ผู้เขียน หัวข้อ: (2คำถามในกระทู้เดียว) LG 49UF850T VS SS 48JU7500 และถามเรื่องชั้นวางทีวี  (อ่าน 4711 ครั้ง)

ออฟไลน์ Veraphat

• Flat TV member
  • *
เนื่องจากทีวีSony LED 32"ที่ประจำการอยู่ในห้องนอนผมพังเสียแล้ว หลังจากนำเครื่องเข้าศูนย์ๆบอกว่าถ้าจะซ่อมต้องมีค่าใช้จ่าย เพราะเลยประกันแล้ว ซึ่งปกติ ทีวีเครื่องนี้ใช้ตอนกลางคืน ดูบ้างไม่ดูบ้าง
(เครื่องนี้ซื้อมาตอนก่อนบอลโลกปี57 ราคาประมาณหมื่นสองพันบาท)

และแล้วตอนนี้ผมเลือกทีวีเครื่องใหม่ แต่สเป็คที่ผมวางไว้เป็นดังนี้ครับ

ขนาด 48-50นิ้ว
เป็นUltra HD
มีSmart TV(WebOS Tizen AndroidTV)
มี3D
รองรับดิจิตอลทีวี
มีระบบแทรกเฟรม
ต่อเน็ตได้
ๆลๆ
คำถามแรกคือ
ผมเล็งไว้ประมาณ6 4รุ่นครับ
แอลจี 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS) 33,XXX฿ (ราคาลดแล้ว) (ตัวที่ผมเล็งไว้ตอนแรก และผมคิดว่า ตัวนี้ ภาพและเสียงดีที่สุดแล้ว แต่เสียอย่างเดี่ยวติดอยู่ตรงที่จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม)
โซนี่ 49X8300C (Flat No 3D No Triluminos Display Android TV) 30,XXX฿
SS 48JU7000KXXT (Flat No 3D TizenOs)  4X,XXX฿ (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำล่ำลือ)
SS 48JU6400KXXT (Flat No 3D TizenOs)   29,XXX฿ (คิดว่าน่าจะถูกสุดๆ ณ เวลานี้)
SS 48JU6600KXXT (Curved Screen No 3D TizenOs)   36,XXX฿
SS 48JU7500KXXT (Curved Screen Active 3D TizenOs) 4X,XXX฿
แอลจี 49UF680T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) 2X,XXX฿
แอลจี 49UF770T  (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) (ไม่แน่ใจว่ามีของอยู่หรือเปล่า)
ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (Flat No 3D Android TV) (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้)
(จริงๆก็เล็งแอลจี 49UF640T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS lite 20,XXX฿ แต่ภาพขอปล่อยผ่านครับ และสมาร์ททีวีก็มีฟังค์ชันน้อย
และอีกอย่าง ดีไซน์ ก็เหมือนกับรุ่น 43/49LF510T)

************ราคานี้อ้างอิงมาจากโปรโมชันของสยามทีวี

คำถามที่สอง อยากทราบว่า ชั้นวางขนาด 30x90x1.6cm รับน้ำหนักได้ 12.5KG(เมื่อทดสอบรับน้ำหนักกับผนังปูน) แล้ว จะวางทีวีขนาด49นิ้วได้หรือไม่? หรือต้องแขวนผนัง

เดี่ยวประมาณสัปดาห์นี้จะไปซื้อที่เชียงใหม่สยามทีวีแล้วครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 05:36:12 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
สองตัวนี้เท่านั้นครับ  [yes]

ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้) - แพงหน่อย แต่ด้วยชื่อชั้นแบรนด์ไว้ใจได้ ที่หนักเพราะเกรดวัสดุ กับเกรดหน้าจอดี จอปิดทับสองชั้น [หื่น]

ซัมซุง 48JU7000KXXT 36,XXX฿ (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำรัมลือ) - ทำไมราคาแพงจัง แพงกว่าชาร์ปอีก เพื่อนผมซื้อปีที่แล้วก็ราคานี้ ไม่ลงเลยเหรอครับ  [โขก]

ทั้งสองตัวเป็น direct led เรื่องแสงรั่วเช็คได้เช็คครับ ถ้าไม่ได้เสียงดวงเอา บอกร้านล่วงหน้าขอเปลี่ยนไว้ก่อน  [กระดึบ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 06:55:16 pm โดย sirota »

• *

ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้) - แพงหน่อย แต่ด้วยชื่อชั้นแบรนด์ไว้ใจได้ ที่หนักเพราะเกรดวัสดุ กับเกรดหน้าจอดี จอปิดทับสองชั้น [หื่น]

ซัมซุง 48JU7000KXXT 36,XXX฿ (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำรัมลือ) - ทำไมราคาแพงจัง แพงกว่าชาร์ปอีก เพื่อนผมซื้อปีที่แล้วก็ราคานี้ ไม่ลงเลยเหรอครับ  [โขก]

ทั้งสองตัวเป็น direct led เรื่องแสงรั่วเช็คได้เช็คครับ ถ้าไม่ได้เสียงดวงเอา บอกร้านล่วงหน้าขอเปลี่ยนไว้ก่อน  [กระดึบ]

