ถ้าเฉพาะภายในบ้าน สังสรรค์เพื่อนฝูง... ผมใช้อยู่ ลำโพงคอมพิวเตอร์ 2.1 ch. 4500w.pmpo เสียบไมค์ 2 ช่อง เอคโค่พร้อม เร่งสุดร้องฟังภายในเขตบริเวณบ้านเหลือๆ ครับ ที่สำคัญ ราคา เก้าร้อยกว่าถึงพันกว่านิดๆ ตัวเล็กแต่เสียงดัง เบสดี ยี่ห้อ GXL หาดูตามร้านค้าคอมพิวเตอร์ทั่วไป

...นำมาประกบคูกับ AVR ก็แค่ลำโพงเล็ก 2 ตัว กับตู้ซับเล็กๆ ไม่เปลืองเนื่อที่หรอกครับ

...หรือเปิดคาราโอเกะเพลงออกทาง AVR ...ส่วนนักร้องไมค์เสียบ GXL 2.1 ราคา 990 บาท ก็ได้ครับ. เสียงร้องสนั่นแน่นอน แอคโค่แต่งเสียงเพราะๆ

...หมายเหตุ..ไมค์หน้าปัด AVR เป็นไมค์เซ็ทเสียงตั้งระบบลำโพง ไม่ใช่ไมค์ ฮัลโหลๆ เทส นะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 07:16:38 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รบกวนผู้รู้ช่วย comment ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 08:53:59 pm »
สวัสดีครับ

เห็นจะเอาไวัอัดเสียงด้วย ก็ต้องต่อแบบ B ครับ
แต่ถ้ามีไมค์มากกว่า 1 ก็ต้องหา mixer มาใช้แล้วละ ต่อแบบ A และตัว mixer อยู่ระหว่าง notebook กับ AVR

ไม่ลองมองพวก AJ หรือ Soken และอื่นๆ ละครับ ถ้าจะดูหนัง+ร้องเพลงด้วย
หรือจะหาลำโพง 5.1 อย่างเดียว เพราะหลักๆ คุณก็ใช้แต่ notebook หรือว่ามีเครื่องเล่นอื่น หรือกล่องด้วยหรือเปล่า ถ้ามีก็ต้องใช้ AVR เหมือนเดิม...

ออฟไลน์ keamglad

• OLED TV member
  • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
    • https://www.facebook.com/whatthatsoundstore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 04:17:22 pm »
ต่อไมค์ ต้องใช้ Mixer

แนะนำว่าแยกชุดไปเลยดีกว่า