ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างจอโค้ง กับ จอ flat ในขนาดที่เท่ากัน FHD เหมือนกัน มันทำให้การดูหนัง เปลี่ยนไปเหรอครับ!!!  (อ่าน 2560 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
คือกระแสจอโค้งกำลังมาแรง และเป็นสิ่งที่พอจับเอื้อมถึง บางรุ่นจอโค้ง แต่เป็นแค่FHD  ก็มี  ผมสงสัยอย่างหนึ่งว่า การดูหนังมันจะได้อรรถรสมากกว่า จอแบนกี่มากน้อย(ในขนาดและสเปคที่เท่ากันทุกอย่าง แตกต่างที่จอเท่านั้น)ครับ ไปเดินดูเล่นๆในห้าง มันก็สวยดีเหมือนกัน แต่ไม่เคยนั่งจับสังเกตุว่า มีอะไรที่ดีกว่าจอแบน
สำหรับท่านที่มีอยู่ในมือตอนนี้... ช่วยบอกกล่าวเป็นความรู้เผื่อ คนที่จะซื้อหามาครอบครองได้พิจารณาเป็นข้อสังเกตุได้... อย่างเช่นตัวผมตอนนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ indigo

• Flat TV member
  • *
จอโค้งเมื่อดูในระยะที่เหมาะสม โดยเราอยู่กลางจอพอดี ภาพในส่วนของด้านข้างซ้ายและขวาจอจะชัดเท่ากลางจอ เพราะมีระยะห่างจากสายตาเราทีเท่ากัน
จอแบน เราจะโฟกัสได้แค่ในส่วนกลางจอ เพราะส่วนข้างจอมีระยะไกลกว่า เวลาเราจะดูภาพในส่วนของด้านข้างจอ เราจะต้องทำการกรอกลูกตา
ไปตำแหน่งนั้นๆมากกว่ากว่าจอโค้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 05:43:36 pm โดย indigo »

ออฟไลน์ Zack

จอโค้งดูแล้วมีมิติกว่าครับ อารมณ์ประมาณ ไม่ว่าจะภาพกลางจอ บนล่าง ซ้ายขวา มันจะรู้สึกสบายตากว่าอะครับ บรรยายไม่ค่อยถูกเหมือนกัน แต่ผมเจอข้อเสียข้อนึง จอโค้ง ถ้าจอไม่ใหญ่จริงพอนั่งดูกัน 3 คน ผมรู้สึกมันไม่ค่อยเวิร์คแฮะ โดยเฉพาะคนที่นั่งซ้ายกับขวา มันจะรู้สึกถึงความเบี้ยวของจอเลย ไม่แน่ใจว่าถ้าดูระดับ 65 นิ้วขึ้นไปมันจะดีขึ้นมั้ย ส่วนตัวรู้สึกว่าจอโค้งเหมาะกับการนั่งดูคนเดียวกลางจอมากกว่า ถ้าจอใหญ่หน่อยก็ 2 คนนั่งตรงกลางอะ

ออฟไลน์ kitto

• *
ผมเพิ่งซื้อจอโค้งมาดู บอกได้คำเดียว กลับไปดุจอแบนไม่ได้อีกแล้วครับ อรรถรสในการชมจอโค้งดีกว่า

ออฟไลน์ tohdplayer

ผมเพิ่งซื้อจอโค้งมาดู บอกได้คำเดียว กลับไปดุจอแบนไม่ได้อีกแล้วครับ อรรถรสในการชมจอโค้งดีกว่า
สัก55นิ้ว นี่พอไหวปล่าวคับ

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
กำลังจะซื้อทีวีใหม่ให้พ่อกับแม่ ที่บ้านดู 

เล็ง 55 ไว้ ลังเลอยู่ว่าจะเอา ตรง หรือโค้งดี

ไปยืนดูมาหลายครั้งแหล่ะ  ตัดสินใจไม่ถูก [โขก]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=764
ทั้งนี้ให้คำนึงถึงระยะห่างจากที่นั่งดูกับจุดที่นั่งดูด้วยนะครับ ว่าเหมาะสมกับการดูทีวีจอโค้งมั้ย?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2016, 09:46:03 am โดย sirota »

ออฟไลน์ kitto

• *
สัก55นิ้ว นี่พอไหวปล่าวคับ
ต้องเริ่ม 55 นิ้วกำลังดีครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งได้อารมณ์เหมือนที่เขาเคลมไว้