ขอบคุณมากๆครับ
เพราะห้องรับแขกบ้านผมก็ใช้ชาร์ป 40M500M มาแล้ว และอีกอย่างตอนนี้เริ่มเทไปทางของ แอลจี ยูเอฟ850ทีมากกว่าครับ
(จริงๆก็เล็งแอลจียูเอฟหกเจ็ดศูนย์ทีพิวชันกับแอนดรอย์ทีวีบ็อกซ์มากกว่า)

ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้) - แพงหน่อย แต่ด้วยชื่อชั้นแบรนด์ไว้ใจได้ ที่หนักเพราะเกรดวัสดุ กับเกรดหน้าจอดี จอปิดทับสองชั้น [หื่น]

เพราะห้องรับแขกบ้านผมก็ใช้ชาร์ป 40M500M มาแล้ว และอีกอย่างตอนนี้เริ่มเทไปทางของ แอลจี ยูเอฟ850ทีมากกว่าครับ
(จริงๆก็เล็งแอลจียูเอฟหกเจ็ดศูนย์ทีพิวชันกับแอนดรอย์ทีวีบ็อกซ์มากกว่า)
ถ้า 49uf850t จอ 50hz ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ภาพจะสู้ sharp กับ ss ไม่ได้นะครับ ยกเว้นแต่ไม่ซีเรียสระบบนี้ แต่ถ้าจอพาแนลเอาภาพเคลื่อนไหวไม่อยู่ ถ้าไม่มีระบบนี้ดูแล้วปวดตา เวียนหัวมากนะครับ รวมทั้งระดับสีดำ คอนทราสต์ ค่า RT ทั้ง sharp ss ก็ดีกว่า เพราะใช้จอนิ่ม ส่วน lg จอ แข็งจะได้เปรียบที่มุมมองด้านข้าง กับแว่น 3d passive ทำได้ดีกว่า
ส่วน uf670t จอ 100hz แต่เป็นรุ่นกลางๆภาพก็กลางๆครับ แต่ราคาไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 01:01:51 pm โดย sirota »

• *

ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้) - แพงหน่อย แต่ด้วยชื่อชั้นแบรนด์ไว้ใจได้ ที่หนักเพราะเกรดวัสดุ กับเกรดหน้าจอดี จอปิดทับสองชั้น [หื่น]

ถ้า 49uf850t จอ 50hz ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ภาพจะสู้ sharp กับ ss ไม่ได้นะครับ ยกเว้นแต่ไม่ซีเรียสระบบนี้ แต่ถ้าจอพาแนลเอาภาพเคลื่อนไหวไม่อยู่ ถ้าไม่มีระบบนี้ดูแล้วปวดตา เวียนหัวมากนะครับ รวมทั้งระดับสีดำ คอนทราสต์ ค่า RT ทั้ง sharp ss ก็ดีกว่า เพราะใช้จอนิ่ม ส่วน lg จอ แข็งจะได้เปรียบที่มุมมองด้านข้าง กับแว่น 3d passive ทำได้ดีกว่า
ส่วน uf670t จอ 100hz แต่เป็นรุ่นกลางๆภาพก็กลางๆครับ แต่ราคาไม่แพง
โอเคครับ
ตกลงผมเลือกแอลจี 49UF850T ในราคาประมาณ 32,990บาทครับ (ถ้าจ่ายสดหรือรูดเต็มจำนวนลดเหลือประมาณ29,990฿)
เดี่ยวปลายเดือนนี้ผมจะไปซื้อแล้วครับ

อันนี้ รีวิวจากต่างประเทศ

http://flatpanelshd.com/review.php?subaction=showfull&id=1430735721
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 03:55:34 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member

ออฟไลน์ Thanasaed

• LCD TV member
  • **

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
แล้วแต่รักแต่ชอบ

49UF850T  ราคาพอๆกับ 55ju6400 เลยไหมนี่ น่าจะถูกกว่า 48ju7000

49UF850T  จอมันไม่ถึง 55  ภาพเคลื่อนคงได้

จอแต่ละแบรนด์ ให้สีสันต่างกัน  โดยส่วนตัวยังชอบ LG  แต่ได้ SS  ชอบสีออกน้ำเงิน LG มั๋ง

ความมีมีติลึกตื้นของจอ IPS ก็โอนะ  แบบว่ากระจายความชัดแต่ไม่คม  SS คมแต่ด้านหลังดูเบลอกว่า  ความรู้สึกส่วนตัว

รุ่นนี้มี 3D passive  ดีกว่า active   สีสันดีกว่า

lg บริการดีนะเคยเปลี่ยนคืนสินค้า   แต่ไม่ใช้บริการดีที่สุด

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

http://pantip.com/topic/34653982

LG 49UF850T 4K3D ตัวแรกเจอ dead ตัวที่2ใช้ไปจอเป็นเส้นแนวตั้ง ใครเป็นบ้างครับ
^
^
^
ใช่ของเจ้าของกระทู้ป่าวครับ  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

• *
http://pantip.com/topic/34653982

LG 49UF850T 4K3D ตัวแรกเจอ dead ตัวที่2ใช้ไปจอเป็นเส้นแนวตั้ง ใครเป็นบ้างครับ
^
^
^
ใช่ของเจ้าของกระทู้ป่าวครับ  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
ผมเป็นคนตอบในกระทู้นี้ครับ

แต่ดูจากรูปในกระทู้แล้ว เหมือนจะได้ของหลุดQC มากกว่า