ผู้เขียน หัวข้อ: การต่อสาย SUB ที่ถูกต้อง  (อ่าน 6382 ครั้ง)

ออฟไลน์ raka69

• Flat TV member
  • *
การต่อสาย SUB ที่ถูกต้อง
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:29:51 am »

มีข้อสงสัยอยากได้คำแน่ะนำจากเพื่อนๆสมาชิก
ผมใช้ onkyo838 ต่อสายซับ แบบ2ออก2 เข้ายังซับ tannoy2.10 ตามรูป
ไม่ทราบว่าถูกวิธีหรือปล่าว..
1.หรือเปลี่ยนไปใช้แบบ 1ออก2 แบบY
2.หรือแบบ LEFเส้นเดียว แบบไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ
ทางร้านแน่ะนำ2ออก2 สเตอริโอ ตามรูป

ออฟไลน์ maxxx

• Edge LED TV member
Re: การต่อสาย SUB ที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 05:53:59 am »
มาขอรออ่านความรู้ด้วยคนครับ

ปรกติก็เคยต่อแต่ต่อช่อง sub1 จาก avr แล้วใช้ y ไปเข้า sub 2ช่อง

แต่จากช่อง sub1-sub2 ต่อทั้ง2ช่องไปเข้า sub ตัวเดียวนี่ยังไม่เคยลองเหมือนกัน

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 11:32:17 am »
รุ่นนี้ต่อ Sub ได้ 2 ตัว เพื่อเพิ่มเสียงเบส(ในกรณีที่Subเบสลูกเล็ก) ตามรูปไม่แน่ใจ (เหมือนไม่ถูก? ให้ผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ) ผมเลือกแบบ 2. LEFเส้นเดียว เข้าที่ช่อง LFE และปรับ Crossover ของ Sub ไปที่ Bypass  และไปเลือกตัดจุดตัด Sup ที่ onkyo838 น่าจะถูกต้องตามหลัก(คู่มือ)มากกว่า นะ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:16:55 pm »

ปรกติก็เคยต่อแต่ต่อช่อง sub1 จาก avr แล้วใช้ y ไปเข้า sub 2ช่อง

แต่จากช่อง sub1-sub2 ต่อทั้ง2ช่องไปเข้า sub ตัวเดียวนี่ยังไม่เคยลองเหมือนกัน
ขอบคุณครับ
รุ่นนี้ต่อ Sub ได้ 2 ตัว เพื่อเพิ่มเสียงเบส(ในกรณีที่Subเบสลูกเล็ก) ตามรูปไม่แน่ใจ (เหมือนไม่ถูก? ให้ผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ) ผมเลือกแบบ 2. LEFเส้นเดียว เข้าที่ช่อง LFE และปรับ Crossover ของ Sub ไปที่ Bypass  และไปเลือกตัดจุดตัด Sup ที่ onkyo838 น่าจะถูกต้องตามหลัก(คู่มือ)มากกว่า นะ
พอผมดึงเส้นแดง(R)ให้เหลือ(L)เส้นเดียว เบสสะอาดขึ้น แต่ขาดแรงปะทะเบาลงนิดนึง  ไม่เหมือนต่อ2เส้นพร้อมกัน
เลยเกิดข้อสงสัยขึ้น ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 01:19:27 pm »

ขอบคุณครับ
รุ่นนี้ต่อ Sub ได้ 2 ตัว เพื่อเพิ่มเสียงเบส(ในกรณีที่Subเบสลูกเล็ก) ตามรูปไม่แน่ใจ (เหมือนไม่ถูก? ให้ผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ) ผมเลือกแบบ 2. LEFเส้นเดียว เข้าที่ช่อง LFE และปรับ Crossover ของ Sub ไปที่ Bypass  และไปเลือกตัดจุดตัด Sup ที่ onkyo838 น่าจะถูกต้องตามหลัก(คู่มือ)มากกว่า นะ
พอผมดึงเส้นแดง(R)ให้เหลือ(L)เส้นเดียว เบสสะอาดขึ้น แต่ขาดแรงปะทะเบาลงนิดนึง  ไม่เหมือนต่อ2เส้นพร้อมกัน
เลยเกิดข้อสงสัยขึ้น ครับ

แบบนี้ถ้าใช้แบบ1/2(Y)ตาม ค.ห.ท่านบน จะตอบโจทย์ดีกว่าหรือปล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2015, 01:47:23 am โดย raka69 »

ออฟไลน์ anupong88

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 05:24:43 pm »
ใช้ได้ทั้ง 2 แบบ แล้วแต่ความชอบนะครับ ขออนุญาติ Link เวปเพื่อเป็นแนวทาง ครับ
http://piyanaselectric.com/forum/index.php?topic=12884.0

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 07:57:27 pm »
...ถ้าสายราคาพันบาทขึ้นไป เพิ่มเงินดีกว่า แนะนำซื้อ subwoofer ยี่ห้อ Pioneer 12 นิ้ว 200w.rms (สังเกตง่ายๆ หน้ากากรูปฟันเฟือง ท่อลมหน้าคู่) ราคาไม่เกิน 6000 เล่นซับคู่ เบสมาครบเต็มๆ