พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > ห้องโชว์ของ !!! เชิญสมาชิกเอาทีวีตัวโปรดมารีวิวกันได้เลย

OLED EA970T มาดู oled รุ่นเก่ากัน

(1/4) > >>

kritkris:
ทดสอบ ...เด๋วมาแปะเรื่อยๆครับ ถ่ายด้วย ipad mini2
เครื่องเล่นที่ใช้
cengrand 360
dune prime 3.0
สายไฟไม่มีอะไรพิเศษ เครื่องกรองไม่มี ใช้ปลั้ก huntkey >///<
hdmi kaiboer L serie

THE X FILE  Remaster 1080p 2gb

EXODUS: GOD AND KING 1080p 5gb

CINDERELLA BD iso fullrip

ดิจิตอล ทีวี HD SD

จากการทดสอบ ภาพที่ได้ดีกว่า led ที่ผมใช้อยู่(sony hx855 ss h7000) ทุกประตู จะเป็นรอง h7000 คือ
1. motion หรือระบบแทรกเฟรม ซึ่ง ea970t ถ้าปรับ motion ไว้ที่แบบ smooth จะพบอาการกระตุกของภาพแทรกบ้างเล็กๆเป็นระยะๆ แต่ไม่พบอาการวุ้นหรือโกสแต่อย่างใด แก้ด้วยการปรับเป็นแบบ user 2-2 อาการกระตุกของภาพหายไป ภาพเคลื่อนไหวได้อย่างไหลลื่นเป็นธรรมชาติ
2.สีขาวไม่ขาวบริสุทธิ์ สีขาวจะติดอมเหลือง ถ้ามองหน้าจอตรงๆจะเหลืองไม่มาก แต่ก็ยังเห็นว่าอมเหลือง ยิ่งถ้ามุมมองด้านข้างจะติดอมเหลืองอย่างเห็นได้ชัด ต่างกับ h7000. ที่ใช้ ultra claer panel สีขาวจะฟรุ้งฟริ้งเด้งดึ๋งมาก
3.การอัพสเกลของจอเมื่อเจอไฟล์ 720p ยัง ทำได้ไม่ดี ทดสอบด้วยหนังเรื่องเดียวกัน ระหว่างไฟล์ 720p กับ 1080p แตกต่างกันแบบมีนัยยะ ยิ่งถ้าเล่นผ่าน usb เครื่องโดยตรงยิ่งแย่ ภาพจากไฟล์ 720p ดูถูกปรุงแต่งขึ้นมามากเกินไป(อัพสเกลแบบห่วยๆ) ช่วยได้ในระดับนึงโดยการเล่นไฟล์ 720 ผ่าน hd player แต่ภาพก็ยังไม่ดีมากเมื่อเทียบกับไฟล์ 1080p จุดนี้ผมต้องชม ss h7000 ครับ จับไฟล์อะไรมาเล่นภาพก็สวย(อัพสเกลดี เจอไฟล์ไม่ดีภาพก็ยังเนียนตา) ถึงจะสวยแบบหลอกๆก็เถอะในบางครั้ง
 * ส่วนเรื่องที่ประทับใจผมมากๆคือการลดแสงสะท้อนของหน้าจอครับ อาจเพราะผมเองมีแต่ทีวีที่ใช้แทนกระจกได้มาทุกเครื่อง(nx720 hx855 w804a h7000) ห้องที่ผมใช้งานก็ไม่ได้ติดแอร์ จำเป็นต้องเปิดประตูด้านตรงข้ามจอตลอดเวลา จึงทำให้เลี่ยงไม่ได้กับต้องเจอแสงเขัาหน้าจอเยอะ ปกติจะใช้วิธีปิดผ้าม่านช่วย
 พอเปลี่ยนมาใช้เจ้า ea970 อัตราการสะท้อนลดลงมากๆครับ ลดลงมาขนาดที่สามารถเปิดประตูดูทีวีได้เป็นปกติ มีแสงกวนสายตาบ้างแต่ไม่ถึงขนาดกับดูไม่รุ้เรื่องเหมือนแต่ก่อน  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

น้าSirota..มาแว้ว!:
ดีงามตามท้องเรื่อง [ปลื่ม]

varina:
ชอบตรงเปิดหน้าต่างดูครับ เห็นภาพสะท้อนจางๆ สวยงามมากๆครับ

จะว่าไป นั่นรถฟักทอง หรือ รถทองเหลืองนะครับ อะร้าอร่าม มากๆ ครับ

ซ่องเจ๊หวี:
แจ่มแมวอ่ะ  [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]

kritkris:
MV ทดสอบด้วย mv 1080p ทั่วๆไป ปกติไฟล์พวกนี้เปิดมาภาพดีอยุ่แล้ว เลยไม่ตื่นเต้นอะไร จะติดก็ตรงพวกไฟล์ live เกาหลี ที่เป็น1080i เมื่อก่อนผมจะโดนแซวเรื่องผิวคนเหมือนหุ่นยนต์จากคุนลุงปะจำ(hx855) พอมายุค h7000 ผิวคนเนียนเด้วดึ๋ง แต่มาตกม้าตาย คือปิดไฟดู คอนเกาหลี live เกาหลีไม่ได้ครับ ตรงมันไม่ดำเนี่ยแหละ ภาพจะแบนทันที ถ้าต้องปิดไฟ  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]
  จนมาได้มีโอกาสใช้ oled นี่แหละครับ เหมือนผมเจอสิ่งที่ตามหามานาน สำหรับตัวผม คือผมจะชอบปิดไฟดูหนังบ่อย เมื่อก่อนคิดแค่ว่า "แค่ดำขึ้นมันจะดีขึ้นได้แค่ไหนเชียว เปิดไฟดูเอาก็ได้" แต่พอมาเจอกับตัวเอง ผมเข้าใจคุนลุง(แกใช้ vt60) ทันทีครับ คือมันให้ความรู้ดีมากๆ ดีมากกว่าตอนเปิดไฟดู ภาพมีมิติเพิ่มขึ้นเยอะ รายละเอียดส่วนตรงที่มันมืดๆก็แสดงออกมาได้หมดจด (led จะเจออาการดำจม แสงรั่ว) จนเดี๋ยวนี้ผมติดการปิดไฟดูมากกว่าแต่ก่อนเสียอีก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version